Jioni njema kwa nyinyi wote wenye kuwa nasi njeni mwa anga, kwa pata habari. Tunazo kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Likali, papinga wana mgambo wa Cheka, kundi lenye silaha Domu Defense of Congo lina watesa sana raia, kuwabaka wanawake kiolela ujusha kama pia wanakula nyama za watu jimboni mule tu mjini Goma. Bibi Mary Robinson mwakilishi maalumu wa ONI katika eneo la kanda la wazima makuu alirusha kama waliotenda maovu vitendo vya mauaji hawatahurumiwa wala kuingizwa katika jeshi la taifa. Kinchasa, upinzani wa wanasiasa na pia upande wa uwingi wa maraisi Inchini Kongo ya kidemokrasia unafurahishwa na kuanzishwa upya kwa mazungumzo serikali na kundi M23 ili vita vikomeshwe. Habari oh, kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini ushisha kama kundi lenye silaha liitwalo Duma Defense of Congo kwa kifupi NDC likiongozwa na Cheka linatawala Pinga na kuwatesa wakazi na hapo kuwasumbua kiyolela kundi lile la mfanya vita Cheka linawaua watu kama nyama na kuwaacha maiti yao kuoza inje bure. Nduru nyingi hujulisha kama Cheka na kundi lake wanakula nyama za watu, hasa wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR wenye kutekwa nyara kama vile wafungwa wa vita. Wakaji wapinga wengi wao walikimbilia katika kempi ya waskari wa MONUSCO yenye kupatikana mahali pale. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Rosari Zawadi Mengi Sidotyafate na Gabriel Wamenya. Ndani ya mji wa Pinga miili za wapiganaji wa APCLS waliouawa kunako shamba la mapambano, hivi sasa wiki tatu zinaendelea, kuonekana na zinapatikana katika hali ya kuharibika, kufuatana na washuhuda wanaotoka ndani ya maeneo haya. Mji wa Pinga umeonyesha hali ya woga. Wapiganaji wa Cheka ambayo wanaendelea kudhibiti Pinga na kandokando kando, hawakubali kuweko kwa vingine vigundi vyenye kumiliki silaha wapiganaji wa APCLS na wanamgambo wa FDLR wanaojaribu kuingia ndani ya maeneo haya wanauawa na mili zao zinakatwakatwa na hata kufikia kiango cha kula nyama zao. Wakaaji ambao wakuweza kukimbia mji wa Pinga walikimbia kunako kituo cha MONUSCO kinachopatikana ndani ya mji wa Pinga. Hopitali ya Pinga ambayo imefunga milango zake baada ya mapambano ya mwisho hivi sasa wiki tatu imehamishwa kunako kituo cha MONUSCO pa Pinga, wagonjwa wana kupokelewa huko. Askari wa Munisco wanaendelea na dhoria yao ndani ya maeneo haya kwa kuweza kuleta ukingo kwa wakaaji. Tujulishe ya kwamba katika mazingira kama haya, juhudi zote za kiuchumi na kijamii zimezembea. Papinga Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Tutabaki mjini Goma kwa kuweza kujulisha kama wakilishi maalumu waoni katika eneo la kanda la maziwa makuu anapinga kuingizwa katika jeshi waliotenda mauaji na anapinga pia kuwahurumia. Hayo ndio yalijulishwa leo huyo mjini Goma na Bi Mary Robinson, wakati alipotoka Kampala kushiriki mkutano wa saba wa maraisi wajumbe wa na waserikali wa eneo la, eh, kanda la maziwa makuu. Hatua hiyo alivyohakikisha bibi huyo ni ya kamati ya mataifa Bi Mary Robinson alikuwa pamoja na wakilishi maalumu wa muungano wa Ulaya wa muungano wa Afrika na ule jumbe wa presidenti wa Amerika Barack Obama. Mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la kanda la maziwa makuu Mary Robinson alijieleza, aliwaambia mwandishi wetu Daniel Lukezo, kama ni sherti, bila shaka hatua ya kamati ya Umoja wa Mataifa ikamilishwe mahitaji ya mikutano ya saba ya marais wa, wa CGR, mkutano wa kimataifa wa eneo la kanda la maziwa makuu Wenda kualika serikali ya Kongo kidemokrasia na kundi la uni la tarehe makumi mbili na tatu kuendelea na mazungumzo pa Kampala, na kuimaliza muda wa siku kumi na nne. Hayo yote yalifurahisha wanasiasa wa Kongo kidemokrasia. Kwa upande wa RCD KML ya Mbusa