Aam, Wilayani Ituri hali ilirudi tulivu tangu jana katika eneo la Veba kusini ya Bunia kisha mapambano ya siku ya tatu iliyopita kati ya majeshi ya FARDE na wapiganaji wa, wa FRPI. Habari hiyo inahakikishwa na viongozi wengi wa kiserikali sawa vile wa MONISCO wilayani Ituri ejimoni Kivu ya kaskazini. Kamanda wa zamani na wampya wa operesheni Sokola ya kwanza walibadilisha uongozi wa, wa madaraka leo siku ya tano pabeni mabadiliko yale yanatazamiwa na kiongozi makamu wa MONUSCO sawa wakati mwema wa kuanzisha juhudi kwa ajili ya kukomesha ukosefu wa usalama katika eneo la Beni. Na leo hii siku ya tano ndiyo ilisherekewa sikukuu ulimwenguni ya mazingira chini ya jambo la miliardi saba ya ndoto, planeta moja, matumizi katika utaratibu. Sikukuu hiyo ndiyo inaruhusu Umoja wa Mataifa kukaza zamiri kuhusu mambo yanayoelekea mazingira ya ulimwenguni. Wilayani Ituri, hali imerudi tulivu tangu jana katika eneo la Aveba linalopatikana kwenye kilometa makumi saba na tano kusini ya Bunia, kilisha mapambano ya siku ya tatu iliyopita kati ya wanajeshi wa FARDC na wapiganaji wa FRPI. Habari hiyo inahakikishwa na viongozi wengi wa kiserikali sawa vile wa MONUSCO wilayani Ituri, lakini hadi sasa matokeo ya mwisho ya mapambano yale hayajulikani. Mengi kutoka Bunia, nao ya Abubakar Sadiki. Ushahidi nyingi imeripoti ya kuwa hakukuwa mapambano pa Aveba siku ya ine iliyopita. Eneo hiyo imepatikana mpaka hivyo chini ya ulinzi la FARDC na usaidizi ya wanajeshi wa MONUSCO. Emmanuel Leku, mwongozi wa Ituri kwa muda, amesema ya kuwa wanamgambo walisambaratika kiolela muhande la juzi. Muongozi wa MONUSCO kwa Ituri amehakikisha jambo hiyo na kuacha tumaini lake kwa wasikari wa MONUSCO wapatikanao pa Aveba na vijiji jirani. Kuhusu hasara ya vita, waongozi wa kijeshi hawakutaka kueleza yoyote. Kwa maoni yao operation hiyo imeongozwa na usimamizi ya jeshi la taifa nchini. Jimadari tumba didi amengojelewa Bunya kuhusu hiyo jambo, ili nena duru hiyo. Katika tangazo lake siku ya ine, Martin Cobler mwongozi wa MONUSCO nchini amesalimu hatua la FARDC kwa kusaka wanamgambo wa FRPI na kukinga raia. Jueni ya kuwa mapambano hiyo ni matukio ya kutokukamilika ya mausiano kati la FARDC na wanamgambo wa FRPI kwa ajili ya kuwapokonya wanamgambo hawa silaha. Toka Bunya, Sadiki Abubakar. Wakati ule jimboni Kivu ya kaskazini walibadilisha uongozi wa madaraka, kamanda wa zamani na wa mpya wa operesheni Sokola ya kwanza na wa sekta ya kaskazini ya jimbo hilo. Maandamano yalifanyika leo siku tano, katika kambi ya FARDC au Zakafu mjini Beni, akiwepo kiongozi mkuu wa majeshi ya FARDC na makamu kiongozi wa MONUSCO. Kamanda mpya wa operesheni Sokola ya kwanza ni jamadari Mbangu Mashita, anaye kazi kubwa ya kupinga hadi mwisho wahuni waganda wa ADF. Mengi tuyafata kutoka kwa mwenzetu Moise Mutunga Lukube. Sherehe ya kupeana madaraka kati ya jamadari Muindo Akilimundos naye Mbangu Mashita Marcel atakayeongoza ya operesheni inayoitwa kwa jina maarufu Sokola, eh? Sherehe hii iliendeshwa mbele ya umati wa watu kwenye kiwanda Oza Cafe mjini Beni, sherehe iliyoendeshwa na jamadari meja Mushal aliyempa kiongozi mpya madaraka ili kutupa nje wa ADF. General De Brigade, Mbangu Mashita, jamadari wa brigedi Mbangu Mashita Marsel, kamanda mkuu wa operesheni Sokola ya kwanza ndani ya eneo hii, nakupa madaraka haya. Ni heri kukamata kwa makini uongozi huu hadi mwisho. Tumekuwa na ukomo wa kupiganisha vikali kundi zote za wapiganaji na zaidi wa ADF wanaozorotesha usalama wa raia ya kwamba jamadari Didier Etumba na David Gressley walikuweko kwenye sherehe hiyo ya kupeana madaraka kati ya viongozi hao wawili wa kiaskari mjini Beni. Nikiripota wa Goma, mimi ni mweze mchunga lukube kwa niaba ya Radio Okapi. E, mabadiliko yale yanatazamiwa na kiongozi makama MONUSCO, sawa wakati mwema kwa majeshi ya FARDC na MONUSCO wa kuanzisha juhudi katika eneo la Beni ili kukomesha ukosefu wa usalama wake David Gresley, mipango hiyo inapaswa fanana na hiyo ya kupinga makundi ya silaha wilayani Ituri. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Martial Papi Mukeba. Tumekuwa tayari ya kuhusiana na kuchapa kazi bega kwa bega na jeshi la serikali ya Kongo. Tunajua dalili tuliyoona siku si nyingi ndiyo matunda ya jambo hili. Tunafahamu ya kwamba mjini Beni kumekuwa jambo la ukosefu la usalama, na kuweko kwetu hapa kumeamanisha kuchapa kazi na jeshi la serikali ndani ya eneo hili tumefurahishwa na sherehe hii ya kupeana madaraka kwenye uongozi huu wa kiaskari na kuleta amani ndani ya eneo hili kama tunavyopenda kuendesha pande za huko Bunia Aveba na Geti. Leo hii ndiyo siku ya tano Juni ndiyo ilisherekewa sikukuu ulimwenguni ya mazingira, chini ya jambo la miliardi saba ya ndoto planeta moja na matumizi katika utaratibu ni siku hiyo ndiyo na ruhusu Umoja wa Mataifa kukaza dhamiri kuhusu mambo yanayoelekea ya mazingira ulimwenguni. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni wakati kwa chama cha Pekou wa kudai kwa heshima ya mazingira na viwanda vya madini vyenye kuzuia wizara ya mazingira kutimiza kazi yake ya uchunguzi katika sekta hiyo. Mbunge wa taifa Didas Pembe ndiyo kiongozi wa Pekoo huyo, anapendekeza serikali ya jamhuri itimize hakika kanuni utaratibu malipo jimboni Kaseya Mashariki. Maziwa yenye dawa ya watoto wanao malisho mabaya inauzishwa katika duka moja Pamukamba, muji mdogo wa mtaa wa Kabeya Kamwanga kwenye umbali wa kilometa makumi tisa magharibi na Mbuji Mai. Duru za shirika la UNICEF zinajulisha kwamba vibwata mia nne makumi tano vya maziwa yale ndiyo vilivumbuliwa katika duka hiyo. Siku la tatu la juma, Division Provinciale de la Sante, Programme National de Nutrition pia UNICEF kutuma watu pale Munkamba. Wakifika pale wakakuta kweli ya kuwa kuna maziwa za watoto wanaogonjwa ukosefu wa chakula katika depot sokoni. Bwana mwenye chumba hicho usema yakuwa kuna mtu mmoja hajulikani na ivema, ndiye alimuomba kukinga mzigo huo, kwani gari lake liliharibika kisha kupana hadi la kuja kuchukua vitu hivyo na kumlipa franga za kikongomani maelfu makumi ine wenye kazi la kingifu pale Kabeka Mwanga kumnasa bwana huyu na kumtuma mjini Mbuzimai kwa kujibu kumaulizo na maziwa za plampinat kutiliwa katika hospital pale Munkamba. Wenye societe civil mtani Kabeka Mwanga wasema ya kuwa wamesikitishwa na hali hilo, wasema ya kuwa mjini Munkamba kuna watoto karibu makumi mawili wamegonjwa kwa ukosefu wa chakula bora. Ngambo la UNICEF waeleza ya kuwa jimboni Kasai Mashariki kuna asilimia makumi nne na sita za watoto wakigonjwa kwa ajili la ukosefu wa chakula bora. Etumalize hey, na habari ya kifo cha mwandikaji makamo ofisi ya baraza kuu ki hey, ya upashaji wa habari na mahusiano sesake lwemba lumasanga lefariki lewehi nyuma mchana pa mjini Kinshasa, kisha ugonjwa wa muda mfupi. Na kabla ya kuagana ni kumbukeni kwamba wilayani Ituri hali imerudi tulivu tangu jana katika eneo la Aveba kusini ya Bunia kisha mapambano ya siku ya tatu iliyopita kati ya majeshi ya FARDC na wapiganaji wa FRPI. Habari hiyo inahakikishwa na viongozi wengi sirkali, wa kiserikali sawa vile wa Monisco wilaya ya yani Ituri. Jimboni kivu ya kaskazini, kamanda wa zamani na mpya wa operesheni sokola ya kwanza walibadilisha uongozi wa madaraka leo hii siku ya tano pabeni. Mabadiliko yale yalatazamiwa na kiongozi makamu wa Monisco Sawa, wakati mwema wa kuanzisha juhudi kwa ajili ya kukomesha ukosefu wa usalama katika eneo la Beni ni leo hii siku ya tano. Ndiyo ilisherekewa sikukuu ulimwenguni wa mazingira chini ya jambo la miliardi saba ya ndoto planeta moja matumizi katika utaratibu. Sikukuu hiyo ndiyo inaruhusu Umoja wa Mataifa kukaza zamiri kuhusu mambo yanayoelekea ya mazingira ulimwenguni.