Tayari wajumbe jumbe wa serikali ya Kinshasa walikaribishwa pa Munyonyo Commonwealth Resort na nafasi mazungumzi yataendeshwa, lakini bado ujumbe wa M23 kutoka Bunagana uya wasili nchini Uganda, jambo lenye kupelekea duru zimoja kusema mkutano huo kati ya pande hizo mbili unaweza anzishwa siku ya Mungu ijayo. Jimboni mashariki zaidi ya watu elfu tano wanalazimishwa kuhama makao yao katika mji mdogo wa Basoku kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi tano na Kisangani, ni sababu ya mafuriko ya maji kutoka mto Aruimi kisha mvua kali za siku zilizopita katika eneo hilo. Mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga, bei ya unga wa mahindi inapanda sana, saki ya kilo makumi mawili na tano iliyouzishwa faranga za kongomani elfu kumi kimeuzwa kwa sasa elfu kumi na nane na hata elfu makumi mawili na mbili. Oh, e, mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23 wajumbe wa serikali ya Kinshasa tayari walikaribishwa pa Munyonyo Commonwealth Resort, nafasi mazungumzo yataendeshwa. Ujumbe wa M23 kutoka Bunagana bado ya wasili nchini Uganda. Lakini ujumbe wa kundi hilo kutoka Ulaya unapatikana mjini Kampala. Duru zingine zilisha kwamba mkutano kati ya pande hizo mbili huenda unaweza anzishwa siku ya Mungu ijayo. Taarifa ya Innocent Ulenga kutoka Kampala inasoma sidoni, nawe Emil Sadiki Pamunyonyo comonuel femali tumeketi mchana mzima, wenye kuonekana ni ujumbe uliotumwa na Kinshasa yenye kusindikizwa na waziri mkongomani anayehusika na mambo ya kigeni Raimu Kibanda, mpatanishi mkuu kuhusu makubaliano ya Goma yenye inapashwa kuchunguzwa. Amesindikizwa na president makamu wa kwanza wa chumba cha wanabunge Charles Mwando Simba. Ndani ya ujumbe huo kumeonekana prezidenti wa wili wa shirika la raia wa kivu ya kaskazini na kusini. Upinzani umeakilishwa na Christian Badibangi na François Mwamba. Padri Malumalu anasindikiza naye gundi la wataalamu. Prezidenti wa CNDP chama cha siasa kinaonekana, lakini kwa upande wa M23 hata mtu mmoja hajaonekana pa Munyonyo, lakini kwa habari tunazo usema kama wana memba wa moja wa gundi hilo kutoka Ulaya wapo ndani ya mji mkuu wa Uganda na wanaongoja ujumbe kutoka Bunagana wenye wanaweza kufika leo magharibi pa Kampala. Hata ujumbe huo wa M23 kufika leo magharibi, mazunguzo hiyo hayatakuwa hata siku ya sita, kwani mpatanishi mkuu wa serikali ya Kongo yupo Dar Salama kwa mkutano wa Sadeke na anaweza fika Kampala siku ya sita magharibi. Icho, siku ya kikao hicho kinaweza kuanza siku ya Inga. Hey, jue ni kwamba nchi za kusini ya Afrika zilianza leo siku ya tano mazungumzo kuhusu hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano wa kwanza ulielekea maraisi wa nchi tatu za Sadeke. a kuhusika na usalama ni maraisi wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini wa Tanzania na wa Namibia. Watashiriki katika mkutano wa kufuata marais wa Mozambique, Malawi na wa Angola. Rais Joseph Kabila aliondoka leo hii asubuhi mjini Kinshasa kwa kwenda nchini Tanzania kwa kushiriki katika mkutano ule. Naye Rais Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville aliomba leo siku ya tano nchi za Afrika ya kati ushirikiano bila kuchoka kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wakati aliongoza maandamano ya miaka makumi mawili ya kamati ya ujuzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu swali za usalama katika nchi za kanda la Afrika ya Kati, ikiwa ni kati ya nchi hizo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu elfu tano wanalazimishwa kutoka katika makao yao na kwenda katika kata zingine za mji mdogo wa Basoku, ni sababu ya mafuriko ya maji yenye kugusa mji huo wa jimbo la mashariki unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi tano na mji wa Kisangani. Ni maji kutoka mto Arwimi kisha mvua kali za siku zilizopita katika eneo hilo, hali inayoharibu pia kazi za masomo na za kiuchumi mjini humo. Taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko inasema. Sidoni nawe Gilbert Kwangaba. Katika kata la Ambambe Mambandu au Limbamba, nyumba za wakaji zinakuwa ndani ya maji. Zaidi ya jamaa mia tano zimehama na kuelekea katika kata jirani. Wengi kati yao wanasema ni hatari kwa afya yao sababu maji ndani ya muji inasaidia imbu zenye kuambukiza ugonjwa wa malaria kuongezeka haraka sana. Wakaji wakata kata zilizo jia maji mengi wamepata shida kuelekea sokoni, barabara zote zimeweza. Katika eneo hilo, hata shule nazo zimeweza kuguswa. Eneo hilo, darasa ine juu ya darasa sita kwenye komplekse bondeko zimejaa maji nazo. Hali hiyo imeonekana pia kwenye shule la msingi la Elikia eneo hilo. Upande wake, mkuu wa tarafa la Baso anangojea kuendesha mazungumuzo na kiongozi