Habari tetu, dunia mukunda milemba mumesalimika, wapendwa w wasikilizaji, na karibuni kwa habari tunazo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe jimboni Kivu ya Kaskazini, kama jamaa zaidi ya mia tatu kutoka Nyiragongo waliokimbilia nchini Rwanda walisuka kupelekwa katika kempi ya wakimbizi ya Kambira mara kuweza kusudia kurudi nchini mwa. Jimboni Manema ni huzuni sana kubwa kisha kutangazwa kwa matokeo ya mitihani ya serikali ya mwaka 2012 na 2013 masomo mengi ya mji wa Kindwa ya kupata nukta wanafunzi wengi walikosa sana. Ni huzuni kubwa, viongozi vya masomo vinanungunika, kwani ushida waweza kutukia mwanzo wa mwaka huu. Na katika mji wa Kinshasa kukata miti katika bulevari ya 30 Juni, na pia katika mtaa wa Bandalungwa, kuna huzunisho sana wa kaji, sio tu wa kaji, lakini mashirika yenye kuhusika na mazingira yananungunika oh, habari kamili hali ya maisha ya wakazi wa mtaa wa Nyiragongo waliokimbilia nchini Rwanda ilichunguzwa jana siku ya kwanza na viongozi vya jimbo lile la Kivu ya kaskazini mjini Goma kujurisha kama wakimbizi wale wapo zaidi ya jamaa mia tatu zilizokimbia mapambano ya mwezi wa mwezi jana kati ya FARDC na kundi la wauni la tarehe makumi mbili na tatu hawa walihitaji kurudia Goma Jumatano, ndipo walilazimishwa wali sio kwa utashi wao kubakia na hiyo ni kupelekwa bila shaka katika kempi ya wakimbizi ya Nkamira pa kilomita makumi tano na Gisenyi Minova, jimboni Kivu ya kusini. Ujulisha kama wakaaji wa mji ine ya Grupema mufinyi wanarudilia makao yao polepole tangu siku tatu, kufatana na maoni wa kiongozi wa eneo lile, ni miji kama Nanga, Bwangalukala, Bitonga na Ruzirandaka yote yanapatikana kwa upande wa kusini wa mtaa wa Masisi, jimboni Kivu ya kaskazini. Fransa Morarua Wetaminwa ujio upya wa wakaaji wali, ndivyo alijulisha katika miji yao hutukia siku moja kisha kutawanya kwa FRDC tangu hivi siku ine. Taarifa ya Ezekiel Batumiki wa redio ya kijamii Bubandano. Mengi tuyafate na na mwandishi wetu Andre Kitengi wakaaji wa vijijini wa mtaa Mfunyishanga wameanja kurudilia maisha zao polepole, kuambatana na kiongozi wa mtaa ule. Makazi za kiuchumi na za michezo pia imeanja. Bwana Francois mwaruro wetemwami anaonesha hali hile kufuatana na kufungua kwa maduka ndogo mchana kama usiku katika vijiji mbalimbali. Kwake yeye, kiongozi wa shirika la kiraia wa Bwerema, wakaaji wameanja kuonekana hata usiku. Kufuatana na bwana Jean-Paul Kazungu, mabibi wamejielekeza shambani na katika jito bila kusindikizwa, atakuandikisha wanafunzi katika mashule kuambatana na kalendari za masomo. Imeanja na uhuru hii, kufuatana na habari ni kuambatana na kufika kwa majeshi la FRDC katika vijiji vile, mahali wapi kulikuwa zamani magundi la wapiganaji, kisha miezi kenda wa ukosefu la waskari kwa sababu ya maoperesheni la kijeshi. Na wakaaji wa vijiji vile wametamani kuona waskari jeshi wa Kongo kufanya kazi kwa ajili ya raia. Jimboni Maniema kutangaza kiserikali kwa matokeo ya mitihani ya serikali kwa uh, kupata cheti cha mwisho wa kipindi cha masomo ya kisekondari kulileta huzuni kubwa katika masomo mengi ya mji wa Kindu. Jimboni mule Maniema nukta ndogo au sifuri ndiyo matokeo katika mashule mengi makubwa ya serikali kama vile za kipekee. Hayo kwa rafu la viongozi vingi vya masomo vinaogopa kuweko kwa wanafunzi wengi katika somo la sita mwaka huu uenda kuanzishwa. Taarifa ya mwandishi wetu Matie Ilunga mengi tuyafate na Ligovere Yumanduani ni kama vile institut de kindu diplome mbili kunako pedagojia zidi ya wanafunzi mia moja makumi nane institut juhudi zidi ya wanafunzi mia moja makumi nane na mbili tano tu walipata na institut jirani u wanafunzi wake mia moja makumi nane na sita wote wamekosa masomo haya tatu inayokuwa na karibu wanafunzi mia tano makumi tano waliopata diplome ni saba tu yaani karibu asilimia moja mkato tatu ajali kubwa sana ngambo ingine Shule zinazopana kila mara matukio mazuri kunako commercial ilikuwa nayo ajali, ni kama vile Complexe la Fontaine diplome moja tu lenano sifuru. Shule zingine kama lokule Complexe tungane na Ponyo hata mwanafunzi mmoja hakupata, kufuatana na duru nyingi. Kwa jumla jimbo nzima la Manyema waliopata ni asilimia makumi mawili na sita. Wakiulizwa viongozi wa moja wa masomo, ujiuliza wa tafanyaje kwa kuweka wanafunzi somo la sita mwaka ujao? Ni hivi uomba wa wapi kiserikali somo lingine la sita? Nikiripoti toka Kindu, ni mimi Rigobert Mwandwani wa Lumba Radio Kapi. Mjini Kinshasa, ukataji wa miti bili kuyagomboa