salimu nini wote jimboni Kivu ya Kaskazini siku mbili kisha kuchukuliwa kwa mlima wa Chanzu na askari wa jeshi la taifa. Mwenzetu aliyejielekeza pahali atatueleza mlima huo unafanana nini sasa, ambako kumevumbuliwa zaidi ya toni mia tatu ya risasi na silaha kubwa kubwa. Habari ujulishwa na, na liwali wa Kivu ya Kaskazini. Maratelio Sambuliwa na vita nchini Kongo ya kidemokrasia wenda kufaidishwa na mpango malumu wa kujengwa maratena. Kama livyo sema waziri wa mpango ni kulingana na mpango mkuu wa ujenzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na jimboni ni Kasai ya mashariki hospitali kuya kristuwa pa Mwene Ditu unapokea kwa juma zaidi ya watoto makumi nane wenye kukosa damu sababu ya malaria ya kali. Hospitali metamani kila mgonjwa akuje na ndugu zake kwa ajili ya kupata damu. Kukabi. Karibuni kwa habari zetu. Jimboni Kivu ya Kaskazini siku mbili kisha kuchukuliwa kwa mlima wa Chanzu na askari wa jeshi la taifa, wakaji wanaoishi kando kando ya mlima huo wa lazima sana, hawajarudi kutoka Uganda na Rwanda ambamo walikimbilia wakati wa mapambano. Basi mlima huo unafanana nini sasa? Maelezo mengi nawe, Rosalie Zawadi, kutoka Goma. Hapo ni juu ya mlima mdogo wa Chanzu uliokuwa awali ngome ya jemadari mhuni Sultani Makenga. Kwa sasa kunapatikana pale askari wengi wa FRDC ambao walinda eneo na kuchunguza kama adui wa kujificha, aeleza ofisa mmoja wa jeshi kwenye udongo maganda ya mabomu na vyumba vitatu vya kuwekea silaha, gari za jeshi zilizounguzwa na silaha kubwa walioacha waasi. Kando ya chanzu kunapatikana vijiji ambamo hamna wakaaji, kwani wote walikimbilia Rwanda pia Uganda, na wanaendelea kusita kurudi katika vijiji vyao, kwani wanahofia usalama. Mkaaji huyu wa chanzu aliyekimbilia Uganda alirudi kuona hali ya eneo. Nilikuwa nimekimbilia Uganda. Sasa mimi narudia familia yangu ingari, sasa tunakuangalia kama, kama usalama ilishapatikana. Tukiona kama usalama iko tutarudia kamata familia zetu zirudie. Tufahamishe kwamba tayari wakaaji wengi warudia vijijini mwao katika maeneo mengine ya mtaa wa Rutshuru tangu ushindi wa FRDC ni kama vile Kako, Ntamugenga, Chengerero kupitia Jomba, Goma. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Tubaki jimboni Kivu ya Kaskazini kwa kwajulisha kwamba zaidi ya toni mia tatu ya risasi na silaha kubwa kubwa zimevumbuliwa na askari wa jeshi la taifa pa Chanzu. Chanzu ni moja kati ya milima ya lazima sana iliyonyanganywa Siku ya pili iliyopita na askari wa taifa kwa waasi wa M23. Ndivyo amejulisha liwali wa Kivu ya Kaskazini Julien Paluku leo mjini Goma kisha kutoka Chanzu na wanamemba wa kamati ndogo ya usalama. Julien Paluku anasema wa kwamba walikuta maduka nyingi ya silaha kubwa kubwa zilizoweza kusaidia wa M23 muda mrefu katika mlima huo. Tumsikilize liwali Julien Paluku, maseni yake yalichukuliwa na Giselle Cage. Tumekuta madepo mingi sana ya arme ya risasi na wakati tumeweza kuuliza wataalamu, wametuelezea kama ni kama toni mia tatu ya silaha ambayo M23 ilikuwa imeweka pale Chanzu na anawaza, tulikuwa tunawazia kwamba ni mchezo, lakini ile ambayo tumeona Chanzu imetuhakikishia ya kwamba kulikuwa na mpango wa kuweza kugawa nchi kwa sababu silaha ambazo tumeona ni silaha za kupiga vita nchi mzima. Hata silaha kubwa kubwa ambazo tumeona pale ni silaha ambazo hatunazo katika depo za kwetu za FRDC. General Baoma ametuelezea ya kwamba hata Goma hawana zile silaha, hata wakati M23 ilitoka hapa hakuna zile silaha katika armema yetu ya Kongo. Ni kusema ya kwamba ile ni mojawapo ya hakikisho ya kwamba M23 ilikuwa na toshe silaha zake sehemu si fulani, na tumeelezea maaskari wa Umoja wa Mataifa ambao kutoka Tanzania kwamba waanze kukamata namba za zile silaha, alafu kutokana na zile namba tutajua zile silaha zimetoka wapi. Kuhusu siku kuu ya kimataifa kwa ajili ya ulinzi wa mazingira wakati wa vita, Martin Kobler, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa anaomba wakongomani walinde mazingira. Ndivyo amesema leo wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa. Masemi ya Martin Kobler yalichukuliwa na Innocent Olenga. "Je voudrais seulement vous dire aujourd'hui", mimi nataka kuwaambia kwamba leo ni siku kuu ya kimataifa kwa ajili ya