Milio ya risasi na mitutu ya jana siku ya Mungu nchini Kongo Brazzaville ilisababisha uharibifu wa majumba nyingi za mji wa Kinshasa, lakini swala la baadaye ni la kufahamu ni nani atakayerudishia wahanga, na tena swala lingine ni kuhusu hatari ya kuwepo kwa makampi na viwanda vya silaha kati ya miji mikubwa. Jibu kwa swala hizo ni punde katika kipindi hiki cha habari. Jimboni Kasa ya Magharibi, karibu watoto mia tano wanagonjwa shurua katika mitaa tano ya afya, kumi na tatu kati yao walifariki. Daktari jimboni humo anayehusika na magonjwa ya kuambukia anasema ni watoto wa chini ya miaka tano ndio wanaguswa, lakini kwa sasa matunzo yanaendeshwa bila malipo. ni katika mipango ya mwezi wa mwanamke, ndiyo kipindi cha nne cha soko kuu ya maonyesho ya kazi ya wanawake Kilifunguliwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, kunako wizara ya mwanamke, mtoto na jamaa, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Namna ya kupatia mwanamke na msichana wa kijiji uwezo kwa ujio njema, ndiyo swala lenye kuchunguzwa. Milio ya risasi na mitutu ya jana siku ya Mungu nchini Congo Brazaville, kama mnavyofahamu ilisababisha uharibifu katika mji mkuu jirani wa Kinshasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika kipande kikubwa cha mtaa wa Gombe, juma nyingi ziliguswa na vioo vya viwanda vya kiserikali na vya kipekee vilivunjwa. Swala la muhimu la kufahamu ni nani atakayerudishia wahanga wengi, kati yao wanawaza wanapaswa lipiwa asira lakini awafahamu wapi watafikisha madai yao? Taarifa ya Jacques Yves Molima inasoma studioni nawe Alice Balegamire ya Konkwa. Ni nani atalipa uharibifu wa nyumba uliofanyika mjini Kinshasa kutoka mlio wa silaha kubwa mjini Brazzaville siku ya Mungu? Ulizo hili linabaki bila jibu lolote. Kwa hiyo wenyeji maduka za manyumba ambazo madirisha zilivunjika wanabaki katika wasiwasi wakinungunika bila kujua la kufanya. Mmoja wao mwenyeji duka Afrika Meuble anaeleza: tulipojulishwa na habari mbili tulifika mbili. na kuweka matriplex watadai lakini inafaa kujua ni kunako kituo gani watajielekeza. Pande la SONAS ingalikuwa kwepesi kama nyumba hizi zilikuwa zilishalipa ushuru wa bima, ikiwa kuna ushuru unaoelekea swala hili. Jean Pierre Wilanga, kiongozi wa SONAS anayehusika na ushuru wa ajali mbalimbali, alihakikisha ya kwamba wengi hawashughulike na ushuru kuhusu hatari ya uharibifu wa nyumba. Ni hapo kunapatikana tatizo, nyumba hizi azikulipa ushuru huo. Pande la serikali ni wakati kwanza wa kusaidia na kunga mkono inchi jirani inayopatikana katika msiba. Waziri wa mambo ya kigeni alijulisha ya kwamba sio wakati wa kuzungumzia madai wala malipo yoyote, lakini jueni kwamba hakuna njia inayohakikisha na kuleta matumaini ya kwamba kunaweza kuwa suluhisho kuhusu madai yenye kuelekea nyumba zilizobomoka. Ajali hiyo ya kiwanda cha inapelekea kujiuliza mengi kuhusu ufahamu wa kuwepo kwa kampi na viwanda vya silaha kati ya miji mikubwa. Kwake mbunge Mohamed Bule, viwanda ambamo silaha zinawekwa vinapashwa tengwa na kampi za kijeshi. Jenerali huyo wa brigedi aliyefikisha umri wa mwisho