Karibuni, wapendwa w wasikizaji wa habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini wakaji wenye kuishi katika miji yenye kupatikana pembeni ya mpaka wa Kongo Kidemokrasia na Rwanda walifukuzwa katika mashamba yao na wasikari wa Rwanda. Ni katika mtaa wa Nyiragongo, moja ya mitaa ya mji wa Goma, Jimboni mashariki. Hali si wazi katika mtaa wa Mambasa Pabafabango Santre kiongozi cha jimbo la kenda la kijeshi anajulisha kama FARDC ilichukua bafa bango. Duru zingine ujulisha kama mapambano kati ya FARDC na wanamgambo mgambo wa Sadara Moga yanaendelea. Jimboni Katanga, wakaji elfu moja na mia moja makumi kenda na moja ndio wenye kukumbwa na ugonjwa wa kolera mjini Lubumbashi, kati ya makumi mbili na moja walifariki. Ugonjwa unajitawanya katika mitaa nyingi jimboni Katanga. Habari Kami, kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaji wenye wa kuishi katika miji yenye kupatikana karibu na mpaka wa Kongo kidemokrasia na Rwanda, katika mtawa Nyiragongo wanahakikisha kama walifukuzwa katika mashamba yao na waskari wa Rwanda, ni tangu lokalite Bujovu, payapata kilomita ine kaskazini na Goma, mpaka kupita Bumba juu ya sana kaskazini. Wakaji wale walijulisha kama leo asubuhi kuna ko Radio Okapi kama wasikari wa Rwanda na wale wa M23 wapo wanaonekana, na ni wakali sana. Wakaji wanaomba serikali ifanye lolote kwa usalama wao. Taarifa ya mwandishi wetu BBC Famaguru Mengi, sidiontyafate na Bernard Nyangi. Wakaaji waishio kande makaburi za Jolibwa kunako kata la Bujovu walieleza kwamba hali hiyo ya dumu sasa siku kadhaa, ila mapema siku ya pili tishio ilikuwa kubwa huko, waaskari wa Rwanda wakalazimisha wakulima kuondoka mashambani mwao kando ya mipaka na Rwanda. Kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa pali zaidi ya wanawake wa kulima hamsini walifukuzwa mashambani mwao ii. Leo hali hiyo ya ogopesha maka tena raia eneo la Goma wanaoishi bado uoga wa vita, tufuate ushuhuda huu. Mbuhari yenye tuliona leo hii, basoda wa Rwanda njo venye balifukuza balimaji batoke mu mashamba. damu abo habapende damu abo bahone damu na mwangi ni fronteri si banaanzia kumai tu imbaka kupanda Hivi sio bote tunayokana na tunangua tu ni vita nyinyi na taku. Chini tubakiwa tu mwaipo hivi angalia tufu chemetieri. Hey, tulikuwa na polisi hapa hata umoya hukua. Ni Mungu tu naye atulinda, kuna kitu kingine. Wakaji wale waongeza kwamba kutokana na ukosewa kwa waaskari na polisi wa Kongo sehemu zile, waaskari wa M23 wanaoshirikiana mara na mara na wale wa Rwanda wanyanyasa zaidi na zaidi raia wa eneo lile. Goma, Bernardin Yangiraji ukapi. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Ruchuru hali ya usalama si nzuri katika maeneo mengi. Jana siku ya kwanza mkaji mmoja aliwawa katika shamba juu ya lokalite Rubare payapata kilomita makumi sita kaskazini mwa Goma. Jana tu pakisharo watembezi mbili wa pikipiki walitekwa nyara na makundi ya Nyatura kisha waliachwa huru. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya kaskazini linahuzunishwa na vitendo vile vyenye kwenda kinyume na haki za binadamu. Mengi tuyafate Sijioni na Bili Lutumba Iva. Shirika la raia jimboni Kivu ya kaskazini imehesabia watu ine waliojeruhiwa, mtu mmoja kuuawa na watembezi wa pikipiki wawili kuchukuliwa mateka tangu siku ya saba vijijini mbalimbali mbali vya mtaa wa Ruchuru. Jana jioni, mkaji mmoja wa Rubare alikutwa amekufa na risasi kichwani kati ya shamba ya kahawa, na watembezi wengine wawili wanyamilima walichukuliwa tena mateka na Wanyatura kisha muda mrefu waliachiliwa uhuru. Shirika la raia inajulisha tena kuwa usiku wa Jumapili watu tatu waliwawa, mbuzi kuporwa kati ya nyumba tatu kijijini Rubare. Wanajulisha kwamba watu wasiojulikana walifika karibuni saa mbili ya usiku na kushambulia nyumba moja ya mfanyabiashara na kumpiga risasi pamoja na mtoto wake. Wote wanakuwa kwenye hospitali kuu ya Ruchuru, ndivyo tumehakikishiwa na watumishi wa hospitali hii. Washuhuda wengine kusema kwamba watu hawa wanapora mbuzi kati ya nyumba zingine kijijini Bunagana. Binti moja wa miaka kumi na sita ya kupigwa lisasi Jumapili na mtu mmoja mwenye kuwa na silaha. Shirika la raia linashutumu shutumu hali hii mbovu ya ukosefu wa ulinzi vijijini. Ndiyo maana wanaalika ushirika wa kimataifa kuangalia jinsi wanaweza kukomesha matendo mabaya zote hizi kati ya mtaa jimboni Kivu ya Kaskazini, tu hujulisha na kuhakikisha kama wanawake wa shirika la uh, ma amakanisa mbalimbali ya mbali mbali ya kikristo nchini Kongo ya kidemokrasia wanahuzunishwa na kuwekwa kwa watu wasiokuwa wahami katika kempi Mugunga ya tatu, ni payapata kilomita kumi magharibi mwa mji wa Goma. Wanawake wale wa wasse walivumbua hali ile siku ya yinga, katika wakati walitembelea kampi Mugunga kwa misaada kwa wahami. Hali ile pia ilichunguzwa na kazi jimboni zenye kuhusika na wahami. Taarifa mengi na Bernard Nyangi. Kambini mgungu ya tatu kwa hifadhiwa kwa sasa zaidi ya familia elfu munane mia tano ya wami ikiwa ni kama waami zaidi ya elfu arobaini na mbili karibuni asilimia kumi na tano miongoni mwa hawa huenda ni wanaojisingizia kuwa waami wathibitisha viongozi wa shirika la hifadhi ya raia jimboni baadhi ya watu wale ni wanawake na watoto wanaonia ya kuishi kwa msaada unaotolewa kwa waami waripoti wa mama wa kuji kili cha SC kanyani masika presidenti wa federation ya wakina mama wa SC mjini Goma. Wa mama wengi walituambia kama wamenda ikana ndani ya makambi na wao sio wakimbizi. hmm. tumepangilia kudenose mahali kokote hata kwenye radio, maana ikiwa wataendelea na hali hii, ni wao wanaleta sasa laana kwa jamaa zao. Pia kwa kordonato wa shirika la hifadhi ya raia jimboni aeleza kwamba wahami wale wasio halisi wa watoka mjini Goma na kandokando, wengine Bukavu na wengine hata Gisenyi nchini Rwanda. Hawa wavuruga sasa mpango wa ugawaji wa misaada kwa ajili ya wami halisi. Bwana Joseph Makundi aeleza kwamba mipango madhubuti ya uchunguzi wa usiku zapangiliwa tayari ili kugundua idadi kamili ya wami wa eneo la Mugunga ya tatu Goma. Na kwa kifupi jweni, kama jiboni mashariki, hali ni ya uwasiwasi katika mtawa mambasa pa Bafabangu, eneo la biashara la kilomita 221 kasikazini kasi na mambasa pa eneo la barabara ni aniana wamba wila, yani Ituri. Kiongozi wa jimbo la Kenda la kijeshi anajulisha kugombolewa kwa Bafabango Santre na FRDC Lewi kiisha mchana. Watu wengine hujulisha kama mapambano kati ya FRDC na wanamgambo wa Sadara alias Morga yanaendelea. Hayo pia ndiyo maoni ya kiongozi cha serikali pamaeneo pale. Ndivyo alivyohakikisha mwandishi wetu Jean Claude Kabara Kabala wa Radio Amkeli. Jimboni Katanga, watu zaidi ya elfu mbili mia tatu ndio wenye kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu, yaani kolera. Kati yao makumi sita na tatu walifariki na ugonjwa ule mjini