Habari zetu, dunia mkunda milimba. Oh, karibuni wapendwa wasikizaji kwa fata muhimu ya habari tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe kuhusu mazungumuzo ya kundi la M23 na ujumbe wa, wa serikali ya Kongo Kinshasa. Wajumbe wale mbili makundi ya mbili huenda kukutana usema siku ya kesho siku ya sita na kundi la M23 leo liweza kuondoka Bunagana na kujeegeza Uganda. Kinshasa, mvua ilionyesha mjini humo katika karta imukungu, ilisababisha kifo cha mtu mmoja na vifaa vingi kuharibika sana na mvua hiyo. Wilayani tuli, mganga wa hospitali kuu ya Bunia analalamika sana na kunungunika na kuhuzunishwa gisi wagonjwa wafungwa na ufariki katika hospitali yake, wanaachwa bila hata kuzikwa na serikali. Habari oh, kamili. Mv3 na ujumbe wa serikali ya Kongo kidemokrasia huenda kukutana tena katika mara ya ingine katika mkutano nchini Uganda, ujulisha kama ujumbe wa m uliondoka leo hii Bunagana na kujielekeza nchini Uganda. Habari hiyo ilihakikishwa na prezidenti wa kundi la M23, wataalamu wa serikali ya Kongo kidemokrasia kwa mazungumzo yale huenda pia labda mabadiliko ya saa za mwisho kusafiri pia leo hii siku ya tano. Hayo ndiyo yalijulishwa na mzee wa bunge la taifa Mulaila, mmoja wata wa wataalamu wa ujumbe wa serikali ya Kongo, pande zote mbili huenda kukomesha mazungumuzo yaliyoanzishwa tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka jana kwa shabaha ya kurudisha amani mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Na kwa wakati huo Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabange alisaidi skriti ya kuwafukuza jeshini yapata maofisa kumi wakuu wa wakiwamo walioshiriki katika kundi lile la wauni. Taarifa ya Inosa Olenga Meni Safat na Amani Ben Sheke. Duru za karibu na mkutano wa Kampala kati ya serikali na kundi la wanamgambo wa M23 za Pasha kama hii siku ya sita kesho, wajumbe kati ya huo mkutano wataanza chunguza mpango wa makubaliano yao, kwa masemi yake Rene Abandi, katibu wa M23 anayehusika na mambo ya nje, pia prezidenti wa wajumbe wa M23 pa Kampala. Mpango wa makubaliano uliotolewa na serikali sivema kwao kabisa, ndiyo maana wapashwa kuuboresha na mpango wao bila kutaka kutoa maoni inayowagawa na serikali kwa heshima ya sheria inayoongoza mkutano wa Kampala. Duru za kamilisha kama ni hii siku ya ine, ndiyo mwongozi wa mkutano wa Kampala atakutanisha sehemu zote mbili, maksudi wapate makubaliano ya mwisho na kuhusu kuondoshwa kwa maofisa wa M23 kama majeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. naye Rais Joseph Kabila kama vile analis Makenga Bertrand Bisimwa alisema naye kama haiwezi leta shida kwa makubaliano yao, kwa kuwa ni kama kufungua mlango Zamani tulipounda M23 hapo tulikuwa tumechukua hatua ya kuondoka kati ya FARDC na mnuku Bertrand Bisimwa. Tukumbushe kama kati ya askari walioondoshwa ndani ya FARDC kuna kunakuwa Bosco Taganda, Ngaruye, Eric Ngabo Viane na wengine. Miaka kumi kisha kukubaliwa na kusailiwa kwa mkataba wa kisiasa wa San City nchini Afrika ya Kusini, sasa ni wakati wa uchunguzi. Wakati wa mkutano leo hii, siku ya tano hapa mjini Kinshasa, shirika la raia na wapasha habari ziruisha kama kutakuweko tarehe tangu tarehe kumi na moja tarehe kumi na tatu ya mwezi huu mi, siku za kuchungua nukta tatu kuhusu iyo weza kuchunguliwa na kuweza kusailiwa katika mkataba wa San City na basi ni kuweza kuivi kwa kuchungua pia hali mbaya yenye kuweko kutokana na makundi yenye masilaha na vima mambo mengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku hizo za uchunguzi na za kufikiri, huenda kuelekea bila shaka namna gani ya kuweza kuangalia mwenendo wa eh, serikali ya, ya Kongo Kinshasa na mambo yaliyosailiwa sanziti, kama aliweza kweli kukubaliwa na kutishimikwa, na kuweza pia kuchungua hali ya mipango ya kus pia kuangalia kana namna gani walioyaomba yametimizwa jimboni Ekwatoria. Shirika la raia la jimbo lile lilichukua hatua ya kuchungua mwenendo wa hali ya siasa jimboni mule. Ilikuwa wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya ine ni iyo, na iyo ni kutokana na mpango uliochukuliwa kwa kumondoa liwali katika madaraka zake. Taarifa ya bibi Jisrende Ntobo mengi ya na shina Mbelichi. Kwa maoni ya shirika la raia sababu nyingi zimesababisha matayarisho ya mkutano yao na waandishi wa habari. Kati ya sababu kamati ya raia ya shutumu kuona sheria inayoongoza kwa muda jimbo ikiwa liwali ayuko tena haiheshimiwe. Katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iko wazi, wakati liwali hayupo tena na madaraka ya jimbo ni makamu wake anayeongoza kwa muda ya Equateur