Karibuni wapendwa wasikilizaji, kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu kaskazini liwaliwa jimbo lile je Paruku Kaonga anaomba wakaaji wa mtaa wa wa Beni na FRDC wawe na utulivu, na kwa upande wake Martin Kobler kiongozi mkuu wa MONUSCO alihakikisha kupinga kwa majeshi yenye kuwa silaha katika umoja na majeshi ya Umoja wa Mataifa. Jimboni Bakongo askari polisi mmoja alihukumiwa mpaka mwisho wa maisha yake gerezani jana na koti ya kijeshi tawi la Matadi kwa kumuua kijana wa umri wa mwaka makumi mbili. Jimboni Katanga mtaani Bukama watu kumi na mbili walifariki na ukosefu wa damu na wengine wengi wanapatikana katika hospitali ya eneo la afya la Kabondo Dianda. oh, abali kamili liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini Julien Paluku kaonja, anaomba kwa wakaji wa Beni na kwa, kwa askari wa FARDC wawe na utulivu, kisha siku mbili ya uvuguvugu wa vitendo vya ujeuri na vya maandamano ya vijana kwa kupinga kuuawa kwa kanali Mamadou Mustafa Ndala. Mwito ulitolewa litolewa leo hii mjini Beni Centre ambako Julien Paluku aliwasili pamoja na kiongozi cha FARDC wa jimbo la mnane la kijeshi Asubuhi ya leo meya wa mji wa Beni alijulisha, woga uleta manunguniko kama makundi mbalimbali ya FARDC mbali mjini humo yalikuwa karibu kupambana kati yao, kulingana bila shaka na kuunguzwa usiku kwa nyumba ya ofisi moja mkuu mwenye kufungwa na kuzaniwa kushiriki katika uwaji wa kanali Mamadou Ndala. Liwalijile Paluko na najeleza maoni yake ichukuliwa na mwandishi wetu Martial Papi Mukeba i lazima wakati wakitie katika maneno ya ubaguzi ya kikabila kwa sababu sheria yetu si kuhukumu mtu hata moja kabla ya koti kukata mashtakisi vizuri, wakati kujilipia kisasi wakati kuchunguzi unaendeshwa. Maana yake kesho koti tachukua mashtaka na kuhukumia watenda mauaji yenyewe. Mwenye ataoneshwa kama yeye ndio alitenda mauaji atahukumia kulingana na sheria. Sheria wajeshi lazima kuwakumbusha kuwa wajesh ni muheshimiwa wa kanuni, wanapashwa kuwa maini kati ya wasimamizi wao, wao du na kuheshimia amri ya vgoz. Ninaalika wakazi kuwa na utulivu dikiri, kuwa nisikilizwa na wote kwamba sikusema mtu ambaye kukamatwa yeye ndiye aliyetenda mabaya kwa ajili ya kuendesha uchunguzi. Kwa upande wake msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Martin Kobler aliyekuwa jana mjini Beni mbele ya mchana kati akisindikizwa na kiongozi wa majlisi ya MONUSCO na kile cha brigadi ya shambulio ya uni nchini Kongo ya Kidemokrasia alirusha kama ujio wake mjini Beni bwana kisha juma moja ni kwa kuwapa moyo wakaaji wapo Beni na kuonyesha huzuni yao yake kwa wakaaji hao, kisha kuwawa kwa Kanali Mamadu Mustafa Ndala. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Martin Kobler akiwa pia kiongozi wa Munesco alihakikisha mipango za Munesco zenye ya kupinga makundi yenye kumiliki silaha katika mtaa wa Beni, mengi tuafate binafsi katika maoni yochukuliwa na Marcial Papi Mukeba. Sisi tumestumu kuwawa kwake kanali Mamadu. Ujio wetu hapa Beni ni kwa kuonyesha wakaaji wa Beni kwamba sisi na wao tuko bega kwa bega. Mimi niko hakika kwamba wakongomani wanatamani amani, wakaaji wanapendelea kurudilia kazi yao ya mashamba na sisi kama vile MONUSCO tuko mahali hapa kwa kutumikia Wakongomani wanao lengo la kupiganisha ugaidi, ukatili, kitegaji nyara mahali hapa. Tuko hapa kwa kupinga wadef na lu. Kauli tuliyopewa ni kupinga kwa nguvu vikundi vyote vilivyoshika silaha, ikiwa waadef na lu, sawa vile vikundi vyengine, na shaba moja tu, yaani kurudisha amani. Jimboni Bakongo, koti ya kijeshi tawi la Matadi limuhukumu jana siku ya kwanza askari polisi mmoja wa chumba kidogo cha polisi cha mtaa wa Nzanzu kupitisha maisha yake yote gerezani. Bidwa ya Mwamba anayejulikana kwa jina la Mpuzu alifuatwa na sheria, kwani alimuua kijana mume wayapata miaka makumi mbili tarehe moja mwezi wa kwanza mwaka tunao siku kuu ya mwaka mpya pa Matadi. Kesi yake ilifuatwa na kusikilizwa sana na wakazi wa mji wa Matadi. korte la jeshi ya garnizon iliweza kukumu baada za siku mbili za masambo iliyotendwa pa shule za kipekee tuzolana huku mtaa wa Zanza, mahali jambo iliweza kutendwa. Jukumu waliweza kutoa jana mbele ya umate ya pata watu elfu tatu wakaaji wa karte ile. bidu ya mwamba liasmpozo polisi jeshi, hali hukumiwa kifungo kali kwa ajili za mauaji na kutumia risasi za vita. Jamhuri la Kidemokrasia ya Kongo iliyomchukua kazini ya pashwa kulipa familia ya mwanga kiasi cha