wa kazi amefasiria kwamba viwanda vya kijeshi vina kazi ya lazima katika jeshi. Mohamed Bule anaalika serikali itoe fedha kwa ujenzi wa kampi za kijeshi ya sasa. Yupo mbele ya mikrofoni ya Paul Matendu. Kazi ya ya chumba ambako kunaweka silaha ni kuchunga katika uangalizi vifaa vyote kuhusu mahitaji ya waskari na mazoezo ya kupigana, ni kusema chumba hicho kinapashwa kuwa mbali na kempi ya waskari, haviwezi baki fasi moja kama tunavyotazama sasa. Inafaa serikali itowe pesa na vifaa vyote, vyote vya kutosha na kutafuta usaidizi kifedha, sababu kazi za kuboresha majeshi na za usalama zinalazimisha wakati na muda mrefu. Hata nchi zenye kuendelea kama Ubelgiji zipo katika mpango wa kuboresha sekta ya usalama. Upande mwingine ni tangu miaka iliyopita ndiyo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina nia ya kuhamisha kampi za kijeshi nje ya miji mikubwa. Hakikisho ni ya waziri wa majengo na wakaaji. Kwa mjibu wa waziri Cesar Lubamba, ni matatizo ya kifedha ndiyo huenda kuchelewesha mradi huo sababu tayari serikali imetayarisha nafasi ya kushimika kampi nyipya za kijeshi. Afuataye ni Cesar Lubamba akiwa njani mwasim na Paul Matendu. Serikali yetu iko na fikiri kuhusu swala hilo la kuhamisha kempi. Tulianza kazi, tunafikiri na tunapashwa toa wazo letu kwa haraka kuhamisha kempi nje ya mji, mbali na raia. Kwa ulizo ya kujua haya yatafanyika siku gani, naweza sema kama kuhamisha kempi inaomba pesa nyingi kwa kujenga kempi nipya, na nawaza kama kutakuwa suluhisho lakini inafaa kuwa na vifaa na pia pesa kwa kuhakikisha mradi huo. Yale tuliyofanya mpaka sasa ni ya kwamba kuna eneo liliotayarishwa itaomba kujua kempi itajengwa namna gani mahali hapo. Ni hilo wazo letu. Na kuhusu ajali hiyo ya Brazaville, jueni kwamba ujumbe unaoongozwa na waziri wa masuala za kigeni ulijielekeza leo hii asubuhi mjini Brazaville, nchini Congo Braza. Anapatikana katika ujumbe huo waziri wa afya, kiongozi wa shirika la uhamishaji na kundi la madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mjibu wa Aleksi Tambwe Mwamba, ujumbe huo utajifunza namna ya kusaidia jamhuri ndugu ya na jirani ya Kongo Brazaville katika matunzo ya walioumizwa. E, karibu watoto mia tano walihesabiwa kugonjwa shurua katika mitaa tano ya afya ya jimbo la Kasa ya Magharibi, 13 ndiyo wameishafariki fariki. Daktari jimboni humo anayehusika na magonjwa ya kuambukia amesema tayari uchunguzi wa kiafya utaendeshwa hapa mjini Kinshasa kwa kuwa na hakikisho ya mwisho, Daktari Honore Lukunku amejulisha kwamba ni watoto wa chini ya miaka tano ndio wanaguswa, na lakini sasa tayari matunzo yanaendeshwa bila malipo. Kwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Pascal Kankondi, jimbo la, la Kasai ya magharibi lilishikwa na ugonjwa wa homa kali tunaoweza ita shurua. Tuliendesha uchunguzi kutoka INRB mjini Kinshasa na tunangoja matukio na uhakikisho wa ugonjwa. Lakini kwa jumla katika jimbo lote tulihesabu watu mia ine makumi saba na ine walioambukizwa, kati yao kumi na tatu waliofariki. Tukingojia uhakikisho wa ugonjwa tulikusudia tuli kutuma katika