Habari zetu dunia mukunda milemba. Assalamu alaikum kwa wote wenye kuana sinjani maanga, wafata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa Makumi kyapata nyumba tatu zimebebwa na maji ya mvua ilionyesha jana usiku, ni katika mtaa wa Ngaliema aveni Mbinza kata Manenga. Vifaa vingi vimebebwa na maji ya mvua na watu kuumia. Nchini Afrika ya Kusini, mkutano mkuu wa kutatua shida ya mzozo kati ya shirika Vodacom kundi la Afrika ya Kusini na CWN kundi la Kongo. Mkutano woni leo ya maisha ya mashirika yale mbili ni kutumika pamoja kinyume labda pasipo masikilizano, kazi za watu zipo hatarini. Kinchasa, wanabunge la taifa walishangaa na kungoja wasikilize leo hii waziri makamu wa kwanza ausikae na mambo ya ndani na mwenzio wa ukingo wa nchi, lakini msangao mkuwa, wanabunge walitambua kama mawaziri wale hawakutii mwiwito wao. Habari kamili Kinchasa. Mjini Kinshasa katika mtaa wa Ngaliema kuna kwa aveni Binza kata Manenga, yapata nyumba makumi tatu yalibebwa na maji ya mvua ilionyesha jana usiku. Jamaa nyingi zinabaki bila makao na watu wengi wameumizwa. Kufatana na maoni ya kiongozi wa mtaa wa Ngaliema, basi mvua ile ilisababisha uharibifu wa vitu vingi na watu kuumia. Kiongozi wa mtaa wa Ngaliema anajulisha kama hatua zimechukuliwa kwa kuwasaidia waliopoteza makao yao. Tumsikilize Bwana Clemat Bia Ntete, kiongozi wa mtaa wa Ngalima, akiujiwa na Jeff Ngoi Four. Serikali ilishapata habari kuhusu swala hili lakini nafaa kwanza kulinda na kusaidia watu ambao wamepatwa na swala nyumba makumi tatu na moja zimepatwa na mporomoko wa udongo wakati wa mvua kali ya jana kabla. Mpaka sasa wakaaji wanaendelea kunipatia habari abari kutoka hapa na pale kwa ajili ya kunijulisha kama wamepatwa pia na msiba. Kuna watu ambao nyumba zao ziliporomoka zamani na sasa wanatoa malala miko yao. Ndio sababu, pamoja na kundi yangu, tutafanya uchunguzi kusudi, kuna saa viongozi wa kata wametoa ripoti ni siyo kuwa kweli. Msaada tutawatolea ni kuwatafutia kwanza makao mapya na kutunza wale ambao wameumizwa, na tutaendelesha baadaye mji wa Kinshasa kwa kuangaziwa vizuri na moto wa umeme, na kwa kutoa mahali mengine penye giza inafaa dola za Kimarekani milioni mia tatu makumi tano. Hao ndio maoni yaliyojulishwa leo lewi na kiongozi a usikani na vifaa vya shirika la taifa la kugawa moto wa umeme SNL kwa kifupi. Hiyo alikuwa mwaliko wa kipindi cha wasikilizaji cha Radio Kapi. Bwana Jean Tomas Lokola alijulisha kama SNL lipewa msaada na Benki ya Afrika ya Maendeleo, yani BAD, kwa kuweza kuongeza idadi ya wateja wake kuwa elfu tatu. Tumsikilize Jean Tomas Lokola akiujiwa na Piro Elameji. C'est vraiment dans la vision de snl Lengo la shirika Snell ni kutingiza mifuko zote na kutoa moto wa umeme katika mji mzima, lakini kwa kufikia lengo letu, tuko na lazima ya karibu dola za kimerikani milioni mia tatu na makumi tano. Shirika Snell linapashwa kuwa na dola za kimerikani milioni mia moja na makumi tano na moja pamoja na benki ya Afrika yenye kusika na maendeleo. Bado tutaongoza kituo moja katika mtaa wa Kimbanseke kwa ajili ya kutoa umeme kwa nyumba elfu makumi tatu ile tutakumisha giza katika kata Mpasa 1 Mpasa 2 na Kimbanseke. Watu wote wanapaswa kulipa moto wa umeme, pesa hiyo ndio itatusaidia kuongoza hali ya kazi. Watu wanapaswa