Namkaribuni na mwaka mpya kwa kufata habari tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa ni leo, mwili wa marehemu Mamadu Mustafa Ndala, kanali ambali pewa madaraka ya jimadari wa brigade ukizungukwa na mili kenda ya wasikari wakuu wengine waweza kuzikwa na ambako, katika miji sawa vile Goma, Bukavu na Isiro, wakaji walishiriki na kusherekea katika huzuni kubwa kuuawa kwa mtujao ambaye alitenda maajabu kwa amani ya nchi mm. Kinshasa ni leo hii hali nzuri ya mji huu urudilia kisha biashara, msangamano wa watu wa sherehe ya mwisho wa mwaka, kuzaliwa kwa Yesu noe na pia mwaka mpya. Hayo ndiyo yote mtayafata baadaye habari oh, kamili. Mama Mamadu Mustafa Ndala yupo tena ulimwenguni, aliyepewa palata ya kumbele ya kufikisha kufa kwake jemadari wa brigade. Mwili wake ulikuwa ukionyeshwa tangu jana kunako kempi kukuluwa pa mjini Kinchasa, pembeni ya mili kenda ya askari wa FDC waliofariki. Mbili kati yao ni walinzi wake waliouawa pamoja naye na wengine saba, akiwamo ofisa mkuu aliyepewa pia pete ya jemadari wa brigade waliouawa wakati wa mashambulio ya miji ya Kinchasa, Lubumbashi na Kindu tarehe 13 Disemba mwaka jana. Taarifa ya mwandishi wetu Michel Kifinda liyo echunguwa mazishi yale mengi sirioni tutayafuata na Ligobore Umandwani. Mshtuko ulikuwa mkubwa hapa kwenye kempi Kokolo ambako kulionyeshwa miili kumi ya askari wa FRDC, kati yao saba wameuawa siku ya kwanza iliyopita, wakati wa mashambulizi ya RTNC, uwanja wa ndege Njili, kempi Chachi pia Lubumbashi na Kindu. Wale wengine tatu ni Kanali Mamadu Ndala aliyetajwa kisha kufariki kwenye cheo cha brigedi jemadari, na wachungaji wake wawili. Kiongozi mkuu wa vikosi vya FRDC ulaumu kifo hicho na ukamilisha nia ya FRDC ya kujitoa mpaka kifo kwa ukingo wa nchi. Jemadari Didie Tumba usema askari wa FRDC ukusudia kusema la kwenye kushindwa, kwenye kugawanywa, kwenye uoga na usaliti kwake wazi wa taifa wa ukingo wa nchi, watenzi wa mauaji hawa hawatabaki bila kuadhibiwa. Alexandre Luba Ntambo usema uchunguzi uendelea kwa kuleta mwangaza kwa kupoteza askari jeshi hawa wa sujaa, na wote wenye kuhusika na vitendo hivyo vya aibu wataadhibiwa, japo cheo gani. Tuwajulishe kama kwenye sherehe ya leo, siku ya kwanza kulikuwa watu wengi kwa kuhaga askari jeshi hawa, zaidi kanali aliyezikwa na cheo cha brigedi jemadari. Kuhusu upotevu wa kanali Mamadu Mustafa na waaskari wengine, wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini hasa katika mitaa ya Ruchuru na Nyiragongo, wakaaji wa mitaa zile mbili walijibu kwa mwito wa viongozi wa mitaa yao. Maandamano yalielekea kulingana na uongozi huo kwa kushiriki katika uzuni na jamaa ya Kanali Mustafa Mamadu Ndala aliyowawa siku ya ine iliyopita pabeni. Hao wanadai uchunguzi ufanyike, ili waliotenda kitendo kile cha uwaji wafuati na sheria. