Na wasalimu pia, aksanti kwa kutupokea popote mlipo. Kwanza fuateni vichwa vya habari. Sultani Makenga aliyejitaja jemadari wa kundi la wasi la M23 wenda alishikwa leo asubuhi na ofisi za usalama nchini Uganda akiwa pamoja na mamia ya wanamgambo wake. Habari nayo hakikishwa na duru zetu mbalimbali za pahali Wafanyabiashara wa sekta mlimo wananchi na wageni wanakusanywa tangu leo mjini Kinshasa. Serikali ya Kongo inatamani kuwakaribisha katika sekta hiyo inayohitajika msaada wa kifedha wa zaidi ya dola za Kimarekani miliardi tano kwa ajili ya miaka mnane. Jimboni ba Kongo viongozi wa asili wanadai kushiriki kwao katika mpango wa kusimika mipaka katika bahari kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola, kwani kutoheshimu mipaka huenda kwa msingi wa mizozo katika kazi ya petroli katika Xenofilo. Oh, karibuni kwa habari zetu. Sultani Makenga aliyejitaja jemadari wa kundi la M23 uenda alishikwa leo asubuhi na ofisi za usalama nchini Uganda. Habari nayo hakikishwa na dhuru zetu mbalimbali mbali za pahali. Bernard Nyangi anatueleza mingi kutoka Goma. Kwa mujibu wa dhuru hizo, Makenga Sultani uenda alishikwa akiwa pamoja na mamia za wanamgambo wake. Ila hadi sasa viongozi jimboni wajizuiza kunena lolote kuhusu swala lile. Ikumbuke kwamba nitokea Jumatatu ndiyo kiongozi yule wa waasi wa M23 aliondoshwa na FARDC toka mlima wa Chanzu alikokuwa akishimika ngome yake pamoja na wanamgambo wake takriban mia tatu. Huyo aliyeripotiwa kukimbilia nchini Uganda, alinena hivyo liwali wa jimbo wakati alikuwa ziarani katika mlima ule wa Chanzu siku ya tatu. Angalau hadi sasa haijulikani maafisa wengine wa M23 wanapatikana ama walikimbilia maeneo gani? Msemaji wa FRDC jimboni Kivya Kaskazini, Kanali Olivier Amuli aliwaambia waandishi wa habari siku ya pili iliyopita ya kwamba baadhi ya waasi wa M23 walikimbilia nchini Uganda na Rwanda. Goma, Bernardin Yangiraju Kapi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina sahihi mazungumzo na waasi wa M23 hayana tena maana lakini kama nafa kurudi mara tena Kampala itakuwa na lengo la kukubalisha kundi lile kujivunjwa kwake msimamo uliojulishwa na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kisha kuchukuliwa kwa Chanzu na Runyoni na askari wa jeshi la taifa kikao cha mwisho cha kundi lile la waasi msimamo huo wenda kukumbushwa leo mbele awapasha habari mjini Kinshasa na kiongozi wa mpango wa uchunguzi wa makubaliano ya Addis Abeba. Tumsikilize François Mwamba mbele ya mikrofoni ya Dona Mazimba. Regional, international. Katika kiwango cha kanda la wala kimataifa wanapendelea kukue hati moja ya tangazo basi, watuonesha hati yenyewe, watuonesha hati yenyewe ambamo wanasema, kwa mfano, M23 aliandika tangazo moja. Ni vizuri tangazo hii kuandikiwa sawa hati rasmi, ambamo kundi ya M23 nakikisha kweli wanashindwa, na ambamo wanaomba serikali ya Jamhuri kusaini juu ya kukubali kwamba kundi ya waasi wa M23 haiko tena. Ingekuwa kuna hati ya namna hii, kwa sababu gani tutakataa kusaini? Sasa ikiwa ni juu ya kuenda kusaini maneno ambayo kuenda kinyume na katiba yetu, wala ambayo kutafuta kuonyesha kwamba sisi kushinda vita, hakuna mutu ambaye ataenda kusaini cheki fulani zidi Jamhuri ya Kongo. Hata hivyo hatari hii haiko. Ikiwe hatari hii iko