kutumia umeme mzuri, pia kushtaka magendo. Ndiyo, pamoja tutaweza kubadilisha hali ya utoaji wa umeme. Mkutano wa kuchukua mipango juu ya maisha ya kituo cha simu Vodacom wasaidizi wake wenye kutumika katika kituo hicho cha upashaji wa habari kwa njia ya simu nchini Kongo ya Kidemokrasia watatoa hatua leo, leo hii mchana na amangharibi kuna kwa Afrika ya Kusini, kisha miezi michache ya kutusikilizana mukongomani. CBN, shirika la kipekee linalo madaraka ya kadiri likiwa ndogo katika kundi la wingi la Afrika ya Kusini, Vodacom yanapatikana katika hali isiyokuwa ya masikilizano hali hiyo inayo vinyume vingi vibaya sana, hasa ambako simu za mkono zinapata shida. Basi kazi itakuwaje? Ripoti ya mwandishi wetu George Kamujova inasoma sijioni na Karinda Musu kamati si ya waku viongozi wataamua swali hili mkongomani wa kiwanda CWN ambaye yupo na asilimia makumi ine katika mkataba huo, amezani kama inafaa kuuzisha shirika wala kuikomesha kama aliyesema kiongozi Ali Conte na jana, mbele ya kituo cha kutoa habari ya Afrika ya Kusini Business Report. Kwa mujibu wake, mbele ya kituo cha kutoa habari Reuters, Bob Colimore, mmoja wa viongozi wa shirika Vodacom, amesema kuwa hakuna usawa kati ya kutaka kukomesha shirika na kushinda kiongozi huyu mwana Afrika Kusini, ya Kusini mwenye kuhusika na mambo ya mahusiano anapendelea kuendelesha swala katika urafiki, lakini yupo tayari kwenda mbele ya sheria. Mwenzake mkongomani anatisha kumshtaka sababu ali Kopesha dola za Kimarekani milioni mia moja na makumi munane kusudi ya kuepusha shirika Vodacom Kongo kuomba mwaka wa elfu mbili na tisa lakini naweza kupunguza pesa ya CWN. Watumishi wana wasiwasi kukosa kazi na wanaotumia kazi za shirika Vodacom wana wasiwasi. Kiongozi mmoja wa shirika hilo anajulisha kama wapo nafanya namna yote kusudi ya kuepuka hatari Tubaki mjini Kinchasa kwa kuweza kuajusha kama baraza la bunge la taifa waziri wa kwanza makama, wakiwa pia waziri mwenye kuhusika na mambo ya ndani pamoja na mwenziwe wa usikaye na ukingo wa nchi, hawakujibu kwa mwito wa teule wa raia, yani wanabunge la taifa, kama vile ilipangwa katika kibarua akichotumwa kwa baraza la bunge. Waziri wa kwanza alirusha kama mawaziri wale wanashiriki katika mkutano mkuu kuhusu hali inayopitikana mjini Mbandaka. Mwandishi wetu Julie alichungua jambo lile kunako baraza la bunge la taifa. Ripoti yake inasomwa studioni na Karine Damusu. Adolf Lumano bwana Sefu, makamu wa waziri mkuu ausikae na mambo ya ndani na Charles Mondo Nsimba ausikae na ukingo, hawakushiriki katika mkutano wa mawaziri na wanabunge wa taifa. Wenye kuwa karibu na wanabunge walijulisha kama mawaziri wale hawakushiriki katika mkutano wa kufasiria mambo yaliyopitikana mjini Mbandaka siku ya yenge iliyopita. Makamu wa kwanza wa president wa bunge Boris Mbukulaka alijulisha katika mkutano wa asubuhi ya leo hii siku ya tatu, katika kibaro aliyoandikia president wa bunge Waziri Mkuu Adolfe Muzito alitoa pendekezo ya kusukuma siku ya mkutano kuhusu wana memba wale wawili wa, wa serikali. Mawaziri wale wawili wameshiriki katika mkutano ngine kuhusu swali la Ekwatoria. Adolfe Lumanu na Charles Mwando Nsimba watashiriki kesho katika mkutano wa kamati kuu ya ukingo mjini Mbandaka sababu ya kutoshiriki katika mkutano wa leo. Mwanabunge