Viongozi wa Monisco na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini walitembelea leo siku ya tatu eneo la kisiki lenye kupatikana kaskazini ya Beni, nafasi ya mashambulizi yaliyopelekea kuawa wa jana wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa. Wakuu wale wawili walishutumua wali wa vikali mashambulizi yale dhidi ya majeshi ya Monisco. Wamaimai wamoja walioendesha mapigano na kiongozi wa vita Mandrakwa aliye wawa mwisho wa, wa juma jana jimboni Katanga walionyesha utashi wa kuondoka msituni. Walizungumzia swali hilo la kujisalimisha moja kwa moja mbele ya majeshi ya FARDC na wanamemba wa shirika lisio la kiserikali Libertas. Mwishowe tutazungumzia swali la mgawanyiko wa majimbo na vinyume vyake dhidi ya uchaguzi wa sawa na wakimya wa majimbo na katika maeneo ya chini. Swali hilo lilisababisha ubishi mkali katika mkutano ulioandaliwa na shirika la aita leo hii siku tatu hapa mjini Kinshasa. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na liwala ya jimbo la Kivu ya kaskazini walitembelea leo siku tatu eneo la Kisiki, kilomita makumi tatu kaskazini ya mji wa Beni, ndiyo nafasi ya shambulio iliyopelekea kuuawa jana kwa wanajeshi wawili wa umoja wa mataifa wazaliwa wa Tanzania. Martin Kobler na Julien Paluku walienda kujionea binafsi hali ya mashambulizi yale dhidi ya majeshi ya Monisco walio ya shutumu vikali mengi kupitia laini ya simu kutoka Goma na mwenzetu Maro Fimbo Mark kabla ya kurudilia Goma, tunoni kwamba naye kamanda makamu wa majeshi ya Monisco ametoa angalisho kwa washiriki wote wa kundi la silaha la Uganda la ADF wakati wa mkutano wa kila juma wa umoja mataifa leo hapa mjini Kinshasa, jemadari Jean Bayo alijulisha kwamba uwasi wa Uganda wa ADF ni kundi la wajambazi lenye kukaribia kukomeshwa kabisa. Afuatayi ni jemadari Jean Bayo katika masemi aliyosikiliwa na Emmanuel Mbanda Lokenga. La kuchukua hatua za kukata kifupi vitendo vya kuandika kwenye vituo vya walio na silaha vikononi ni vema, si kwa nchi Kongo tu, lakini na nje ya jamhuri, hasa zaidi kwa wale wenye kutendea nchi kikatili wakiendelea kusaliti na kufanya unafiki wanapofanya mapatano na watomboki wa ade pamoja na vikosi vyao na vinginevyo. Kwa kuona jitihada na uwezo vinavyotendwa na viongozi za nchi pamoja na uwezo la monisko wawezwa kulazimishwa kuunga Kono uteteaji la jamhuri kwa kupikanisha vitendo vyote vya ukaidi ambaye adefe iko inaendelea kushambulia nchi ijapo mapatano na masikilizano ambaye adefe na vikosi vyake, yafaa kutambua kama adefe imekwisha kuwa na taarifa la mabaya mengi. Ndipo natoa mwito kwa wote wenye kuunga adefe mkono, kama wakiendelea kutegemeza adefe watatoa hesabu mbele za mahakama bila shaka. Wilayani Turi, wakaaji wa mji mdogo wa Aru walikuwa katika wasiwasi. Leo siku ya tatu mchana, ni sababu ndege mbili za uwindaji zilizunguka juu kwa muda wa dakika kumi ya mawingo ya mji huo unaopatikana unapatikana kwenye karibu kilomita mia tatu kaskazini ya Bunia. Washuhuda wanajulisha kwamba ndege hizo zilikuwa na bendera ya Uganda, wakati kamanda wa jimbo la kijeshi la makuu matatu na mbili hapo Bunia anasema nasema ndege hizo kutoka jamhuri ya Sudan ya kusini asikuruhusiwa kupita katika eneo la anga la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. menge kutoka Bunya nawe Jean Paul Basila. Bwana Gilbert ni mwenyekiti makamu ya mtaa Aru, amehakikisha hiyo jambo, amenena ya kwamba ndege haya akiisha kutua juu ya