vinavyotumika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinaomba kuwa na ruhusa zote mbele ya mwisho wa mwezi wa tatu hiyo ni azimio waziri wa usafirishaji siku moja kisha ajali ya ndege ya kiwanda cha sera iliyosababisha kuua kwa watu saba na kuumiza kwa wengine watatu jana mjini Goma wakati huo shirika la bima Sonas limearifu kwamba wahanga na waliofisha hawatalipiwa hasara yoyote Jimboni Katanga zaidi ya watembo 215 waliharibu siku zilizopita hektari nyingi za mashamba za miogo maini na kadhalika katika eneo za Butumba, Kikonja na Kayumba mtani Malemba Nkulu. Kiongozi jimboni wa shirika la ukingo wa mazingira SSN anaomba uhamisho wa wakaji wanaopatikana katika njia ambamo wanapita wanyama hao wanaoharibu. Jimoni Bakongo, zaidi ya wajambazi wakuu kumi wafungwa walikimbia jana siku ya kwanza katika gereza kuu ya Kasangulu, umbali wa zaidi ya kilomita mia tatu mashariki ya Matadi. Kiongozi wa mtaa alihakikisha habari hiyo, aliandaa operesheni ya kuwatafuta na kuwashika wajambazi hao wakuu. Ujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ni hakika watu saba ndio waliuawa katika ajali ya ndege ya Sea jana mjini Goma na wengine watatu walipona na wanapokea matunzo kunako hospitali Hill Africa na hospitali ya Monisco. Hadi sasa wakuu wa kiwanda cha ERVA na wa kiwanda cha Sea hawataki kutoa maoni yote kuhusu ajali hiyo ya gari ya mabawa. Wakiongoza uchunguzi ulioandaliwa, wanasema jukumu ya ajali hiyo itashimikwa na komisheni iliyoshimikwa na wakuu wa nchi. Wakati huo huo, ujumbe uliochungwa leo hii mjini Goma haukufika hapo. Tutajiunga na mwenzetu mwezi mtunga Lukube kupitia laini ya simu kutoka Goma kwa mafasirio zaidi. Naam, idadi ya waathiriwa imeonekana kweli kuongezeka hii leo. Wakuu viongozi wa kampuni ya a wamehakikisha kwamba watumishi wake wote waliokuwemo walifariki ndani ya ajali hiyo, mkiwemo pia abiria moja. Ndege hii ilikuwa na bidhaa na abiria wakitokea Loja, jimboni Kasai. Wengine huenda labda walibaki njiani, ndani za viwanja vya ndege. Kama walivyotueleza kuhusu jambo hili la ajali, shirika la RVA halikupendelea kunena lolote mbele ya waandishi wa habari. Imenene ya kwamba kumekuwa kamati linaloongozwa na serikali ili kutambua vyema kisa cha ajali hii. Ni kwamba ndege Sea ilitua wakati kulikuwa mvua mkali mjini Goma, na watu wameendelea kungoja ujumbe toka Kinchasa, ujumbe utakaowasili hapa mjini Goma siku ya tatu ili kuleta mwanga kuhusu ajali hii. Mimi ni Mweze Mtonga Lukube nikipotoa Goma kwa Baredo Kapi. Upande mwingine, gari zote za mabawa kubwa sawa vile ndogo viwanda vyote vya njia yanga vinavyotumika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinaomba kuwa na ruhusa yote za kisheria mbele ya mwisho wa mwezi huu wa tatu. Hiyo ni azimia waziri wa usafirishaji siku moja kisha ajali ya ndege ya kiwanda cha sea mjini goma iliyosababisha kuoa kwa watu saba. Afuataye ni Justin Kalumba Mwana Ngungu Wakati wa mazungumzo na wapasha habari enz, leo leo, sikia pelfa mjini Kinshasa. Masehemu yake yalichukuliwa na Richard Jenior Kamunga. In commission tutaunda kamisheni ya uchunguzi moja yenye itatumika na watumishi wetu wanaoujuzi na wote pamoja watachunguza kuhusu hiyo ajali. Na leo asubuhi wajumbe wamekwenda Goma, ripoti yao itatangazwa na kutoa mawazo kwa kuepuka ajali zingine, na hakikisha kama serikali na mpango wa kusafisha sekta zote za usafirishaji, na tutachunguza hali ya magari za mabawa za viwanda vyote. Kazi hiyo itaanza mwisho wa mwezi huu wa tatu. A la fin de ce mois de mars. Eh, lakini wahanga wa ajali hiyo ya ndege, aina Fokker hawatalipiwa sara na shirika la bima Sonas, sababu shirika la njia ya anga la sea alina mapatano ya bima yoyote na Sonas. Ni kiongozi wa chumba cha usafirishaji na gari za mabawa wa Sonas ndiye alihakikisha hivyo, ikiwa ni uharibifu mkali wa sheria na usafirishaji wa anga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wahanga na waliofisha watu cha bima cha kigeni ikiwa wana bahati ndogo wala chini ya kurudishiwa sara. Ndivyo anasema Richard Kapena akiwa mbele ya mikrofoni Agat Mpona Elema. A, na ku... bima ya ndege yake kwetu wapa Sonas kwa ajili ya kudai kitu kwenye ofisi yote ya bima, lazima kuwa