Karibuni nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga kwa kufuata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Inchini Congo Brazzaville, raisi Denis Sassou Nguesso alitoa mwito ili mazungumzo kati ya ujumbe wa serikali ya Kongo kidemokrasia na kundi la M23 yapitike katika mpango wa CRG kwa kupinga fujo za silaha katika eneo la Afrika ya kati yeah. Jimboni Kivu ya kaskazini, zaidi ya watu elfu mbili wamepoteza makao yao. Ni wakaaji wa miji mitano wenye kuishi kando kando ya ziwa Edward. Maji ya ziwa lile yaharibu makao yale yeah. Kinchasa, shauri la mfungwa firme ya Ngambi, presidenti wa shirika Pesilate linahuzunishwa na kutambua kama vikaratasi vya hukumu na masambo ya mteja wao vilipotezwa kunako kuti kuya shiria mjini Kinshasa. habari kamili nchini Kongo Brazzaville, Denis Asungwisu, rais wa jamhuri ya nchi ile, aliweza kufurahishwa na kuanzishwa kwa mazungumzo kati ya ujumbe wa serikali ya Kongo Kidemokrasia na kundi la 23 mjini Kampala nchini Uganda. Rais wa Kongo Brazaville anatetea kukomeshwa kwa fujo zenye silaha katika eneo la Afrika ya kati. Maoni hayo yalijulisha mjini Brazaville wakati wa sherehe ya kutakia na mwaka mwema wa Raisi denis Sassou Nguesso kwa mabalozi wa inchi za kigeni zenye kuishi mjini Brazzaville. Juu ya fujo katika mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, Denis Sassou Nguesso alitoa mwito ili pande zote mbili, serikali ya Kinshasa na wa M23 Denis Asungeso anahimiza mazungumzo yenye kuendeshwa mjini Kampala pale Uganda kwa ajili ya kukomesha kutokuelewana na vita mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Rais wa nchi Kongo Brazza anataka mazungumzo hizi zibaki kati ya njia yenye kuoneshwa na nchi zote za maziwa makuu za Afrika kwa ajili ya kupata matokeo ambazo zinaweza kuimarisha amani, ulinzi, usalama kati ya nchi zote na uadilifu ya mpaka ya nchi Kongo ya kidemokrasia. Bwana Denis Asungeso alisema tena mahitaji zao ni kuona Hali ikomeshe kwa haraka. Tujulishe kwamba masemi hizi za rais wa Kongo Brazzaville, alizisema leo siku ya kwanza mbele ya wabalozi ambao wanakuwa mjini Brazzaville. Jimboni Kivu ya kusini, mjini Baraka katika mta wa Fizi pa kilomita makumi tisa na tatu na Uvira, tangu asubuhi wa wakazi wote wa kufanya kazi yoyote walitii mwito wa shirika la raia la Fizi kwa shabaha ya kuonyesha hasira na huzuni yao kwa kupinga vitendo vya ubakaji vyenye kufanyika na wajambazi wenye silaha mbalimbali. Shirika lile la raia la Fizi linaomba pia kubadilishwa kwa askari wote wenye kupatikana Baraka na wa kuwagomboa na wengine wapya. Mwandishi wetu Motar Mateso wa Radio Umoja ya Baraka aliweza kuhakikisha kama maduka, masomo na kazi zozote kila ya kila aina hazikufanyika pale Babaraka. Shirika la raia linaomba wakaaji waendelee na mgomo ule wa kazi mpaka hali ya usalama irudishwe upya mzuri. Kiongozi cha askari jeshi FARDC pa Baraka alirusha kama anangojea mipango kutoka ngazi za juu kwa kuchukua hatua fulani. Wakaaji wananungunika kutoona kiongozi cha mtaa wa Fizi pale Baraka kuhusu jambo lile la hali ya wakaaji wa