maeneo mbalimbali dawa na vifaa ajili watoto walioambukizwa wapokee matunzo bila malipo. Kuhusu matukio na habari tunazo, tulitazama ya kwamba wengi kati ya watoto wenye kushikwa na ugonjwa huo wanatokea katika mpaka na Kasai ya mashariki. Na jimboni Kasai ya mashariki, wakaji wa mji mdogo wake na nkuna mtani Kabeya Kamwanga wana maji safi kisha ukosefu wa miezi ine stesheni ya maji ilitengenezwa na kuzinduliwa rasmi mwisho wa juma jana ikiwa ni mradi ulietimizwa na dayosisi ya mbuji mai maelezo mengi nawe jamelinganywa kutoka mji wa mbuji mai kufuatana na ukubwa wa birika yake yenye ina uwezo wa kujaa na maji wenye kuwa na kiasi cha meta mraba elfu ishirini na nne hii mireja inaweza kusaidia karibuni watu elfu mia mbili wa kabeya kamwanga Wamama wakena, kuna wenye walikuwa wanatembea karibuni kilometa kumi kwa kutafuta maji ya mtoni isiyokuwa nzuri kwa afya. Walinena kwamba shida tulikuwa nayo ilikuwa kukosa maji safi, tulikuwa tunaenda kutafuta maji kwenye mto Lubi au Lukula, na ilikuwa vigumu kwa wamama wazee wenye hawakuwa hata na mtoto. Na hivi sasa wanatuletea maji, tunajaa na furaha. Mungu alitusikia na sasa fedha za kuanzisha kazi hii ni karibuni dola elfu ishirini na nne na parokia inataka kuendelesha kutia mireja ya maji kwanza. Kwa nafasi ine mpaka kufikia nafasi kumi na tano. Tukumbushe ya kwamba inapita sasa miezi mitatu tangia shirika debu Kabeya Kamwanga ama dekam walitiaka mireja na sasa hazitumiki. Shirika la raia la Kabeya Kamwanga linanena kwamba shirika hili lenye aliko la kiserikali liliondosha vyombo vyao kutokea kiongozi wao akuweza kufaulu kwenye uchaguzi. Shirika hili lisiluko la kiserikali linanena kwamba vyombo vilipata shida na vitu vyote vingali pale Kabeya Kamwanga. Toka Mbujimai, mimi ni Jami Milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi. Ni katika mpango ya mwezi wa mwanamke, ndiyo kipindi cha ene cha soko kuu ya maonyesho ya kazi ya mwanamke kilifunguliwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa walihudhuria wanawake wengi kati ya ujumbe kutoka majimbo zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini humo. Swala lenye kusunguzwa ni namna ya kupatia mwanamke na msichana wa kijiji uwezo kwa ujio njema. Taarifa ya wili ya kunda inasoma Zidoni nawe Adolfin Ngoyi. <coughs> Mnatoka kusikia shangwa, ilikuwa kwenye walisherekea kufunguliwa rasmi kwa soko ya wafanyakazi ya kina mama leo mbele ya mchana kati. Wanawake wa kutoka katika majimbo zote kumi na moja za nchi wanakusudia imoja kuonesha matunda ya kazi wanazozifanya, ili watu wauze kwa wingi. Wachuruzi wamepangwa kufuatana na aina ya biashara. Mwanzo mwanzo kuna matunda, kinywaji kinye kimetengenezwa kupitia matunda, sawa vile tangawisa kalanga ya kusagiwa na kadhalika. Waziri usika na tawi la akina mama, asema akina mama waungwe mkono ili wafike mwatua ya kujitegemea. Tukumbushe kwamba soko imefunguka kwa msaada wa tawi la gender la MONUSCO. Nao. Na tena itaonesha vitu kadhaa, kuna pia mikutano zimetayarishwa. Kila mwanamke ana uwezo wa kufanya kazi amekaribishwa sokoni humo. Shukran, Jean.