Ulimwengu ulisherekea leo siku ya tatu sikukuu ya mazingira kama ilivyopangwa na no umoja wa Mataifa. Ni kumbukumbu iliyoshimikwa na no umoja wa Mataifa na yenye kuelekea swali za lazima za ukingo wa mazingira na vinyume vyake. <coughs> Mwenendo wa kuboresha polisi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tayari Rais Josef Kabila alitangaza sheria inayoelekea hali ya polisi. Ni sheria yenye kuonyesha shurti za kipekee za kazi ya polisi, mshahara, faida za kijamii, marupurupu ya askari polisi na kadhalika. Habari kutoka jimbo la Bandundu ujulisha kwamba wakata mashtaka wa Kikwit, Kenge na Inongo walisimamisha kazi tangu leo hii, siku ya tatu. Ni sababu hawayapokea mshahara wa mwezi wa tano. Habari zenyewe, ulimwengu ulisherekea leo, siku ya tatu, sikukuu ya mazingira. Ni kumbukumbu iliyoshimikwa na Umoja wa Mataifa na yenye kusababisha swali za lazima za ukingo wa mazingira na vinyume vyake. Hapa mjini Kinshasa kwa upekee, mazingira yana matatizo mengi yenye kugusa maisha ya kila siku ya wananchi. Ni swali zenye kuelekea uharibifu wa hewa, uharibifu wa maji, kukatwa kiolela kwa miti na kadhalika. Taarifa ya mwenzetu. Miaka na miaka, mji wa Kinshasa unaendelea kuwa katika hali mbaya ya mazingira. Katika makata mengi, mifereji inafungwa na hata mitoni yenye kuwa mjini wakaaji wametupa uchafu. Wale wanaotupa uchafu ndani ya mifereji ni watu wenye kusoma, hawaelewi vizuri kwamba inabidi kulinda mazingira au wanakosa zamiri Mboko. Sisi binafsi ndio tumeharibu mazingira inchini, hatupo safi, tunatupa uchafu katika biso mifereji biso na inazuia mwenendo wa maji si mwisho, miti imekatwa, kuna barabara zenye kukosa miti. Ijapokuwa wakati huo tumezungumzia mabadiliko ya hewa, watu wangelipaswa kuelewa kwamba haifai kukata miti. Kwa kutatua shida hiyo, wakaji wanatoa mapendekezo. Ni muhimu kuwa na polisi ya usafi, inabidi na kurekebisha na kituo na hicho na kwa ajili ya kufuatilia wale wanaoharibu mazingira. Kama mapendekezo hayo yanatimizwa, mazingira itakuwa safi. Upande mwingine zaidi ya miti elfu kumi zilioneshwa leo siku tatu pabunya na ofisi inayohusika na uongozi na wa mazingira wilayani Ituri ni katika mpango wa sikukuu ya kimataifa ya mazingira. Kiongozi kwa mda wa wilayani Ituri alisema miti hizo zitagawanya kwa wakaji wa Bunya na wakandokando yake. kwake Marcel Tirdes Ngoy Miti iliyokuwa katika mji wa Bunya imekatwa kiolela, ndio sababu anaomba wakazi wa Bunya wapande miti ingine kwa kupinga mabadiliko ya hali ya mazingira. Afuataye ni Marcel Tedies Ngoi akiwa mbele ya mikrofoni ya Marcial Kizabia Mungu. Ni juhudi zinazofanywa na uongozi wa Ituri, kuna miti ya aina mbalimbali na miti ya matunda tunaozunishwa kuona mjini Bunya hakuna mbao Barabara zipo wazi, hakuna miti hata katika viwanja. Kwa hiyo tunatoa mwito kila mwenye kuwa na lazima ya mti anaweza kuja kwetu, tutamtolea mti ili aweze kuipanda katika uwanja wake au kandokando ya barabara. Ukosefu wa mti unasababisha vinyume vibaya hizi siku na mabadiliko ya hewa, watu hawalale vizuri sababu ya joto na jua kali kwa hiyo nahitaji wakaaji wa Bunya wawe na dhamiri ili kulinda mazingira katika viwanja vyao katika makata na mahali pote. Ugonjwa wa malaria umerudi tena katika jimbo la mashariki sana, pa Isiro eneo lenye kuguswa sana. Tangu tarehe makumi mawili hadi makumi mawili na sita mwezi wa tano uliopita, watu makumi tano na tano walifariki kutokana na ugonjwa huo wa malaria ni habari iliyotangazwa na uongozi wa Umoja wa Mataifa wa kazi za kibinadamu UCHA leo siku tatu, wakati wa mkutano wa kila Jumaa na wapasha habari, mafasirio ya Silveste Tumba Mudingai anayehusika na mawasiano na upashaji wa habari kunako UCHA. Masemeke yanachukuliwa na Richard Junior Kamunga hakuna aliyefariki idadi ya wagonjwa wa malaria elfu makumi matatu walitambulikana jumajana kati yao makumi mnane na mumoja walifariki usushurua kulihesabiwa wagonjwa mia mbili makumi sita na sita kati yao sita walifariki walio fariki walitoka eneo la afya la wamba ambako kulihesabiwa wagonjwa makumi matano na wawili kumepunguzwa idadi ya wagonjwa kuliko jumajana Mwenendo wa kuboresha polisi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tayari rais Joseph Kabila alitangaza sheria inayoelekea hali ya polisi, ni yenye kuonesha mwisho wa mwenendo wa kuboresha polisi katika kazi zake, na tena shughuli za kipekee za kazi ya polisi, mushahara, faida za kijamii, maruperupu ya polisi na kadhalika. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi mengi zinaweka rinda muso Sheria hiyo inapelekea polisi kuwa ya watu wote ya kiraia ya taifa na yenye kufahamu kazi. Hayo ni kulingana na mabadiliko ya katiba tarehe 18, 18 mwezi wa pili mwaka wa 2006, ikiundwa 200, na vipengele 216. Sheria hiyo inapanga sawa vile namna ya kuingiza watu katika polisi, haki mapashwa, kanuni ya malipizi na mwenendo unaoelekea wastari polisi. Kipengele cha makumi mawili na ine kwa mfano inasema hivyo: mtu anayeweza kuingizwa katika polisi ni mkongomani mwenye kumaliza masomo ya kisekondari na kipengele cha makumi mane na tano kinaruhusu askari polisi kutetea juu ya madai yake ya kijamii kuhusu kazi katika polisi katika shirika lenye kutetea wafanya kazi, lakini wanakatazwa kugoma kazi. Kipengele cha makumi matano na mbili kinakataza askari polisi kupokea msaada au zawadi baada ya kufanya kazi yake kuhusu kanuni ya malipizi na mwenendo unaoelekea polisi sheria ya malipizi kwa askari jeshi haielekee tena askari polisi e. Jimboni mashariki tena mbili juu ya tatu ya walimu wa mtaa wa Opala awayapokea mishahara ya awa mwezi wa tano. Habari ilihakikishwa jana na wakilishi wa watetezi wa walimu wa Opala, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano kaskazini magharibi ya mji wa Kisangani. Kwa mjibu wa watetezi wa walimu wa sieko kituo cha Opala, watumishi kutoka Kinshasa wanaolipa mishahara katika mpango wa benki walirudi bila kujulisha, wakiwa na mishahara ya walimu zaidi ya elfu moja. Kiongozi wa kituo cha masomo cha Opala alifikisha habari hiyo na akasema inaharibu mwenendo wa masomo wakati huu wa mashindano ya mwisho wa mwaka. Taarifa Joseph Basai wa redio Bonde Kuu usomi akiziwni nawe tena, Karin Damuso. Wenye kulipa walitoka Kinshasa waliondoka Opalaja na majira ya sakenda za subuhi. Kufatana na katibu wa shirika la kutetea walimu wa, wa Kongo, wenye kulipa walipokeza tu idadi ndogo ya walimu wa kwake yeye. Katika daftari ya malipo kulikuwepo majina ya waalimu ambao awaendeshi kazi tangu zaidi ya miaka makumi mawili. Shirika la wanaotetea haki za waalimu linasema kwamba ni wizi unaoendeshwa toka Kinshasa. Shirika hilo linaomba serikali iweze kurudisha kazi za malipo ya waalimu kwa wenye kuendesha kazi hapo nyumbani sawa vile Caritas. Kufatana na duru yetu, wafanya kazi ambao hawakulipwa wanatisha kutuendesha mashindano ya mwisho wa mwaka. Ni vigumu kutambulisha wanaoshtakwa kama alivyosema kiongozi wa chumba cha masomo, walirudi Kinshasa kisha kuondoka Opala. Kiongozi jimboni wa chumba cha uchunguzi wa malipo ya waalimu Sekope kwa kifupi, anasema hali hiyo ni kutokana na kuendeshwa kwa mpango wa kutambulisha watumishi. Kwake Andre Bekanda. Operesheni hiyo ina matatizo katika mitaa chache. Anaomba waalimu wangoje ripoti ya mwisho. Hatimaye jimboni Bandundu, wakata mashtaka wa Kikwit, Kenge na Inongo walisimamisha kazi tangu leo, siku ya tatu. Ni sababu awayapokea mshahara mwezi wa tano, wanaaidia kuendelesha mgomo wa kazi kama hakuna suluhisho inayotolewa taarifa. Fabie Kambizi inasoma tangu Mandaka na Beatrice na bindi mchumba kucha maakama ya Kikwiti milango zilifungwa na mamzi wote walikuwa nje kule. Wa mamzi wanajiuliza sababu gani mishara zao za mwezi wa tano mwaka tunao haiyaingizwa mubenki, ijapo wenzao wa bulungu na idiofa walishapokea. Kwa upande mwingine wanajiuliza kama, wanajiuliza kama mpesa zao ziliingizwa mubenki na benki kaninjo, wanastahili enda uliza viongozi zao walishaeneza juma moja kwa kulomba mpesa zao mpaka sasa, hawayapata jibu namna moja na mamziku ama procureur general ya Bandundu, pia na ordonateur delege national viongozi wale walisema kama watawajibia mpaka sasa kitu hata moja haiyafanyikana ilivyosema wamamzi, siku ya tatu hii mbele ya chumba cha mahakama ya Kikwiti. Mbele ya hali ile, wamamzi wanasema kama wako na mashida mbalimbali zenye wanastahili kuzimaliza na, na pesa zao wanagamia Goma kazi kama hawakupata jibu ku mahitaji zao Okapi, Okapi.