Lumumbashi. Ugonjwa huo unakumba mitaa nyingi ya jimbo la Katanga. Watu wengi hujulisha kama idadi ile ni ya tangu tarehe mbili mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na kumi na mbili mpaka tarehe tatu mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na tatu ni kusema kama muda wa miezi mbili matunzo lakini ya yana, wagonjwa yanaendelea kama kawaida, lakini duru za kiganga zinaomba wakaaji wakaji waimizwe juu ya mipango za afya na usafi. Taarifa ya tarifa ya janga ndumengisi dionti afate na pole munanga, eneo ya afya yote mnane ya hapa Lubumbashi imekumbwa na magonjwa. Na eneo ya Katuba ndiyo kumehesabiwa wagonjwa wengi. Kwa hiyo shirika ya MSF, UNICEF, OMS na serikali wamefanya yote kwa kupinga magonjwa hiyo. Tuwajulishe ya kwamba senta ya matunzo ingine inayesimikwa ni yale ya mtaa wa Katuba na ingine inapatikana pale mtaa wa Kenya na kwenye hospitali Sendwe. Magonjwa ya kipindupindu imetawanyika vilevile vile vijiji mbalimbali mbali jimboni Katanga, ni kwa mfano ya pale Kasenga, Nyemba, Kilwa, Mukanga Tenge, Bukama na Malemba. Kufuatana na mashuhuda ya waganga, hadi tarehe makumi mbili na saba mwezi wa Januari mwaka huu zaidi ya watu elfu moja mia moja makumi saba wamekumbwa na magonjwa na watu makumi tano na moja wanesha fariki. Ushuhuda huu husema tena kama matunzo ya wagonjwa imeendeshwa bila tatizo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga kwa niaba ya Redio Okapi. Kinshasa kundi lita rezo nasionale zonje de droit de lome redoke kwa kifupi renadoke kwa kifupi linaomba serikali ipane maji na moto wa umeme kwa wakaaji nchini. Katika mkutano wake na wapasha habari leo hii, renadoke inahakikisha kama chini ya mkaaji mmoja asilimia moja ya wakaaji anayo moto wa umeme na wakaaji makumi nane na tatu asilimia moja hawana maji safi. Shida ya kupata moto wa umeme na ukosefu wa maji safi ndio ukubwa wa magumu ya wakaaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Renadoke naomba viongozi vya serikali viongozi vya serikali vijiingize katika jambo lile, na pia viongozi vya SN na Rejidezo vijiuzuru, kwani hawafanyi kazi kama inavyofaa kwa manufaa ya wakaaji. Fernande Morula katibu mtendaji wa shirikali ile anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy In nchini ambamo mnakuwa mali mengi haikubaliki wakaji waishi kati ali no, mana ya hali mbovu nno. Ndiyo maana tunaalika kundi la viongozi vya viwanda hivyo kujipiganisha ili wachukue madaraka yao na kufanya kazi kama ni lazima, sivyo wao kujiuzulu. Tunaalika tena watumiaji wote wa SNL na Regideso kujikusanya kati ya makamati ya mitaa ya ufuatiliaji ili nyuma ya miezi tatu waratumia viwanda vyote viwili yenye wanatumia tena Renado kwa ajili ya sisi kufuatilia. Nasi karibu tuliomba tena na rais wa jamhuri na serikali, kwani maji na moto ya umeme vikuwe kati ya kazi za kwanza yenye wanapasha kufanya. Kwa wakati huo huo tutaunda komisheni ya taifa ya uchunguzi kwa ajili ya wao kufuatilia vizuri sababu gani viwanda vya SNEL na REGIDESO wanakosa kufanya kazi yao sawasawa sawa. Kwa sababu gani kumekuwa mpaka makosa na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu na kundi liloandaa taarifa hiyo Peleki pela bundu aske zigi ya tayoro na Bibi Misheli Nachwala tunia mkunda milembara opeka aksanti. Sada na wacha katika mikono ya Bibi na Naboroja ambaye ataendelea kuongoza vipindi vingine. Aksanti magari mema <laughs>