milioni mia mbili za dola za Marekani, kuambatana na kosa kali waliweza kutendea jamaa hii. Watu wengine wawili ambaye ni tate pamoja na ndukuye mfungwa wa kiume waliomlinda na kumsalimisha wakati alipotenda kosa za kifo, waliachiliwa bila kosa kufuatana na korti, kwa sababu kosa za kuchochea jeshi kutenda kinyume na sheria haikuweza kukamilishwa. Watete haki za mtenda maovu hawajajieleza kama wataweza kuomba rufani wala la. Kwa kuwakumbusha mlevi Polisi jeshi bido ayo Mwamba aliase mpozo akiwa kazini za ulinzi kiwandani cha upikadi mikate, aliweza kuua kwa risasi Merlemba Basiba mwenye umri wa miaka makumi mawili usiku kati pa tarehe moja Januari tunayo na jimboni Bandundu, julisha kama wakazi wa mji Tunda katika mtaa wa Gungu waliosherekea siku kuu ya Noeli na ile ya mwisho wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu porini, wanaanza kurudilia ya makao yao polepole. Hawalikimbia, walikimbia makao yao kisha kuwowa katika mji wao. Kwa mkaaji mmoja wa mji jirani, mengi tuyafate na mwandishi wetu Fabie Kambizi, uwaji wa bwana mmoja wa kijiji Makondo pa kijiji Tunda. Njo ilituma wakaaji wa kijiji Tunda, sekteri Gungu, mutala Gungu, kukimbia porini. Huyu bwana mwenyewe aliuiwa, alistakiwa kutembea na mke wa muuaji. Kisha kupata habari ya ndugu yao kuuwiwa, mara moja wakaaji wa Makondo walishambulia kijiji Tunda na kuunguza nyumba yote pia kuiba ama kushika ufugo sawa vile mbuzi, kondo, ngombe, hata kuku zilishikwa. Societe Civile wenda omba kwa viongozi wa muta la Gungu kufanya nguvu kwa kurudisha amani ndani ya kijiji kicho na kuomba hawa wakaaji watunda kurudilia kijiji chao juu ya kujenga kupia nyumba zao. ni kiripoti kutokea muji Kikwit, ni Fage Kambinzi, Radio Okapi. Naam, mjini Kinshasa shirika la kutetea haki za binadamu la Voix de Sans Voix, VSV kwa kifupi, lilihakikisha kwamba lilichungua vitendo mia moja makumi mbili vyenye kwenda kinyume na haki za binadamu katika majimbo ya Kongo ya Demokrasia kati ya muda wa mwezi wa tatu, mwezi tatu hadi mwezi wa kumi na moja mwaka jana. Kati ya vitendo vile ni kufuafunga watu bila sababu. Ndiyo ilihakikishwa na kiongozi mtendaji makamu wa shirika lile VSV, Mwana Rote Mankenda, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi acili wala juudi inatoa wa matumaini kwani wakati tunaangalia jinsi shirika jimboni inaendesha kazi, tunafurahi kwamba baada ya miradi wetu shirika mbalimbali itaendelea kuendesha kazi pamoja na mashirika yingine vijijini ili haki za binadamu iheshimiwe na watu wote. Unajua kwamba jimboni kuna mashirika fulani inalazima kukuimarisha uwezo wao na mashirika yingine inaombwa kuondosha uoga ili wakuwe wanalaumu matendo mabaya kali. Kwa mfano mtaani Gemena. Shirika moja inalaumu ubakaji wa kijana moja wa miaka kumi na mbili na kiongozi wa mtaa. Kupitia ubakaji huo, mtoto huyo alibeba mimba. Shirika ya watetezi wa haki za binadamu ishitaki kiongozi huyo wa mtaa mwenye alikamatwa na kufungwa gerezani Angenga. Jimboni Katanga, shirika la raia lilijulisha leo hii asubuhi kama watu kumi na mbili walifariki kutokana na ukosefu wa damu na watoto wenye umri wa miaka tangu kuzaliwa mpaka tano wapo hospitalini tangu juma mbili za mwezi wa kumi na mbili uliopita katika eneo la afya la Kabondo Dianda mtaani Bukama. Hiyo ndio ripoti na hakikisho la gazeti la kila mwezi wa mtaa wa afya. Mengi tuyafate katika taarifa ya Ipolite Kalenga wa Radio Kijamii na mwandishi wetu Bili Ibarutumba. Vyumba vya matunzo vya eneo la afya ya Kabondo Janda vinakosa vyombo vinavyostahili juu ya kutunza wagonjwa. Msimamizi wa shirika la Raia mtaani Bukama anasema kwamba wanakosa mifuko ya damu hata benki ya damu. Watoto wagonjwa wote kutoka vyumba vya afya vijijini mbalimbali juu ya kuongezewa damu wanakufa barabarani kabla ya kufika hospitalini. Kulingana na duru kando kando na wauguzi hakuna hata mfuko moja ya damu kwenye wilaya ya Asia. Wauguzi wanatwala mifuko ya damu kwenye vyumba vya kipekee. Wasimamizi wa wilaya afya wana wanena kwamba wanakosa vyombo vya kuongeza navyo damu hata vyenye ambavyo kutolewa na wasaidizi wao ni kumalizikwa tangu miezi mengi. Habari hii inahakikishiwa na daktari kiongozi wa muda wa eneo la afya pale Kabondo Janda nani hapo. tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badanyama na kunjuza kuandaa taarifa hiyo, tunapigia asanti na kuacha katika mikono ya bibi na Naburudwa ambaye ataongoza vipindi vingine. Asanti sana, angalibi