Baraka. Bwana Pardonne Kaliba, mwanamemba wa kundi la uwingi la urais, anatoa mwito kwa wakaaji wawe na utulivu na kuomba serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kushimika mipango huenda kukinga raia. Pardone Kaliba, mwanamemba wa wingi wa uraisi, waziri wa zamani wa serikali kuu, na pia mwanabunge wa zamani mteuli wa Baraka, anajieleza maoni. Eh, Ma yangu mimi kwanza kupongeza viongozi wa shirika la raia kwa tendo hilo. Kwa namna hiyo wale wasio na usemi wamesikika. Pili, kualika wakaaji wa Baraka wawe watulivu, wasivutwe na upepo kutokea Kivu Kaskazini na kuleta hivi vuguvugu katika mji wa Baraka. Tatu, kuwaeleza viongozi wa serikali kwamba wakaaji wa Baraka, wa Baraka wamechoshwa na uongozi mbaya wa kijeshi usioleta usalama, bali unyanyasi, uporaji, ubakaji na hivi hivi. Tunaiomba serikali ichukue kwa haraka hatua kwa kubadili uongozi huo wa kijeshi unaopatikana mahali huko jimboni Kivu ya Kaskazini. Hujiulisha na kuhakikisha kama zaidi ya watu elfu mbili walipoteza makao yao katika miji mitano ya wavuvi wenye kuishi pembeni ya ziwa Edward katika mtaa wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Jambo hilo ni kinyume cha kujaa kwa maji kutoka ziwa Edward tangu hivi juma chache. Watu wale hawana hata msaada wowote. Viongozi vya mashirika ya wavuvi vilijulisha kwamba vilijiandaa kwa uchunguzi wa vinyume vilivyosababishwa na maji ya ziwa Edward. Ripoti ya mwandishi wetu Bernarde Nyangi. Gharika hiyo yashambulia vijiji kya vinyonge na Kasindi Port mtani Beni kamadi mtani Lubero na pia Nyakakoma na Vichumbi mtani Ruchuru, kwenye maji ya Ziwa Edward ilifurika na kusambaa hadi kwa mita mia inchi kavu. Baadhi ya nyumba za wasiriwa zimebomoka na vyoo vimejaa maji. Kuna sasa tishio kutokea maladi ya kuambukiza sehemu zile la eleza kwa mba, ya icho, sehemu zile. Kamati la wavuvi eneo la vichumbi laeleza kwamba ni ya kwanza mafuriko yafikie gasi za kiwango hicho sehemu zile hali ya nyakati itokanayo na uharibifu wa misitu sehemu zile. kwake mkura, eneo zote za kando ya ziwa Edward nchini Kongo na Uganda zatishiwa na mafuriko yale. Kiongozi wa mtaa wa Rutshuru aeleza kwamba shirika Kopevi la Oroza walioasirika na tatizo hiyo, maelfu ya waasiriwa wahifadhiwa kwa muda katika familia za mapokezi na pia makanisani, wakisubiri mipango mingine kuchukuliwa Goma kusha kama masomo yenye kuwa chini ya uongozo wa dini Katolika ya kufungua milango zao leo hii asubuhi Paruchuru, walimu wanadai walipwe mishahara yao ya miezi mwezi wa kumi na kule wa kumi na moja mwaka jana, na hiyo mbele ya kuanza kazi upya shirika la kutetea walimu wa Kongo tawi la Rutshuru linatoa mwito kwa walimu ili wawe na utulivu. Katibu wa shirika lile la walimu alirusha kama hatua zimechukuliwa kwa kutatua shida ile. Ripoti ya mwandishi wetu Evarise Maamba wa radio ya kijamii ushirika wa Rutshuru mengi si joni kiafate na Bili Lutumba Iva Shuleni Bukoma na Jikaze mjini Kiwanja, yenye kupatikana pa kilomita makumi saba na mbili na mji Goma, wanafunzi walirudi nyumbani bila kujua sababu hadi saa mbili ya asubuhi tangu walifika