muji wala inchi ofisi inakuwa na, japo kwa wakati huo si Sonas, ndipo watashughulikia wasirika wa ajali. Hii wanalazimishwa sasa kuenda fasi ofisi ya bima ya ndege ya sea inakuwa na sipo hapa Afrika, hata kama ilikuwa hapa Afrika, Afrika, wanapasha kusafiri na pesa yao njuu ya kwenda kulipwa asara njuu ya ajali hii kunakuwa vikaratasi vinalazimishwa kupata mbele na wakati wote watachukua kwa ajili ya kuzituma, ni muda mrefu. Ingekuwa walizifanyia hapa nchini. Kuwa na ofisi ya bima nje ya nchi ni kutumika kinyume ya sheria. Zaidi ya wanyama wa tembo mia mbili makumi tano waliharibu siku zilizopita hektari nyingi za mashamba ya miogo mahindi na kadhalika katika eneo za Butumba, Kinkonja na Kayumba, mtani Malemba Nkulu ni katika jimbo la Katanga. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni Katanga wa shirika la ukingo wa mazingira, suluhisho ni moja kwa kuepuka hali hiyo, ikiwa ya kuondosha wakaaji wanaopatikana katika njia ambamo wanyama hao wanapita. Kwake Felix Mbayo itaomba zaidi ya dola za kimarekani elfu mia moja kwa kazi hiyo, lakini hadi sasa hakuna jimbo yoyote kutoka wakuu wa kiserikali kuhusu mwito huo tumsikilize, akiwa mbele mikrofoni ya Pole Munanga. Kuko mbele pome ya uh, kwanza ni mushefiri Butumba, bantembo makumi tatu na ule grand chef Kabengele anabalinda sana mzuri service Kisamba Kisamba misa Kisamba, misa i conservateur b kushefiri Kinkonja zaidi, kule Yunikani, ma, ya wu, de uh, ni nini? Ni mtu mmoja aliumizwa kwa risasi na vitu vingi vilipelekwa na watu wenye kutumia silaha. Hayo ni matokeo ya shambulio jana siku ya kwanza ya makao ya wakuu wa moja wa kituo cha afya cha Karambi katika mtaa Rutshuru, jimboni Kivu Kaskazini. Habari hiyo ilitolewa na ndugu za hapo nyumbani zilizohakikishwa na ndugu za afya. Ni taarifa ya mwenzetu Emmanuel Imbanda, inayosoma studioni na Wekari Ndamuso. Majira ya saa mbili za usiku watu wanne wenye kumiliki silaha walishambulia kituo cha afya cha Karambi. Kufuatana na washuhuda, walikuwa wakitafuta viongozi wa mmoja wa kituo hicho. Wamechukua simu ya kituo cha matunzo ya haraka na kuteka nyara wakaaji chache wa kijiji kusudi waweze kuwasindikiza kwa kiongozi na mganga mkuu wa kituo cha afya. Wakati waliwasili kwenye makao ya kiongozi wa kituo cha afya, Huyu alikataa kufungua mlango, ndio sababu washambulizi walipiga risasi. Kiongozi wa kituo cha afya ameguswa, lakini hali yake haina hatari. Washambulizi wamechukua pesa nyingi na vifaa vimoja vya thamani kubwa. Akiharifiwa, mganga mkuu wa kituo cha afya alikimbia. Wakati waliwasili kwenye makao yake, wanamiliki silaha walipora vyombo vimoja vya nyumbani. Tukumbushe kama tangu kuondoka kwa wahuni wa M23 katika maeneo haya imepita siku chache, wanamiliki silaha wanashambulia watu kama walivyosema washuhuda wengi, washambulizi walichukua zaidi ya ngombe mia moja pa Rugarama pa kijiji kinachopatikana pa takriban kilomita kumi mashariki mwa Rutshuru. Na kwa mwisho, jimboni Bakongo, zaidi ya wajambazi wakuu kumi wafungwa walikimbia jana siku ya kwanza gereza ya Kasangulu, umbali wa zaidi ya kilomita mia tatu mashariki ya mji wa Matadi. Habari hiyo ilihakikishwa na duru nyingi pamoja na kiongozi wa mtaa huyo alisema tayari aliandaa operesheni ya kuwatafuta na kuwashika wajambazi hao wakuu. Taarifa ya Dani Kinda Nzita kutoka Matadi. usemaketinoi nawe Amani Bensheke. Kwa ujumla ni wafungwa kumi na tano ndio walitoroka kutoka gereza la Kasangulu pa Bakongo. Kati yao kunapatikana wajambazi sita wa barabarani wanaoitwa Kuluna hapa Kinshasa na Bakongo, ahakikisha kiongozi wa teritwari ya Kasangulu. Kwa swali la kujua namna wafungwa walitoroka, Jean Pierre Mukinzi, msimamizi wa Kasangulu, apasha kuwa waliomba polisi wa ulinzi wao kuwanunulia chakula na muda huo ndio walitoroka na silaha mbili, hata kama wakaaji na viongozi walijiunga kuwatafuta Jean Pierre Mukinzi anahuzuni kuto washika tena waliotoroka kutoka gerezani. Sababu ya hasira, wakaaji walianza kubomoa milango ya ofisi moja zimoja za serikali, ila kiongozi wao awaomba kuwa watulivu sababu wanazidi kujifunza mbinu gani watatumia kwa kuweza kuwashika mateka wafungwa waliotoka katika gereza la Kasangulu Oka bie. Oka bie.