Karibu mpendwa wa msikilizaji wa fata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni Kivu ya Kaskazini, kujulisha kama site ya Bunagana katika mtaa Rutshuru mpaka na Uganda ipo mikononi mwa kundi la waasi M23, kiisha mapambano kati FARDC na wasi wa kundi lile. Jimboni mashariki, mwasi Morga alimwandikia kiongozi cha mji Epulu kama tarudi tena kushambulia eneo la shamba la wanyama wokapi, na kumwomba afenge raia na eneo lile. Kwa upande wake liwali wa jimbo lile la mashariki alitoa uh, uh, nani mwito kwa waraia wasiwe nao, kwani mipango ya usalama imechukuliwa. Mm -hmm. Kinshasa, shirika la, la kutetea haki za binadamu azadoli na uzunishwa na gisi, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri aliweza kuchungua jambo lenye kuelekea mwanabunge la taifa Eugene Diomi Ndongala. mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Habari kamili. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini uhakikisha kama eneo la Bunagana, ikiwa mpaka na Uganda, payapata kilomita makumi tatu mashariki mwa Rutshuru sante, lipo mikononi mwa wauni wa kundi M23, na hiyo ni kisha mapambano yaliyokuwa dumu usiku mzima kati ya FARDC na wauni wa kundi lile. Maelfu na maelfu ya watu walivuka mpaka na kukimbilia Uganda, nchi jirani. Mpaka sasa hakuna lolote lenye kujulishwa kwa upande wa viongozi wa serikali ya nchi. Taarifa ya jiserka mengi mbengi, studioni kafati na bibi Rosalie Zawadi. Askari wa FRDC walipambana na waasi wa M23 walio washambulia siku ya nne jioni. pabunagana afisa wa kijeshi katika eneo hilo alisema kwamba ni pande za saa ini za usiku ndipo askari wa FRDC walitoka katika kijiji hiki, ila hadi sasa viongozi wa jeshi na hata wale wa jimbo hawakukamilisha habari hii. Kwa sasa viongozi wa moja wa Uganda wafahamisha kama askari wengi wa FRDC wanapatikana katika nchi hii Wakaaji wengi waliopendelea kujikinga huko, washuhuda wa mote pa Bunagana wanasema kuwa M23 imefungua mpaka na Uganda na kuomba wakaaji warudi. Kwa sasa ni vijana tu wanaorudi, ila wanawake, watoto na wazee waendelea kujikinga Uganda. Shirika la raia jimboni linalaumu shambulizi hili la M23 na kuomba serikali ijitahidi ili kukomboa gopema ya jomba ambayo eneo lake kubwa limedhibitiwa sasa. Na, waasi hawa. Guma, Liza, Waji, Radio Kapi. Na wilayani itulu kama ofisa moja wa FARDC alifungwa siku ya tatu, akizaniwa kushiriki na waasi wa kundi litwalo M23 na kusafirishwa hivi mjini Kisangani jana siku ya ine, na viongozi wa operation kufika kwake mjini Kisangani. Ofisa huyu mkuu Bwana Jerme Bahame Kaishuka akiwa luteni kanali, yani lieutenant colonel aliacha aliachua uru leo hii siku isiku ya tano, na viongozi vya jimbo la kenda la kijeshi na kutumwa kwa madaraka ya juu kwa kazi zingine mjini Buni. Ya viongozi vyenye kuhusika na eneo la operation ya FRDC vinasangaa sana na kufaizika mioyo. Taarifa ya mwandishi wetu Jean Paul Basila mengi sidutu yafati na Jean-Claude Luki. Luteni Kanali Germain Bahame Kaishuka linaswa tangu siku ya tatu iliyopita, kisha kuonekana kwenye barabara kubwa ya hapa Bunya na gari ya Chishi kwenye kulijazwa walinzi wake. Kanali Falsi Kabwe, kamanda mwongozi wa kituo cha askari jeshi hapo ila Ituri, amesema kwamba huyo ofisa Luteni Kanali Germain ameshtakiwa kutorosha askari jeshi mmoja hususan katika mtaa Jugu. Zaidi hayo, ameshtakiwa kuandikisha wapiganaji kwa lengo la kuambatana na gundi ya waasi ya M23. Habari ya kuandikisha vijana katika gundi ya wapiganaji imeripotiwa katika eneo ya ya hapa Bunya. Kanali Falsikabwe amefadhaika moyo akinena kwamba huyo ofisa alipashwa kuwa kifungoni ya askari jeshi. Toka Bunya, Jean Claude Loki, radio o Tubaki tu katika wilaya la Ituri, kwa kuweza kuwajulisha kama mkuu kiongozi cha kundi lililochukua silaha bwana Paul Sadal alias Morga alimwandikia mwanzo wa juma jana kibarua kwa kiongozi cha mji wa Epulu kwa kumjulisha kama atarudi Epulu kwa kuwashambulia, kushambulia mji ule, hasa eneo la shamba la wanyama Ukapi. Anaomba kiongozi wa mji wa Epulu kuwaondoa raia wenye kupatikana katika eneo la shamba la mboga la wanyama na kwa upande mwingine wa wakaaji wa mtaa wa Mambasa na wale wa eneo la shamba la wanyama Ukapi hawana tena hata gisi ili wawe na woga ya mashambulio tena ya muasi Paul Sadala alias Moga na watu wake. Mipango zote zimechukuliwa za usalama, ndivyo