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi. Mgomo uliasiri kazi zote tokea mapema siku hii ya kwanza mitani Ruchuru na Nyiragongo, maduka na mashule hata soko hazikufungua, teksi za pikipiki hazikuonekana barabarani, na hakukuwa basi ya kusafiri Goma kwenye parking ya kiwanja shirika la raia lililotangaza mwito ule jana la baini kwamba lengo lao ni kutoa pole kwa familia za waaskari wote waliofariki, ili amani ireje katika mitaa hizo mbili zilizoathirika na vita dhidi ya M23. Kwa upekee walaumu kupitia tendo hiyo mauaji ya Kanali wa matundala. Jean Claude Mbabaze, presidenti wa shirika la raia la usultani wa Busha: raia wote walibaki makwao, ili kuwasindikiza kwa sala wanaohusika na mazishi ya kikanali. Sisi tunafikiria waaskari wote waliouawa kwenye mapambano, ili tuwe na amani leo, na pia kula umu woliwa kwake Mamadu askari yule shujaa. Taarifa za sasa za baini kwamba ijioni shirika la raia mtani Ruchuru liliamuru wanabiashara kufungua kazi zao ni ili kuruhusu wasafiri waliozuiliwa tokea mapema pakuchuru ku kusafiri bila shaka Goma wala butembo Goma. Na katika jimbo la Kivu ya kusini mjini Bukavu, wakaazi waliti pia kwa mwito uliotolewa tangu tarehe mbili Januari mwaka huu ili kazi isikweko na washerekee katika huzuni kubwa jambo la kuwawa kakanali Mamadu Ndala walijulisha huzuni yao kubwa. Taarifa ya Bibi Asida Mujinga mengi sizoni ya fati na Jacques Kasami mbalimbali na wito wa meya wa mji wa Bukavu, aliyeomba raia wasiache kuendesha shughuli zao. Hakuna kazi iliyofanyika mchana wa siku ya kwanza. Shule zilionekana bila mtu, na wanafunzi wachache ambao walijaribu kwenda walirudi mapema nyumbani kwao. Maduka, benki na soko hazikutumika. Ofisi fulani za kazi za serikali zilifunguliwa katika hali ya kibaridi. Hata barabara hazikuonekana ndani watu wengi kama desturi. Hali ilikuwa hiyo hiyo katika mitaa kama vile Uvira na Walungu. Baadhi ya wakaji waliohojiwa walifurahi kuona wito wa shirika la raia uliheshimiwa, ajili ya kuonyesha hasira ya kuuawa kwa shujaa wa vita, Kanali Mamadu Ndala. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Jimbo la mashariki alikubaki nyuma, eneo la district ya Utwile litoa mwito kwa wakaaji wa Iziro kushiriki katika uzuni kubwa kwa kuwa wa kanali mama Dundala. Iziro ni mji unaopatikana pa kilomita zaidi ya mia tano kaskazini mwa mji wa Kisangani. Mpadri kiongozi wa shirika lile raia la Utwile alijulisha kwamba maandamano yale yanakumbusha mrehemu mama Dundala, kwani yeye mama yake ni mzaliwa wa Eneo lile la Otuile na alikomelea pale hizo mengi. Katika taarifa ya Richard Tadro wa Radio Nava isidioni na mwandishi wetu Bill Ivarutumba. Kanali Mamadu ni mzaliwa wa kijiji Ibambi, kusini na Isiro, mtaani Wamba. Msimamizi wa shirika la raia pale Isiro kujulisha kwamba Mamadu Ndala alisoma kati ya shule ya msingi ya kijiji Ibambi ambao mama yake alizaliwa. Ofisa mkuu huyo wa jeshi kusema pia msimamizi wa shirika la raia alijifunza pia pale Isiro, katika shule le Zeglon, katika Katateli, kisha katika shule le Petits Anges. Alikuwa pia anacheza kabumbu katika tume ya Africa Sport. Mamadu alikuwa pia mfanyabiashara kabla ya kuingia katika Chama cha RCDN ya Roger Lumbala kutoka mwaka wa 2001 hadi 2002. Kusema Padri Dieudonne Abakuba, shirika la raia na makundi mbalimbali mbali ya watetezi wa haki za binadamu kusema kwamba kanali Mamadou Ndala ni mtu ambaye anapasha kuheshimiwa katika nchi mzima juu ya mapendo yake ya ya jamhuri ya Kongo na nguvu yake. Ni kwa hiyo shirika la raia inaomba kujenga fasi moja pale Isiro juu ya kushukuru kazi ambayo