Karibuni wapendwa wasikilizaji kufuata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: mjini Kampala, mkutano wa kutayarisha mkutano mkuu kima wa kimataifa wa marais wa eneo la Kanda la Maziwa Makuu umefunguliwa leo mjini Kampala nchini Uganda. katika mkutano wake nawapasha habari leo hii chama cha siasa chai sekeiidepjidisha kama Raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabange alifanya makubaliano ya kisirisiri na Paul Kagame, na iyo ameuzisha inchi kutafata pia maoni ya upande wa uwingi wa raisi wa jamhuri na Lambert Mende. Na katika jimbo la mashariki ujusha kama watu 15 waliuawa kwa muda wa mwezi moja, kufatana na msiba wa kusafirishaji katika barabara namba ine katika eneo na Mambasa na Nyana na ivi, ujusha kama misiba ile huenda kutukia mara na mara. Habari kamili mjini Kampala nchini Uganda, mkutano wa pili wa kutayarisha mkutano mkuu wa marais wa unaoanzishwa leo hii siku ya ine parunyonyo. Mkutano wa wataalamu na ule wa mawaziri wenye kuhusika na ukingo ndiwo wenda kutayarisha mkutano wa kimataifa juu ya inchi za eneo la kanda la maziwa makuu CIRGL, si wenda kufanyika kesho siku ya tano mjini Kampala, ni ule mkutano wa marais Mkutano wa kimataifa wa maraisi utasimulia juu ya, ya jambo gani hivi? Basi, ripoti ya siselikage Nangi sisi ni tuya fati na bili Iva Lutumba, mambo yenye ilisemeka leo asubuhi kati ya waziri saba wenye kuwa ndani ya komiti ya ulinzi yenye iliwekewa na mkutano ya wapresident wa, wa mainchi na vituo vya CRGL imeangalia kushimikwa ya jeshi bila tengeneo kwa ajili ya ulinzi ya mipaka na ya komiti yenye kushika na kuangalia kazi hiyo, hata kama mpaka sasa hivi hakuna kiongozi moja mwenye anaweza kusema neno moja kuhusu hatua za kwanza ya jibu. Inafaa mujue kama upande ya mtaalamu wenye alikuwa na Mamia inti kumi na moja ya CIRGL mambo ya mzuri imeonekana kufatana na mambo ya mwisho yenye ilisemeka ndani ya mkutano huo, ametueleza bwana Makobo Leonara, mtaalamu upande wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville. Inti nyingi ya CIRGL wameitika jeshi bila tengeneo kwa ajili ya ulinzi wa mpaka na inapaswa kushimikwa kwa haraka kwa ajili ya kufanya kazi yake. Wa presidenti za inti na vitu vya serikali ya inti kumi na moja wa kundi la CIRGL wamengojea siku ya tano mpaka Kampala kufuatana na Amuli Kabauruza, kiongozi mkuu wa CRGL. Wa presidenti wa nchi watasumulia kuhusu madaraka na pesa ya kupatia jeshi bila tengeneo ya ulinzi ya mpaka yenye kuongojewa pa kiwi ya kaskazini kwa ajili ya kukomesha M23 na FDLR na kiongozi cha lokaliti Rumangabo bwana Manishimwe Rwahinage aliuawa jana siku ya tatu magharibi kwa risasi na mtu asiyejulikana. Mazishi, mazishi yake yalifanyika leo hii siku ya ine fatana na maoni ya mahali pale, huyo alifyatuliwa risasi si mbali na mlango wa chumba cha kiongozi cha grupema isigari. Marehemu alitoka kufunguliwa kuachwa huru toka gerezani kunapita Jumatatu. Alifungwa na kundi la wauni M23 akizaniwa kusirikizana na FRDC na jimboni kasa ya Mashariki. Hujusha kama kazi zote haziendeke vizuri sana katika mtawa kabya Kamwanga sababu ya uwingi wa waskari wengi katika eneo lile. Shirika la raia linajusha kama katika kila lokalite masomo na vitu vyote haviendeke na wanafunzi wa kurudi masomoni lakini pia wakaaji hawakwendi mashambani wakiogopa