ilikuwa ni mbele ya sisi kushinda vita, tusiogope. Jimboni Kivu ya Kaskazini zaidi, waasi kumi wa kundi la Maimai walijitoa jana mjini Beni. Sherehe iliendeshwa kuna kokempi ya kijeshi ya Uzakaf, kikao cha kwanza cha jeshi la taifa mbele aliwali wa mji Beni. Ni kundi la pili la wa maimai wenye mai kujitoa pa Beni kisha kundi lile la kava waseli aliyejitaja jamadari ambao walijitoa mwezi wa kumi uliopita. Ni bahati kwa viongozi wa jeshi la taifa pa Beni wato Owe mwito kwa makundi mengine kumiliki kumiliki sila waweze kuacha sila kwa utachi wao. Marcel Papi Mukeba anatueleza mingi ni wapiganaji wa maimai kumi na tatu wakiongozwa na Albert Marechal Fobaifo baif aliyejitaja kanali, ndio wamejitosha porini. Kikao kikuu cha au wapiganaji kilikuwa Mwalika, ni muji mdogo unaopatikana katika sheferia Bashu pa karibu kilomita makumi ine mashariki mwa mtaa wa Beni. Kiongozi wa sekta ya kwanza ya FRDC Beni amesema ya kwamba hao wapiganaji wa maimai wametoka porini na silaha mbili ya aina ya AK-47 mishale kumi na makisu kwake kanali Diedone Muhima. Ni wa majimaji wa kikundi cha Kasereka Lya Nabo Mandefu aliyejitaja jemadari. Huyu Mandefu anafungwa Kinshasa toka mwezi wa tano, muda wa kungoja kuingizwa kwao jeshini la taifa. Wapiganaji wa maimai hao wanapatikana Pamambango, ni kempi ya FRDC inayopatikana kwa karibu kilomita kumi na mtaa wa Beni. Kiongozi wa sekta ya kwanza ya FRDC ya Beni ameomba vikundi vyote vya wapiganaji kuweka silaha chini ili kujenga amani na kuepuka msako wa jeshi la taifa amesema kanali Diedone Muhima Beni Martial Papimukeba Radio Okapi <tipos> Kama vile niliwaelezea katika vichwa vya habari, wenye kuunda kazi katika sekta ya mlimo, wananchi na wageni wa sasa na wa zamani wanakusanywa tangu leo asubuhi mjini Kinshasa katika mkutano utakaohudumu siku mbili. Serikali inayoandaa mkutano huo kupitia wizara ya mlimo inatamani kukaribisha wafanyabiashara katika sekta hiyo. Mahitaji ya mlimo nchini Kongo ya kidemokrasia yanaomba msaada wa kifedha wa zaidi adola markani, ya dola za kimarekani, miradi tano kwa ajili ya miaka mnane walatokea mwaka nao hadi mwaka wa elfu mbili makumi mawili wazira wasikae na mambo ya mlima, wanaomba wafanyabiashara wanaosimikwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waseme ukweli kwa wale wanaotamani kukuja kwa kusimika kazi zao. Fuateni Krisostom vaa Mwiti, masemi yake yalichukuliwa na Daniel Tambizoni wandugu zetu wa wezekezaji wa pesa kupitia upendo wenu wa nchi hii jamhuri ya kongo ya kidemokrasia itanutolea faida mengi karibu elfu mbili ya kuweza kufanya kazi ya kilimo ambazo kuwa kati ya majimbo kumi na moja faida kunutolewa na nchi siku ya leo zitakuwa zinabadilika na kusoga mbele siku yote na zitakuwa zinaonekana kupitia ofisi ya wizara inayohusika na kilimo na maendeleo ya vijiji kwa wenye wanakuwa wanaishi nchini kongo katika kazi ya kilimo tangu miaka mengi Serikali ya Kongo inashukuru kazi yenu na gisi muliitika kusindikiza kazi yake. Kwa hiyo serikali ya jamhuri inaahidi kuwapa yenye mutakuwa nayo lazima, na hapo hapo serikali inaalika nyinyi wote kusindikiza vizuri kazi yenu, kwa sababu kuna wengine wanakuwa wanabaki tu bila kusema neno yoyote. Viongozi wa kiasili wanadai kushiriki kwao katika mpango wa kusimika mipaka