wanasema kama liwali makamu Vincent Makako anayepashwa aongoza jimbo hayo, ila barua moja ilimutangaza waziri wa mambo ya ndani kwa uongozi wa jimbo la Equateur. Ushuhuda wa mwongozi wa Sosipec Fabien Mungunza ianoa eshimu sheria ya nchi kuhusu uongozi wa jimbo kwa muda, liwali makamu wa Equateur anapasha kuongoza cimbo letu sababu hakuna kitu kinacho muzuwia kufanya kazi yake. Redio Okapi ilipouliza Richard Muyej Mangez, waziri wa mambo ya ndani katika nchi nzima, waliahidi kujibu siku za mbele kwa mahitaji ya shirika la raia. Wazee wa bunge la taifa walikubali leo hii siku ya tano madaraka ya wazee wa bunge wapya tatu ni Sebakunzi Desire, Nkongolo Josefu na Salumu Eme. Hao wanagomboa kwanza Mwanga Chuchu Edouard aliyegeuka kuwa mwanabunge la taifa, na pia sif, eh, Bifuila Silve na Kilomo Josefu waliofariki. Basi kukubaliwa kwa madaraka hayo yalichukuliwa na kuweza kuchunguzwa kwa kila hekima na kila hali ya kila mtu, basi wao wanapata madaraka ya kuwa wazee wa baraza la bunge. Kinchasa, mvua iliyonyesha usiku wa jana siku ya ine mjini Kinchasa ilisababisha kifo cha mtu mmoja na vifaa vingi kuharibika katika karta Imo Kongo, katika mtaa wa Limete. Karta hiyo iliyojaa na maji ya mtoni kalamu ni kila mara yenye kuwa na magumu na matatizo kama yale. Wakazi wanatumainia siku za usoni kupata suluhisho kwa magumu yao ya kila mara. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula, mengi sietu yafate na amani Benesheke. Wakati mzuri ni kisha mvua, lakini si hivyo kwa wakaaji wa mkoa Imokongo hapa mjini Kinshasa. Kisha mvua iliyonyesha usiku wa leo yenye mpepeo mkali sana, vitu mbalimbali sawa vile mavazi, meza, matela vya wakaaji wa mkoa huo vilikuwa nje. Tulikutana wanawake wenye walikuwa na, na fua mavazi, wengine wakitosha matope na maji ndani ya nyumba zao. Huzuni kubwa, kijana mmoja wa miaka kumi na kenda alifariki kisha kuangukiwa na kibambazi. Kufuatana na ushuhuda wa majirani, kijana yule mwenye alifariki wakati alikuwa nakaa ndani ya nyumba ya gorofa alipotafuta kuokoa mabuku vikaratasi na barua zake ndani ya chumba ya kupokea wageni kibambazi ikamwangukia. Mbwana Shambuyi, mkaaji moja wa huko Imokongo, anahakikisha kama siyo mara ya kwanza mtoni Kalamu kujaa na kuwasumbua wakaaji. Kwa maoni yake mkaaji Shambuyi, ni vema kujenga kibambazi pembeni ya mto Kalamu juu ya kukinga wakaaji mara na mara mvua inaponyesha sababu wanasumbuka. Wilayani Tuli, mganga mkuu kiongozi cha hospitali kuu ya Bunia Ananungunika sana kwani kila mara wafungwa au wagonjwa wanafariki, wanaachwa wanachiliwa kuna chumba cha wafu cha hospitali. Wakati wa mazungumzo yake na Radio Kapile hii siku ya tano, mganga Jacques Sezabo alikumbusha kiongozi cha gereza kule Bunia kama kazi ya hospitali ni ya kuwatunza wagonjwa, lakini sio ya kuwazika. Mwendesha mashtaka mkuu wa uh, jamhuri kuna chumba cha mashtaka wilayani Ituri alihajue kiserikali wafu wenye kuachwa na, na ambao ni wafungwa katika gereza kuu la Bunia. Ndivyo alijulisha na kuhakikisha kama yale pia ni mapasho ya site ya Bunia. Taarifa ya mwandishi wetu Jean Paul Basila, mengi sizentu yafate na Isaki Remo yupe tangu mwezi ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na tatu msimamizi ya hospitali kuu ya Bunya anasema wamepata mauti makumi mbili na ine ya wafungwa zilizoachiliwa kwa chumba ya wafu ya hospitali. Daktari Jacques Sezabo anajulisha kwamba anwani ya wafu hawa haijulikane na mazishi yao inafanyika kwa mahali isiyofaa, yaani kwa eneo ya hospitali kwenye shamba la wafu ya watoto wachanga. Daktari huyu anasema hospitali inapoteza pesa nyingi kwa kuzika wafu hawa. Upande wake, mwanasheria kuu ya mahakama ya Bunya anasema mauti wanaopeleka kwa chumba ya wafu ya hospitali siyo ya wafungwa kutoka gereza kuu ya Bunya. Kwa mujibu wake ni mauti ya watu wanaouawa mjini Bunya na wanaipeleka huko hospitalini. Anaomba na waganga kuambia kila mara sultani ya muji Bunya kwa kutafuta sanduku na mahali ya kuwazika hawa watu. Sultani ya Bunya anasema siyo madaraka yake kuhusika na mazishi ya watu wanaofariki Bunya. Isaac Remo yope, Radio Kapi. Na jambo lenye kuelekea ya filme ya Eric Kikunda yujulishwa mbele ya sheria ya ubeleji na hiyo ni kwa kutambua kutatuliwa jambo lenyewe na korti kuu ya sheria. Kikunda ni mbeleji, lakini mkongomani tangu kuzaliwa kwake. Ndiye ajulisha jambo lile ambalo maofisa tano wa jeshi la taifa na askari polisi wanamtesa sana. Alihukumiwa kwa miaka kwa mwito miaka mia mbili na kumi ya gereza tangu mwaka 2011 kwa makosa yenye kuelekea silaha. Si ya Ngambi na mwenzake Eriki Kikunda.