shuleni, hakuna hata mwalimu mmoja ambaye waliona. Msimamizi mmoja naye wa shule alidena ya kwamba walifika shuleni tangu saa kumi na mbili ya asubuhi hadi saa mbili ya asubuhi dakika kumi, mwalimu hata mmoja akufike. Walikuwa wasimamizi wawili tu bila walimu, na wao sipo kujua kwa sababu gani walimu hawakufike shuleni. Mwalimu mmoja ambaye alikutana na barabarani alijulisha kwamba walimu wa shule za Kikatolika wamefanya mgomo wa kazi kwa sababu wao bado pokea mishahara yao ya mwezi wa kumi na mwezi wa kumi na, wa kumi na moja. Alijulisha tena hadi leo hakuna jibu hata moja wameisha pata kuhusu mishahara yao. Siku tatu nyuma, kati ya mkusanyo wa uongozi wa shule na walimu wengine, walikuwa wakiomba kwa wote kurudi shuleni. Watetezi wa walimu wa Kongo wa mji Rusuru wanaita walimu kurudi shuleni, kwani wanakuwa wakiongea na wakuu na viongozi wa sekta ya Kikatolika sawa Askofu Kita ambaye aliahidi kwamba wameisha kuelewana kuhusu mishahara ya walimu na wanakuwa wakisubiri majibu nzuri mbele ya masiku kidogo shule za umma na zingine zisipokuwa za sekta ya Kikatolika tu ndipo zinatumika mjini Kinshasa. Kuhusu jambo lenye kumwelekea Bwana Filime ya Ngambi, akiwa president wa shirika Pesi la Terre, shirika lile linazunishwa na kupotezwa kwa vikartasi vya mastaki na masambo, hadi hukumu yake iliyopotezwa kunako ya chumba cha kurtikuu ya sheria pa mjini Kinshasa. Chumba cha ushauri wa Yangambi kina hukumu kwa upande wake, hali ya jambo lile ambalo ufanana na lenye kuingizwa na mkono mweusi, yani jambo lenye kushikwa na mtu mwenye madaraka makubwa, ili Firme ya Ngambi asiache acho huru. Ripoti ya Jeff Ngoi Mengisi, John Chiafati na Jamil Nganyo itangia tarehe tatu mwezi wa kumi mwaka uliopita ndio ofisi kuu ya ukata mashitaka ilipashwa kukata jambo ya bwana Firmin Yangambi na waliokuwa naye Erike Kikunda na Benjamin Olangi na sasa mambo hii haifiki mwisho na kibarua cha kumushitaka hakionekani ananena mtetezaji wa mkatamashtaka wa kiongozi wa shirika pesi la ter iter ya Ngongo tunamnukuu ilibakia tu kumwachilia kwani mkatamashtaki mkuu alikuwa alisha kutoa wazo lake la mwisho na wazo hili lilikuwa nzuri kwa jambo hilo na sasa hakuna hata habari moja kutoka kwenye ofisi kuu ya kukata mashitaki hata vibarua vya kumshitaki havionekani. Kufuatana na habari za chinichini, inaonekana kwamba kuna watu wenye hawapendi kituo kikuu kikate mashitaka hata wakata mashitaka wamoja wamoja wanatishwa. Alifungwa katika mwaka wa elfu mbili na tisa Pakisangani. Yangambi alikuwa anashitakwa kwenye kituo cha kwanza cha kukata mashitaki cha wajeshi cha Gombe na alikuwa akiazibiwa lufu. Alishitakwa kuanzisha uhuni, pia kuwa na silaha bila ruhusa. Alipunguziwa miaka ishirini kwenye Ofisi ya kukata mashitaka ya wajeshi, na sasa kutokea tarehe ishirini mwezi wa sita wa mwaka elfu mbili na kumi na moja alikataliwa kukatiwa mashitaka kutokana na kituo kikuu cha kukata mashitaka. nani hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya kundi iliyoweza kuongoza taarifa yetu, ya Julia Nyamwinyi, hmm. Jevine Mwinga na Micheline Chola.