na nyingine huenda kupandwa inaanza kuhuzunishwa na watu wengi na kusimuliwa sana mjini humo Kinshasa Kiongozi wa shirika lile Greenpeace Bwana Raul Musebula alijulisha kama mji wa Kinshasa huenda kukumbwa na hali ya ukosefu wa hewa ikiwa kama waziri wa mazingira na liwali wa mji jimbo la Kinshasa hawachukui mipango ya kupinga hali ile. Taarifa ya Michel Kifindangoi mengi Sylvain Tiafate, na François Xavier Mibe. Wakati nchi nyingi inakamata hatua ya kupanda miti mpya ili mazingira irudishe ubaridi duniani Nchini DRC watu wanaendelea kuona miti kukatwa kiolela bila kufanya lolote. Kundi la Greenpeace inastumu kukatwa kwa miti mji wa Kinshasa wakati serikali ya Kongo inaendelea kuomba msaada ili miti mpya ipandwe. Koordinata wa kundi hili Raul Monsebula anatangazia kuwa kuna shida nyingi ya kiafya itakayokumba watu wengi wakati miti itakosekana mji wa Kinshasa. Kuna gari ya zamani inayoharibu mazingira wakati wa kubwa wa serikali kupitia mpango wa red, barabara kubwa ya Boulevard de 30 Juin ilikuwa na miti ya kasia, leo hii hakuna kitu. Kulikuwa kua zamba avoka, na leo hii hakuna kitu tena. Lakini kuna kwa mfano eneo ya kazabubu pale kunako mpango wa kujenga siti mpya, ni kusema eneo yote ile ni kukatakata kwa miti, na mji mkuu utaishi uchi bila miti. Kundi la Greenpeace linaomba waziri wa mazingira kukamata jambo hili na mikono miwili ili miti mipya yanzishwe kupandwa eneo hiyo ili kuepusha siku za usoni matukio mabaya ya kiafya. Ijapo hiyo waziri hajajibu kitu. Jimboni Kivu ya Kusini, shirika la wanawake lenye kuhusika na maendeleo ya mipango mbalimbali mbali, AFPD kwa kifupi, liligawanya sandarua za dawa kwa zaidi ya wanawake wa Kiliba Ondese pakakanda, kilomita, uh, kilomita zaidi kupiga mbao na pasipo kusita, ni kusema um, sandarua zie ni kwa kuweza kupinga magonjwa kutokana na mbuu uenda kusababisha bila shaka malaria. Shirika AFPD viligawanya shandaruwa za dawa kwa bila shaka wanawake wengi na inakusudia kugawanya katika bonde la Ruzizi kwa wanawake elfu tano. Taarifa ya mwandishi wetu Gesi Shabilepe wa Radio Messager du Peuple. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Vivikarinda Musu. Msaada wa chandarua wazini kuwa na dawa una shabaha ya kupinga malaria mtani Uvira kama alivyosema mwenye kuhusika na miradi kwenye muungano wa AFPDE. Ugonjwa huu unakumba zaidi wakaji wa vijiji vyenye kujaa umajimaji. Mudekereza Kaunga anasema swala linaelekea vijiji vya Makobola, Kabimba, Luvungi, Luberizi, Kiliba na Uvira ya kati. Kwake yeye, wanaopewa msaada ni zaidi wanawaki na wajane ambao hawakupata chandarua mwaka jana, wakati wa kampeni ya mugao wa chandarua ulioendeshwa na wizara ya afya. Shirika la AFPDE linaomba maeneo ya afya na mashirika ya kijamii yaweze kutambua wenye kufaidishwa. Kufatana na kiongozi wa miradi, mugao unaendeshwa nyumba kwa nyumba. Muungano wa wanawake kwa ajili ya maendeleo ya ndani unapanga kuhudumia zaidi ya watu elfu tano kuhusu eneo la afya la Uvira tu hesabu iliyofanywa inajulisha kwamba kila juma kwa kadiri watu mia kenda makumi matano na watano wamekumbwa na malaria, kati yao wane wamefariki Kinshasa. Katika ukarasa anoleke ya siasa jweni kwamba Artu zaidi Ngoma anatamani kuwekwa kwa mazungumuzo ya Wakongomani kwa ujenzi upya wa serikali ya Congo Demokrasia hayo ndiyo msemaji wa kundi lila Zaidi Ngoma likiwa la upande wa upinzani liosai mkataba wa yote na wawote, alijurusha leo siku ya pili wakati wa mkutano na wapasha habari. Rais makamu wa zamani wa Kongo Demokrasia alitaja sekta huenda kuchunguzwa na mazungumzo yale kati yao wakongomani kama vile usalama, uongozi wa kiserikali, sheria yanapaswa kubadilishwa kwa hali na kwa mipango. Artu Zaidi Ngoma katika maono yachukuliwa na Rishajinokamunga. Mazungumzo kati ya Wakongomani ni wakati wa kutafuta namna ya kupatanisha maoni ya kijamii na kisiasa kati ya Wakongomani kwa ajili ya kuinua taifa. Kutosha maswali yanayopaswa kuzungumzwa usalama ni kusema lazima ya kuboresha sekta zenye kuwa nguzo ya serikali, ni kusema mambo yanayoheshimisha serikali ni jeshi, polisi, mashirika ya serikali, sheria na diplomasia. Jambo la pili ni kuinua uchumi. Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia haiwezi kuendelea katika hali mbaya ya uchumi na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na kundi liliweza kuandaa taarifa hii Idi Vine Mbwinga na Ben Kabamba tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya Jean Matwaki ambaye ataongoza vipindi vingine. Kwaherini, oh.