muji Aru yaliendelea safari ndini jirani Arua nchini Uganda. Jemadari Jean Pierre Bongwangela kamanda ya jimbo la makumi tatu na mbili ya jeshi la FRDC akihakikisha pia hiyo habari, amenena yeye kwamba ndege haya yalitokea nchini ya Sudani ya Kusini. Jamadari huyu amewaalika hivi raia wasiwe na hofu kwa kuwa jeshi la taifa ina mamlaka yote ya kuwakinga mtaani. Au mwongozi hata mmoja nchini hajatoa bado wazo ama kunene ya kwamba kutakuwa ama hapana mahusiano kati ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia pamoja na nchi jirani kwa nia ya kutambua ya kwamba ndege haya yalitoka wapi na juu ya nini yalitua angani nchini ya Kongo ya Kidemokrasia bila ruhusa lolote. Bunya, Jean Paul Basila, Radio kati. Turudilie sasa mwenzetu wa Goma kupitia line ya Sim Maro Ofimbo Mark. Ndiyo, Martin Kobler anafikiria kama ni muda ya kutumika sasa kwa pamoja na jeshi la taifa FRDC ili umalizike chanjo la waasi la ADF. Ndio maana alisema hivi: tunahukumu kwa ukali wote mashambulizi haya ya majambazi hawa. Walinyanyasa raia FARDC, mara hiyo sasa ni MONUSCO. Hatutawahurumia tena, inabidi majibu mazito. Tulikuwa na tatizo ndogo ya masikilizano na jeshi la taifa FARDC, inabidi tuanzishe na kuingilia, kwani tukijiunga kwa mkono kwa mkono, ndio tutawasaga wale wajambazi wa na kuwamaliza na tutashinda hakika. Kwa upande wake akiwapa pole jeshi la taifa FRDC na MONUSCO. Liwali la jimbo la Kivu la Kaskazini anafikiria kama ni muda wa kufikiri kwa kilindini asili ya upiganaji ya hawa waasi. Ndiyo maana anasema sasa wamewekea FRDC macho tena, waliwekea jeshi la MONUSCO macho. Yaonesha ya kama kuna jambo inabidi tufahamu na mabadiliko ya hii asili ya mapiganaji kwa hivi mara hiyo, mabadiliko haya yanafuatiliwa kwetu. Tunafikiri hata kama ni kwa MONUSCO, hasa ni kwa jeshi la FRDC, tutaleta changamoto kwa wanahusika na utafiti, ili mipango zikamate kwa kuweka nanga kwa hii matatizo inayotaka kujichimika kwetu. Kwa kumaliza, tukumbushia kama mashambulizo haya yameripoti watu wawili kuaga dunia ni, ni wajeshi la wa Tanzania na pia waraia kumi na tatu kujeruhiwa, watatu wakiwa madereva pia wasimamizi wake na mtembezaji pikipiki mmoja toka goma mimi ni umaru fimbo mark kwa niaba ya radio okapi asante kwako umaru fimbo mark upande mwingine jimboni kivu ya kusini watu mia moja na sita waliuawa tangu mwanzo wa mwaka yaani kila mwezi watu makumi mawili na saba ni idadi zilizotangazwa na shirika lisilo la kiserikali sajesek kupitia gazeti yake ya siku ya kwanza shirika hilo linashutumu uzembe wa wakuu wa kiserikali wa jimbo la kivu ya kusini mbele ya hali hiyo ya ujambazi mkali, madeto mingi na ujambatite Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Kama ilivyoonywa na muungano huo unaoaminika, jimboni Kivu ya Kusini, usiku moja haupite bila mtu kuuawa. Ni kama haki ya binadamu kwa raia wa Kivu ya Kusini haishurulikiwe na viongozi. Muungano Sajisek ilitoa matokeo ya upelelezi wao kwa muda wa miezi nne, watu makumi nne na wawili walitekwa, nyumba mia mbili kumi na mnane zilishambuliwa na majambazi wenye silaha bila kutaja visa vya mauaji, magari yenye kuporwa na wasafiri walioporwa mabarabarani wilayani. Hata wilaya ya Ijwi nayo iliripoti visa vya uuaji. Muungano huo Sajesek, Force Vive waomba viongozi wachukue hatua kamili ili raia wapate usalama. Waziri wa mambo ya ndani jimboni alijibu kwa hali hiyo kuwa kiongozi jimboni anajihusisha na hali hiyo na kuwa anatafuta mbinu za kupiganisha hali yenyewe. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. <tip> E, jimbo ni Katanga kisha kuwawa kwa kiongozi wa vita Mandra kwa mwisho wa juma jana, na wa mai mai wa moja walioendesha mapigano naye wameonesha utashi wa kuondoka msituni na kujisalimisha moja kwa moja mbele ya majeshi ya FARDC katika mtaa wa Pweto. Walizungumzia swali hilo na wana memba wa shirika lisilo la kiserikali Libertas. Kiongozi wa mtaa amefurahishwa na mwendo huo, lakini bado anasema yapokea ripoti ya shirika hilo Kiongozi wa shirika Libertas usema kama wanamgambo awa walitoa nia yao ya kuondoka porini baada ya kifo ya wa kiongozi wao bwana Mandrakwa. Kati ya wanamgambo awa kuna watoto kidogo na wakubwa, wanapatikana hasa zaidi ndani ya Shefri Kyonanzini na Mwenge. Awa wanatamani kutoa silaha. Kiongozi wa shirika Libertas usema kama alisungumuza pamoja na waongozi wa jeshi wa pale Pweto kwa kuwapasha habari hiyo. Watu kadiri mia moja walikutana nasi ili tuende kuongea pamoja na waongozi wa maskari jeshi kwa kuwapasha habari hiyo. Jeshi ilipokea na furaha habari hii hasa wale wa batalyon elfu mbili mia mbili mbili na kumi na tatu wa pale Pweto. Kwa sasa walituma habari kwa maskari jeshi wenye wanapatikana sehemu mbalimbali mbali ili wasaidia watetezi wa haki za binadamu ili waende kuonana na wamaimai hawa ili wapokonywe silaha. Administrateur wa teritoria ya Pweto usema kama bado ajapata ripoti hiyo lakini anafurahishwa na habari hiyo. Kwa upande wake, kamando ya wa kituo cha pili cha ukingo, Bwana Jean-Claude Kifwa ufurahishwa pia na habari hiyo, tena na oyo usema kama jeshi meisha tayarisha fasi kwa ajili ya kupokea watakao pokonya silaha toka Lubumbashi. Jean Gandu, Radio Kapi. Hatimaye swali la mugawaniko wa majimbo na vinyo vyake zidi ya uchaguzi wa sawa na wakimia wa majimbo na katika maeneo ya chini ilisababisha ubishi katika mkutano ulioandaliwa na shirika la Aeta leo hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Taarifa ya Jeff Ngoi usoma kazini, nawe dunia Mukunda Milemba. Kundi la shirika la raia lenye kusika na kugombea kuwekwa kwa uchaguzi mbalimbali wa wazi na wa ukimya uliandaa mazungumzo ya kufikiri na kuchanga maoni kuhusu swali lenye kuelekea uchaguzi mbalimbali mbali nchini. Ni kubadilishana maoni kama vile mwalimu mkuu Jacques Njuli, wajumbe wa Christophe Lutundura na Adolphe Muzito, na wanawaza kama kutakuwa uchaguzi usio faulu na mbaya sana sawa ule wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja, kwani juu ya vituo vya uchaguzi mia moja makumi sita na kenda vilivyotayarishwa na seni ya zamani uchaguzi lifanyika katika vituo mia moja makumi sita na mbili. Jerome Mboso waaita anaye masito na kuhitaji mazungumuzo ya wazi kuhusu jambo lenye kuelekea uchaguzi. Kwa upande wake mwanamemba wa baraza la mkutano wa Seni Gisave Omba anajulisha kama anayo imara kuweko kwa uchaguzi mbalimbali mbali. Ya muhimu ni kukutatua shida zote. Ugawanyi wa majimbo siyo kishida kwa uchaguzi, inafaa mahitaji ya seni ikamilisha, alisema Gisave Omba wanahusika na kuvishana na juu ya swali hilo walijulisha Seni kuweko kwa majimbo mapya makumi mbili na sita kwenda kuundwa kwa vituo elfu moja mia ine na makumi tatu na tano vya uchaguzi. Ulu inafaa kufupisha idadi ya vituo vya uchaguzi kwa mia moja makumi sita na mbili kurudisha nyuma uchaguzi mbalimbali wa maeneo na miji mikubwa kwa mwaka elfu mbili kumi na saba oka pi, oka