Nyamwisi, wanahitaji vita vikomeshe katika mikutano yale. Mwanabunge Kilikuwa Lusenge, katibu mkuu wa RCD KML, yupo mbele ya mikrofoni ya Inosa Olenga. Minawaza ni ya mzuri sana, kwani tasaidia jimbo letu ya Jamhuri ya Kongo kupata amani provinsi ya Nord Kivu, kwani vita haizai hai matunda. Wakati kuko vita, watu wanawawa ni sana, ni wanawake na watoto. Minawaza hivi, wanawaomba waikale pamoja, wazungumuze ili tatusaidia sasa, tuangalie namna ya kuendelea mbele, na namna wanawapa siku kidogo, wakaiheshimia, minawaza kwa muda kidogo, Kongo yetu itapata amani pa provinsi ya Nord-Kivu. Kwa upande wa PPRD, chama cha uwingi wenye kuwa madarakani, kinahitaji pia mwisho wa mazungumzo yale ambayo yalianzishwa tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Jambo kubwa la kutatua kuhusu shida ni kuweza kukamilisha ni pamoja na Rwanda yenye kujificha nyuma ya M23. Francis Kalombo, mwanabunge la taifa na pia kadha wa PPRD, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Kama jela ya Kasapa ilikuwa ikiondosha watu wengi kwa namna hiyo ayapita. Mtaturumia yule hakusema, lakini ni pale tunajiendelea twamomba fundi wa mitambo turudia mjini Lubumbashi. Lubumbashi hujulisha kama bila shaka jimboni mule Katanga kama wafungwa makumi mbili na tatu wa gereza kula kasapa mjini Lubumbashi waliachwa huru kufuatana na shurti zimoja. Ujumbe wa viongozi kisheria uliongozwa na mwendesha mashtaki mkuu kunako korti ya mwito ijelekeza jana siku ya ine kunakogereza lili kwa shaba ya kuacha huru bila shaka wafungwa wale kulingana wali kwa kulingana na uwengi wao, pasi haikukuwa useni. Kalife Fariala anajieleza juu ya hayo mbele ya mikrofoni ya Kolejuma musompo sahau kama jela ya Kasapa ilikuwa ikiondosha watu wengi kwa namna hiyo. Hayapita siku nyingi kuona pale Kalemi ambayo haikukuwa kufanyiziwa kwa namna hiyi, kumehesabiwa sasa wafungwa makumi tano wataachiliwa pia kuna pale Buluo pia na mji wa Kolwezi. Kwa jumla jimbo lote la Katanga kuna wafungwa makumi tisa na saba watakaoachiliwa miongoni mwa wale alfu moja ishirini na tano wanaohesabiwa ndani ya jamhuri yote ambao wanaachiliwa tu kupitia kibarua. Nikusema kwamba tumetaji rasmi kuwapongeza wakuu viongozi wa majela wetu wanaokazia jambo la heshima pia na mwenendo bora ndani ya jela inayokuwa mojawapo ya jambo inayofanya eti mfungwa aachiliwe. Kila mwezi tunatuma vibarua upande wa ofisi ya waziri, ninameangalia tu namna gani yeye jambo hilo lipo likitatuliwa. Ilikuwa ikichukua mwaka mzima na ilikuwa kama vile sherehe. Mjini Kinshasa, kuhusu mkutano ya taifa huenda kuanzishwa kesho siku ya sita, matayarisho ya mwisho yanaendelea mashirika mbalimbali mbali na waalika wapo wenye kuchukua vitambulisho vyao kunako uwanja Martiri hapa mjini Kinchasa. Na hayo pia ni kwa wapasha habari wa taifa kama vile wa kimataifa, wote huenda kuchukua vitambulisho vyao. Kulingana na maoni ya chumba cha kiufundi, yapata washiriki makumi nane asilimia moja walikwisha kuchukua vitambulisho vyao na jana siku ya ine, wafungwa kumi na jana siku ya ine, wafungwa kumi na sita wa gereza kuu la Minova walitoroka. Hawa walikuwa gerezani juu ya makosa mbalimbali, ndivyo ilihakikishwa na askari polisi walikuwa wakichunga gereza lile. Wengine walijulisha kama kati yao kuna pia watenda maovu mbili ambao walifungwa kutoroka kwa wafungwa wale ni kinyume cha kufyatuliana masasi kati ya askari polisi na askari waliofuatiliana masasi kwa kushambulia, ni hivyo ikapata nafasi kwa askari wafungwa kukimbia. Ni hapo tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la so, Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Kala, na kundi za kuandalia taarifa hii tunawapigia asanti sana na kuwatakia mwisho wa juma jema. Kwaheri, aksanti <mucho>