ilifanywa na kanali Mamadou Ndala. Jimboni Manyema, chama cha siasa AFPC kinahuzunishwa sana niweshaka na ku, kufungwa kwa wanamemba wake. Chama hicho ni cha kundi la wingi wa, wa urahisi na wanasema kama wanafungwa sababu walishiriki na wanamemba wa uh, Josefe Mkungu bila kisha kushambuliwa kwa uwanja wa ndege la Kindu tarehe makumi tatu Desemba mwaka jana. Katika mkutano wa pasha habari, chama makili kiliweza kujulisha kama inafaa serikali jimboni iache kuwafunga watu bila kuchungua, bila hali ya ukweli. Mengi tuyafate na Papa Sele, presidenti wa chama kile jimboni, mbele ya mikrofoni ya Dieudonne Tumba Mobile. Avec la dernière énergie de tunahukumu vikali sana mashambulizi hayo, na, na hatuwezi kubaki kimya tunajiweka nyuma ya FARDC, PNC na vituo vyote vya ujasusi kwa kushtaki kupiganisha na kuharibu kabisa wajambazi hawa mpaka mwisho. Tunawaomba wananchi wote kujitenga kabisa na jambo hilo la mkungubila na kuchongea wanamemba wao na wafadhili wao popote wanapopatikana kwa kuadhibiwa vilivyo. Ni hivi tunasii viongozi wa Manyema kuepuka kufunga watu bila kosa na kuepukana kabisa na kulipisha kisasi na habari za uongo, kwa wakati wanatujulisha kama waliofungwa wanaachwa huru kufatana na duru za uwaziri wa mambo ya ndani jimboni Manyema. Na Kinchasa, mkutano usio wa kawaida wa baraza la bunge ulioanzishwa leo siku ya kwanza hapa mjini, presidenti wa baraza lile la bunge alihakikisha kama mkutano huo unalingana na mipango za katiba ya nchi na sheria ya uongozo wa baraza lile la bunge, kwa shabaha ya kuchungua bajeti ya serikali yenye kufanyika wakati wa mkutano wa kawaida wa mwezi wa kenda mwaka jana. Hujulisha kama mpango kumi ni mpango kumi huenda kuchunguzwa na wanabunge. Ndivyo alijulisha Ubeminaku, prezidanti wa baraza lile la bunge. Ni mipango muhimu kwa muda kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne kama vile bajeti ya serikali, sheria kuhusu kusamehana na pia mpango mpya kuhusu uchaguzi bila masito. Kinchasa, ni leo hii siku ya kwanza, ndio mji huu ulianza kuchukua hali yake ya uzembezembe. Ni mwisho wa msangamano wa sikukuu za mwisho wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Ni leo hii ndio kulitambulikana kufunguliwa kwa vyumba vya kazi mbalimbali mbali, na watu hutembea tembea katika hali ya zamani. Taarifa ya mwandishi wetu Dona Madimba. Ni kweli mzee Dunia Mkunda, bila shaka, hali kati ya mji Kinshasa inarudi kama kawaida. Shule mengi zilipokea leo wanafunzi wao vilevile vile na ofisi mengi ya serikali. Barabarani gari zilikuwa nazo mengi, jinsi inakuwa kama kawaida mafasi fulani, wakati moja mojamoja, wakazi walitoka nao wengi siku ya leo barabarani, wamoja kwenda sokoni na wengine mafasi kadhaa. Tujulishe kwamba leo siku ya kwanza maisha ya wakaji wa mji Kinshasa imerudi kama siku zote hizi, hali ya sherehe ya masiku kuu ya mwisho ya mwaka ni kupita na woga kuonekana na baada ya mauaji ya siku ya makumi tatu mwezi wa Disemba siokuwa tena kati ya wakazi. Nani hapo, tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badinama, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na na Bolojua, ataongoza vipindi vingine. Asante, magharibi mema. Oka pi, Oka <laughs>