alijulisha na kuhakikisha liwali kwa muda wa jimbo la mashariki kisha siku moja kutembelea mji wa Epulu ambako wakaaji wanaishi katika hali kubwa ya uoga sana. Iwali makamu wa munda wa jimbo la mashariki, bwana Ismael Arama Ndiama, yupo mbele ya maikrofoni ya mwandishi wetu Andre Kitenge. Tulilazimishwa kufika katika eneo hilo kwa kujionea, kisha kutekwa nyara kwa nyama ya ukapi, uporaji na uharibifu wa kila kitu kukoa ndani ya kituo hicho, bila kusahau mauaji ya wandugu ndugu zetu ambao wanaendelea kutishwa juu ya ahadi yake Morgan kupitia kibarua kutangaza kama hakika atarudia tena sehemu ile. Mina waza hatutajiachilia mbele ya hawa wajambaji, tunaweza kuwanyamazisha. Mina waza wamekaribia kumwisho. Hapo hapo kuna vikosi vya taifa pamoja na yale ya MONUSCO, doria inaendeshwa usiku na mchana, hatutaogopa tena kitu. Kinchasa, shirika la kutetea haki za binadamu Azado linamstaki wazi mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri kwa kuenda kinyume na sheria akitoa siri ya maoni ya uchunguzi wa jambo lenye kumwelekea mwanabunge la taifa Gene Dio Mindongala. Katika tangazo lake la upashaji wa habari Azado linaomba siri ya uchunguzi na jambo kisheria iheshimiwe na mpaka pale mwenye jambo anadhaniwa kuwa bila kosa. Azado natoa mwito kwa baraza la bunge la taifa kumsikiliza waziri wa sheria na haki za binadamu juu ya jambo lile. Prezidenti wa Zado, Jean-Claude Katende, aliojua njiani mwa simu na mwandishi wetu Jeff Ngoy. No, ke... si, sisi tuko hakika kwamba bwana Dionis Dongala akifika kwenye chumba cha sheria kwa kweli atahukumiwa. Hii ni kufuatana na no, mwendesha mashtaka mkuu aliyetoa azirani kwa waandishi yaliyomo ndani ya mashtaka. Mwendesha mashtaka amekiuka sheria ya DRC kuhusu uchunguzi wa kisheria, hata kuhusu sheria inayomaanisha kwamba kabla hajahukumiwa mshtakiwa yeyote anastahili kutendewa kama simongikosa. Siri ya uchunguzi kisheria imevunjwa, tena mwendesha mashtaka amekwisha hukumu kabla ya kufungua kesi. Ndiyo maana tumemwomba rais awe kingo na katiba, pia aisimishe katiba kuhusu sheria kwa ngambo ya chumba cha mwendesha mashtaka, pia kwa ngambo ya mawaziri. Akiulizwa juu ya jambo lile, mwendesha mashtaki mkuu wa Jamhuri bwana Flori Kabangi Numbi alisema hivi: na kubali kama wanaamini yenye wanatenda na wanajua kama kwa kweli vyote wanavyosema, na sisi pia tunaijua. Hayo ndiyo maoni ya mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri bwana Flori Kabangi Numbi, ambaye alisema kama hana lolote la kujulisha kuhusu tangazo la Azado na kundi la muungano wa taifa wa shirika la raia kwa kifupi Konasike, lengo la kundi lile liliweza kuonyeshwa kiserikali leo ni kuweza kushiriki katika umoja kwa mashirika yote ya raia nchini Kongo. Zaidi ya mashirika ya raia 250 ndiyo yenye kuunga na kuunda katika kundi lile. Bwana Jonas Chombele, kiongozi wa taifa wa shirika lile lipya la raia, na pia katibu, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Nadine Fula Simba. La sililo, shirika mpya la raia yenye imetuma iundwe hii muungano, inagusanya mashirika mengi. Tulihakikisha kuna wenzetu walikuwa wanashindwa kutatua shida, kwa hiyo tukapatana tubadilishani mafikiri. Shirika letu tunakusudia kushimika umoja katika kazi, tunakusudia kuimarisha haki za binadamu, thamani ya udemokrasia, hali ya usalama nchini kote, kuboresha hali ya kijamii ajili ya kila mwananchi. La, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, lakini kumbukeni imio yafata: jimboni Kivu ya Kaskazini, kama siti ya Bunagana katika mtaa wa Rutshuru, mpaka na Uganda, ipo mikononi mwa kundi la wa M23, na jimboni mashariki mwasi morga aliweza kumwandikia kiongozi wa mji wa Epulu ya kumburisha kama tashambulia mara hapo eneo la shamba la wanyama okapi na pia shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu Azado linahuzunishwa na gisi mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri alichungua jambo lenye kupelekea mwanabunge la taifa Eugene Diomi Ndongala kwa niaba ya fundi wa mitambo Osilve Matundu. Na waandishi wetu walishiriki nasi, dunia Mkunda Milimbana, wapigia asante sana na kuwatakia mwisho wa juma njema Tunacha nafasi kwa Bibi Amunaso, Pamela Amunaso, atamupokea leo nadhani Enoke Matondo katika ukurasa wa michezo. Mwisho wa juma njema, bon weekend kwa Irini <tipi> <tipi>