hivi kwa usalama wao. Presidenti wa shirika la raia akiwa wa tawi la Kabeya Kamwanga anaomba kwa viongozi vya serikali kuweza kuchukua mipango ya kupinga hali yule. Pierre Chimbela Diesa akiwa njiani mwasimu na Kriste Mukanda Pakabeaka Mwanga wenye wanapatikana katika vikundi wanapashwa kufungwa. Hatuna amani, hata watoto hawana gisi ya kuenda shuleni na watu wote hawana amani, hakuna gisi ya kuenda shambani, kuna majeshi mingi sana. Pakabia kama wanga. Raia hawafanye kazi, hata masomo azifunguliwe. Viongozi ndio wanapaswa kukumbusha jeshi ili raia waendelee kufanya kazi na pia masomo ifunguliwe, kwa kuwa uso wa ule anayesemeka Chibangu hayaonekana hata kidogo hapa Pakabia kama wanga. Kwa masemi ya viongozi alionekana huko Miabi, hajapita hapa Pakabia kama wanga. Kwenye jeshi wanatembea tembea sana na watu hawana amani, na japo hatuna haja ya majeshi hapa Pakabia kama wanga. Kwa upande wake kiongozi wa mtaa wa Kabia Kamanga anahakikisha kama ukuwako kwa wingi wa waskari hakuwezi kuleta hata tatizo fulani, kwani inafaa waendelee na kazi. Kwa upande wake anajiisha kama hakuna chochote chenye kuzuia kwenda shambani wala masomoni. Lakini kwa upande wa waziri jimboni anayohusika na mambo ya ndani katika jimbo lile la Kasai ya Mashariki, anaita raia wa wafanye kazi zao bila masito yoyote. Kuhusu hali ya usalama inayoharibisha katika mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, chama cha siasa UDPS kinastaki rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange kwa hatua ya kuhuzisha inchi. Katika mkutano wa leo na wapasha habari kunako makao yake UDPS Limete, chama kile cha Etienne Tshisekedi kinamkaribia rais Joseph Kabila Kabange, ninamnukua kusaini maku, maku, makubaliano ya kisirisiri pamoja na raisi Paul Kagame. Mwisho wa kumnukua. UDPS ilizidi kujulisha kama serikali ya Kongo Kidemokrasia inaficha kwa wakongomani ya habari kuhusu kuweku kwa majeshi ya Rwanda nchini Kongo ya Kidemokrasia na kudanganya kama majeshi yale yamekwisha kurudia kwao. Bwana Bruno Mavungu, katibu mkuu makamu wa UDPS, anajeleza mben, maoni yake, aweza kuchukuliwa na mwandishi wetu Richard Junior Kamunga Wanaici wa jamhuri ya Kongo wote wanasikia masemi ya serikali ya Rwanda ambayo ilijulisha kuondoka tangu ntango kwa waas wao wenye walikuwa pale Ruchuru tangu mwaka wa2 kulingana na makobaliano asiojulikana na wanaini ot kidemokrasia, lakini mpaka kati ya kabila na nam, leo hii inajulikana kwamba makubaliano ayo yenye likuwa isiyojulikana na wananchi inaharibu mbaya kabisa umojawa taifa ukamilifu wa nchi na uhuru wa nchi na japo wakati watu wakatafuta kushutuma makubaliano hayo walijiona mbele ya vizuizo mengi. UDPS inaona kama nchi ilihuzishwa kwani kuingiza na kuacha askari wa nchi nyingine bila kujulisha wananchi iko masikilizano kabisa na kabila. Akijibu kwa maoni ya chama cha siasa cha Tshisekedi UDPS Msemaji wa serikali alitupilia mbali maoni ya kujulisha kama makubaliano ya kisirisiri kati ya Rais Joseph Kabila Kabange na Paul Kagame ya kufanyika ni ya uongo. Lambert Mende alijulisha kama IDPS inajiinua juu ya kushambuliwa kwa Kongo kidemokrasia na Rwanda kwa manufaa yake, kwa hivyo IDPS inakuwa sasa chombo cha utetezi wa Kigali, alivyosema Lambert Mende akiojiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Richard