katika bahari kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola. Ndivyo walisema wawakilishi wa viongozi wa kiasili wa nchi hizi mbili jana pa Mwanda wakati wa kukomeshwa kwa mkutano ulioandaliwa na shirika la raia kuhusu kazi ya petroli kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Angola. Mwanda ni mji mdogo wa pwani unaopatikana pa kilomita 213 magharibi mwa mji wa Matadi jimboni bako. Kufuatana na viongozi wa asili, kutoheshimu mipaka huenda kuwa msingi wa mizozo katika kazi ya petroli katika eneo hilo, hali inayokubaliwa na waziri jimboni wa madini na mafuta ya gari. Taarifa Derek Lelo wa Redo Kukiele, inasomwa studioni na Webili Ivan Lutumba Baani. wanaomba ushiriki wao wakati wote kuna mazungumzo juu ya upatanisho. Mwakilishi wa Bahami wa nchi Angola kusema kwamba Bahami ndipo wanajua vizuri mipaka za vijiji, kulingana na masemi ya François François Kotunga Alberto, maongezi juu ya makubaliano wakati wa migogoro za udongo aziwezi kufanywa mtaani Kongo bila baani ambaye kujua vizuri wakaji eneo, zaidi zaidi mipango kuhusu uongozaji wa taifa, iwe juu ya mafuta, mipaka za mito, hata za udongo. Ni kwa hiyo wanaalika maserikali zote, kwani wakati wote kunaonekana tatizo fulani kati ya wakaji wa nchi mbili hizi. Wanapaswa kujua, kwani wakaji wa kabila Kongo ndipo wenye udongo kati ya eneo hii ngambo yake. Waziri Jimboni wa Kongo anayehusika na, na madini anafurahishwa na wazo hii. Lazima wazo hii kuandikiwa sawa pendekezo na kutumwa kwenye serikali ya Jamhuri ya Kongo na Angola. Tukumbushe kwamba migogoro za mipaka kusababishwa na usimamizi wa eneo kuwa na mafuta kati ya nchi mbili hizi zinadumu tangu miaka mengi. Nchi mbili hizi zinakuwa kila mara na ugomvi juu ya eneo hii ya udongo kuwa kwenye mipaka ambayo kuwa na mafuta mengi <tune> Hatimaye kulifunguliwa leo asubuhi mjini Lubumbashi mkutano mkuu wa sita wa shirika la wakongomani wenye kuhusika na afya ya uzazi. Kiini chake kusimika mbinu za kupunguza vifo kwa wamama na watoto wakati wa kuzaliwa. Zaidi waganga makumi matatu na wauguzi wanaohusika na uzazi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, nchi zingine za Afrika na Ulaya wanashiriki mkutano huo utakaodumu siku tatu. Mafasirio mengi na mwandishi wetu kutoka mji wa Lubumbashi. Sio vema kila mara mama kufariki anapojifungua. Wanganga wa nchi la RDC wanayehudumia matunzo ya wanawake wachawazito wanakusudia kupiganisha jambo hili. Waziri jimboni Katanga anayehusika na jambo la afya amejulisha kwamba idadi ya wanawake wanayofariki wakati wa kujifungua huonekana kuwa juu ya kutosha nchini RDC. Baina ya wanawake elfu mia moja waliojifungua ni wanawake mia tano makumi na kenda waliofariki waliyefariki. Nao kwa jumla ya watoto elfu mia moja waliozaliwa ni watoto waliyefariki. UNFPA inajulisha kwamba idadi ya vifo huhesabiwa kuwa juu zaidi kwa kawaida barani Afrika. Naye bibi Karin Katumbi, mke wa gavana jimboni Katanga, anayesimamia kikao hiki amehuzunisha kuona kazi ya kuhudumia matunzo ya wanawake jimboni Katanga kuwa afifu kabisa. Ametoa pendekezo izidishwe vituo vya afya hasa vijijini. Lubumbashi, Madeline Waila, Redio Okapi. Aksanti sana Madeline Waila ni pamoja na wenzio. Tunakomesha habari zetu, wapenda wasikilizaji. Aksanti kosikilivu wenu oh.