Patrick Mayombe aliomba waweze kusimamisha mkutano, kusudi swali la mbandaka ni ya lazima kubwa. Wanabunge wengi wanajiuliza, wanani walitoa silaha kwa waasi wa enyele, namna gani walifika mbandaka na kadhalika. Ndio maulizo mawaziri wale wanapaswa kutoa jibu. Kuhusu mashambulio bila shaka ya mji wa Mbandaka siku ya Yenga iliyopita, na waone wenyele Watu hujiuliza kama Monike pamoja na FARDC walizarau mashambulio yale ya nyele. Swali hilo lilijulishwa leo hii siku ya tatu wakati wa mkutano wa kila juma Monike na wapasha habari. Tumsikilize msemaji wa Monike nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Madonoji Munubai. Maoni yake yalichukuliwa na Inosa Olenga aikoachilia wa FRDC. Wakati swali la waasi wa, wa enyele lilianzishwa, MONUC ilituma kundi ya waskari wake kusudi ya kusaidia maoperesheni ya kijeshi yaliyoongozwa na waskari wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tarehe makumi tatu ya mwezi wa tatu uliopita. Kiongozi mmoja wa jimbo la Ekuatoria alitoa tangazo ya kujulisha kukomeshwa kwa maoperesheni ya kupinganisha waasi wa enyele sio tangazo ya MONUC. Hakuna siku MONUC iliachilia swali la waasi wa enyele. rambirambi za rambi serikali ya Kongo kidemokrasia kwa MONUC. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatoka kujulishwa kama askari mmoja wa umoja wa kimataifa mzaliwa wa Ghana na mwongoza ndege la mabarua ndege la angani wa Afrika ya kusini aliyokuwa katika ziara ya kazi jimboni Ekuatoria wameuawa. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inahuzunishwa na jambo lile na maadui wa amani na pia maadui wa udemokrasia wa Kongo. Serikali ya Kongo Demokrasia inatoa pongezi zake za uzuni kwa Monique na kwa msimamizi wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo, na pia kwa jamaa zilizopoteza watu wao. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakisha kama itachukua mipango ya kukomesha vitendo kama vile na kufanya lolote ili walio vitenda maovu yale waadhibiwe. Imesailiwa na Waziri wa Kwanza Adolphe Muzito. Jimboni ya Ekwatori ya mjini Mbandaka, hali ni ya kimya kidogo kidogo, na maisha ya kila siku huenda kuchukua hali yake. Tangu leo asubuhi, mjini mule Mbandaka, milio ya mitutu kusikika tena, uchumi unaongezeka, maduka yamefungua, na pia vyumba vya kazi ya serikali na vya kampuni kufungua. fungua Ripoti ya Jean-Michel Bula Mopolo inasoma sidioni na karinda Musu. Kati ya usiku ya siku ya pili na siku ya tatu kulikuwa kimya katika mji mzima wa Mbandaka. Mkaaji mmoja wa kata Ikongowasa anasema kama hawakusikia milio ya risasi. Wasikari wapo katika vituo vyao vya kazi na katika barabara kubwa, wakaaji wamerudilia kazi zao, kazi za serikali jimboni na kazi zingine zinarudilia. Wafanyabiashara wamerudilia kazi, wenye kuuzisha mafuta ya gari wanarudilia kazi, maduka yote mjini yanafungula milango ikue katika soko kubwa, wala katika soko ya banda 3 wala tena sokoni ya Basoko. Wakaji wamenunua zaidi samaki, mchele, mafuta ya mawese au mafuta ya kalanga na kadhalika. Wanunuzi wanajulisha kama bei ya chakula inazidishwa. Wakaji wa moja wamesema kama kuna wasiwasi wasi, sababu waskari wa FRDC wamepatikana mjini. Wakaji wakata Basoko, soko zelo na ikungo wasa ambao walikimbia makao yao jana sababu ya ukosefu wa ma mjini wamesita kurudi.