ulinzi wa mazingira wakati wa migogoro za silaha. Tunajadili na nyinyi tu kuhusu makundi za wawasi, unyanyasaji sio tu mpaka watu, ndipo wanasumbua na mazingira pia, sawa bunga wala paki ya taifa ya Virunga. Tunapaswa pia kutuma wazo juu ya mazingira, kwa sababu nchi hii inakuwa na mali mengi na vijana wengi. Maana yake ni urithi juu ya kizazi za masiku zijazo. Mitaa iliyoshambuliwa na vita nchini Kongo ya kidemokrasia wenda kufaidishwa siku zijazo na mpango maalum wa kujengwa mara tena. Kuhusu jambo hilo, kunaendeshwa semina tangu leo mjini Kinshasa kwa ajili ya kukubali mpango huo wa kipekee. Basi mitaa inayohusika ni gani? Fuateni jibu katika masemi ya Waziri wa Mpango Celestin Vunabandi, bila mikrofoni ya Donat Madimba. Kuna eneo mengi ambamo kuwa vita migogoro za silaha za zaidi Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini. Eneo mengi zinakuwa mashariki mwa Kongo. Kuna eneo zingine ambamo mulikuwa pia migogoro moja moja ya silaha nchini Kongo. Ni kwa hiyo na mafikiri zetu haziko tuju ya mashariki, lakini nchi mzima. Lengo ni kurudisha kimya, utulivu na hali nzuri nchini. Kwa hiyo lazima kuangalia miradi fulani, sawa miradi za kilimo, afya na masomo ya muhimu. Ni kuunda chumba ambamo tunaweza kuangalia jinsi tunaweza kutimiza miradi zetu muda ya kipindi nafasi fulani jeni. Kwamba kufatana na Waziri Ivuna Bandi, mpango huo maalumu wa kutengeneza mitaa iliyoshambuliwa na vita ni kulingana na mpango mkuu wa ujenzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tujelekeze jimboni kasi ya mashariki ambako hospitali kuu ya Kristo Roya ya Munyiditu pa kilomita mia moja makumi matatu na mji wa Mbujimai unapokea kwa juma zaidi ya watoto makumi munane wenye kukosa damu sababu ya malaria kali. Watoto wawili au watatu wamilala kwenye kitanda moja katika chumba cha kuwatunza watoto. Kwa kupinga ugonjwa huo, hospitali imetamani kila mgonja akuje na wanamimba wa jamaa yake kwa ajili ya kupata damu sababu ya ukosefu wa watoto wenye kugonjwa upungufu wa damu ni watoto wachanga na wale wenye miezi chini ya sita. Mganga mkuu anayehusika na kyumba kya matibabu la watoto sema kwamba kwa ku watu kumi wenye kufika fasi ya matibabu, kuna watoto saba wagonjwa. Kuna vifo vya watoto ine kila mara mumuda wa siku mbili, sababu ya upungufu wa damu na kufika nyuma kwa wazazi na watoto wagonjwa kwa kukosa fasi la kulinda damu. Viongozi vya hospitali walipendelea wazazi wote waje na wanamemba wajamaa kwa kupima damu wakati kunaonekana lazima la kurudisha damu. Dr Nelichi Bangu usema kwamba ni jamaa wenye kuleta wao wenyewe, watu tunapima damu, kama haipatane tunatafuta wale watatoa damu. Waganga wa mweneditu wanashuhudia kwamba majamaa nyingi hawatumie shandarua lenye dawa waliowatolea kwa bure na shirika la kiutu ASF. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Tubaki katika ukarasa wa afya kwa kukomesha. Jimboni Manyema kuna kukosekana na dawa hospitalini kuu ya Lubutu tangu miezi mitatu. Lubutu ni eneo linalopatikana pa kilomita 365, kaskazini mwa mji wa Kindu. Hospitali hiyo ni hospitali moja tu kwa ajili ya wakazi 2050 wa eneo la afya. Taarifa ya Asani Lukalakala Dimanja wa Radio Sauti ya Lubutu, usomi wake sujoni na Wibili Ivon Lutumba wagonjwa wanaenda zaidi vyumba vya afya na vya ununuzi wa dawa vya kipekee kijijini Lubutu. Kulingana na duru za eneo, ni kwa sababu ya ukosefu wa dawa kati ya hospitali kuu ya eneo. Habari hii inahakikishiwa na daktari kiongozi wa Karitas kijijini Lubutu, Daktari Gi Abusha kusema kwamba ofisi ya kiongozi wa Karitas Kongo pale Lubutu inajipiganisha kwa ajili ya kuboresha hali hii. Mambo yake, daktari kiongozi wa hospitali kuu apendi kusema neno hata moja kuhusu jambo hili. Msimamizi wa shirika la raia anaalika serikali ya Jamhuri ya Kongo kuchukua madaraka zake. Tukumbushe kwamba ni tangu miezi tatu eneo la afya mtaani Lubutu inakosa dawa kutoka kuondoa kwa shirika Medecins Sans Frontieres wa Ubelgiji baada ya miaka tano ya kazi mtaani Udu. Mwisho wa habari zetu kwa nyamba ya mfundi wa mitambo Alengoi, pamoja na mwandishi wetu Billy Ivan Lutumba, pamoja na wale wote kutoka majimboni. Ndugu wapendwa wasikilizaji na wa, wapigia wa wa accent, nikiwatakia jioni njema <mulik>