Nyor Kamunga. Na kwa upande mwingine, jimboni mashariki ushe, kama watu kumi na tano walifariki mda wa mwezi mmoja, kufuatana na msiba wa gari katika barabara namba nne katika eneo la mambasa nyana, katika jimbo lili la mashariki. Idadi ya mwezi wa nane iliyojulishwa jana, iliyojulishwa mwenyewe rais siku ya pili iliyopita, na shirika la raia la mtaa wa mambasa, pa kilomita mia moja makumi sita, na bunya katika distriki ya Ituri, na wasiujulisa kama bila shaka wakaaji wanalalamika ili ujenzi wa barabara na hali yote ya na mipango chukuliwe taarifa. Jacques Claude Kabala mengi sitiontuafati na mwandishi wetu Bili Iva Lutumba. Shirika la kiraia ya Mambasa teritori yenye kuwa zaidi ya kilomita mia moja makumi sita na nane na mji Bunya inatuma malalamiko ya raia juu ya uharibifu wa barabara kubwa ya ine nchini Kongo ya Kidemokrasia. Uharibifu wa barabara huo ni sababu ya ajali mengi kutoka mji Mambasa hadi kijiji Mnyanya, kulingana na idadi ilitolewa na kiongozi wa shirika la kiraia pale Mambasa. Juu ya mwezi moja walihesabia vifo kumi moja na tano baada ya ajali barabarani. Ajali ya mwisho ilitokea siku ya kwanza juma hii karibu na mji Babeswa, watu tatu waliuawa kati ya ajali hii. Akiulizwa kuhusu ajali hizi, kamanda wa polisi usikae na usafirishaji barabarani wa muji Mombasa alijulisha kwamba kila juma kunakuwa ajali mbili kati ya barabara hii. Tutabaki tu katika jimbo la mashariki wa kuweza kujulisha kama hali ya usalama na ya maisha ya wakaaji si nzuri katika muji Biti Embe, mtaa ya Uma ni umbali wa kilomita 415 kaskazini magharibi mwa muji wa Kisangani. Vikwazo barabarani, kuteswa kwa wakaaji, kufungwa bila sababu, ndiyo hali ya maisha ya wakaaji wa mji Bitembe. Hayo yalijulishwa na shirika la raia la yauma wakati wa mkutano na wapasha habari palukutu siku ya pili wenye kutenda mauaji yale na vitendo vile ni wasikari wa maji, yani wa force naval, watumishi wa DGM na kulazimisha kwa kila mtu msafiri franka za Kongo mia tano na vyakula. Taarifa ya Joseph Basia, mengi siztu yafati nabii Veronique Kimungu. Shirika la raiya ya Yauma amekuwa na shugruliko kwa kuona soko ya embe kupotea kwa ajili ya kusumbuliwa na waaskari na maofisi ya serikali. Gregor Bakaka, presidenti makam a wa..., amesema vizui mbili imewekwa ya waaskari weni kupigana kwa maji na wafanyakazi wa Dejem kwa kufikia ya soko. Wafanyabiashara wanalazimishwa kulipa pesa makumi tano ya kikongomani kwa binafsi na pesa ingine upande ya ofisi ya mipaka. Kwa kushanga ya shirika la raia, ukakataa kulipa, utapigwa vikali kulipa Kiuni wala kufungiwa bila sheria. Mkaaji mmoja wa Yauma alipotea pa nafasi hiyo, kisha kuokolewa na kupigwa na waskari. Presidenti wa shirika la raia amesema tena jamaa ya mwenye alipotea wameomba kutambuliwa ifanike, na kundi la raia ya ngando wamesema kama mbele yao ya kurudi sokoni, wanapasha kuwa na ufunuo ya mambo hiyo. Ilikuwa nguvu kuwa na maoni ya wasikari pa embe, lakini pa Yauma wa kiongozi wa moja wa shirika ya usalama ya jimbo hiyo wameahidia kutambuliwa kwa kuhakikisha mambo hiyo. Na ni hapo tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Didu Nyangasa, Wanyangasa Nyikisena, waandishi wetu, na nasi Dunia Mkonda Milima. Rafiki, asante. Naacha nafasi kwa Tina Salama Meleka, ataongoza vipindi vingine. Asante.