wa muji huo ili wajue mambo yote kamilifu kuhusu mafuriko hayo. Tuwajulisha kwamba wakaji wa vijiji 15 vinavyokuwa kandokando ya muto Arwimi vinakumbwa na mafuriko tangu wiki tatu sasa. Maji yanaendelea kuongezeka haji kwenye makao ya mkuu wa tarafa hilo. Jamaa nyingi zinaishi ndani ya mitumbwi kwa sasa. Wilayani Ituri, shirika la msalaba mwekundu linadai ujenzi wa chumba cha wafu katika hospitali wa kuu ya mji wa Bunia ni kwa kuruhusu kuzikwa katika hali ya sawa kwa jamaa zenye kufisha na sio katika haraka sawa wakati tunao. Mwito huo ulitolewa jana siku ya ine pa Bunia wakati wa kukomeshwa kwa mkutano wa mipangilio ya kazi za afya kwa mwaka wa 2013 wilayani Ituri. Malizo mingi nawe Jean-Claude Luki. Hospitali kuu ya Bunya inakuwa tu na nyumba ya kulinda watu wenye kufariki, yaani Sardemor, lakini inakuwa katika hali isiyofaa na inapokea watu wengi wenye kufariki toka mahali mbalimbali. Na Dej Oja ofisa msemaji kuna kituo cha chama cha, cha msalaba mkundu hapo nyumbani amesema kwamba mwili ya wafu wengine zimeharibika katika hiyo nyumba. Kwa ngambo yake Pascal Mbuka na daktari kiongozi kuna hospitali kuu ya Bunya amehakikisha kwamba tayari kuna hatarishwa mradi kujenga nyumba mpya mahali kwenye kutaanza kulindwa watu wenye kufariki lakini bado wanaendelea kutetea kwa kuomba fedha kwa kutimiza hiyo mpango toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Loki, Radio Okapi. Na karibu mayatima na wajani mia mbili wa askari polisi waliandamana leo siku ya tano, mbele ya ofisi ya inspekta mkuu wa polisi hapa mjini Kinshasa. Wanadai mishahara yao ya miezi miwili yenye haijalipwa hadi wakati tunao walisema kuwa kunako wizara ya watumishi wa serikali na katika mabenki za mji wa Kinshasa kwa kupokea fedha zao, walitumwa kunako ofisi ya inspekta mkuu wa polisi. Mmoja kati yao wanafasiria mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima, tunaomba haki yetu, wanatutembeza bila jibu. Walituambia kuja baada ya masaa makumi ine na manane Tulianza wiki iliyopita, wanatupeleka kwenye fonction publique na kwenye mabenki bila hata vitambulisho. Tunatembea, hatuna namna ya kurudi manyumbani tena, kwa sababu hawatulipe. Ni tangu sasa miezi mbili, hatupati pesa, hatujui tufanye nini, hatujui namna gani kulipia watoto kwenye masomo. Kunako ofisi ya kazi ya inspekta mkuu wa polisi, polisi walisema kwamba kiongozi mkuu mwenye uwezo kutoa jibu kwa wanawake wajane hao na mayatima wa askari polisi hayupo hapa mjini Kinchasa na pambanda kawajane, na mayatima wa watumishi wa zamani wa shirika la NSS nao wanadai malipo ya miezi mwezi wa Septemba hadi Novemba iliyopita hakuna jibu waliopata kutoka ofisi jimoni Equateur ya enses kuhusu mahitaji yao, na wafahamu wafanya nini mbele ya matatizo wanao ya maisha, hususan malipo ya wa masomo. Wamoja walishuhudia mbele ya mikrofoni ya Henri Lebondo Bokelu mibali na bisho bakufi: wabwana yetu walishafariki. walituacha na, walisha na mizigo ya watoto tuko napangia, tulisha eneza miezi tatu, hatupokei tunateseka, watoto hawasome tena. Mbele walikuwa na tulipa kila mwezi, sasa aina tena vile. Mpesa zile zinaenda wapi? Kiongozi anaenda mjini Kinchasa, mpaka sasa hatu yapata jibu. Watutumie mpesa zetu, tulisha zeeka, maisha zetu zinakuwa mbovu sana. Mwakati wa bibi Gerengo tulikuwa napokea mpesa bila shi. Adeje wa sasa anatusumbua juu ya nini? Tunateseka, wanatufukuza monyumba, tunaeneza miezi tatu bila mishahara, watulipe juu watoto yetu nao wafurai mzuri. Akiulizwa kiongozi jimboni kwa tewa wa shirika la INSS anayepatikana ziara, ziarani mwakazi mjini Kinshasa, aliwaomba uwawe na uvumilivu. Emmanuel Sabundu anasema kibarua cha malipo yao tayari kilisainiwa na kitafikishwa mjini Mbandaka mwisho wa juma. Tunayo mjini Lubumbashi, bei ya unga mahindi inapanda sana. Saki ya kilo makumi mawili na tano inauzishwa fanga za kongomani elfu makumi mawili iliyouzishwa zamani elfu kumi mengi nawe Denis kutoka mji Lubumbashi. Wa hapa Lubumbashi, bei ya unga wa muhindi imebadilika mara na mara tangu mwezi Novemba. Mfuko wa unga uliouzwa kwa franga elfu tisa kunapita mwezi mmoja umeuzishwa kwa franga elfu kumi na moja, elfu kumi na nane na leo hii ni elfu makumi mawili na panafasi ningine, elfu makumi mawili na mbili ya franga ya Kongo. Wanunuzi wanalalamika Mfano wa baba huyu tuliyemkuta eneo ya soko mzee Kabila, unajua mazao ya muhindi hapa jimboni ni madogo, hayawezi kufaa wakaaji wote. Fatana na shida hii, viongozi wa serikali wanapaswa kuwapa moyo walimaji. tulipowaoji wa mmoja kati ya wafanyabiashara wanaonunua unga pale Zambia, wao husema viongozi wa serikali ya Zambia walipandisha kodi, wengine husema walikataza unga wa muhindi kutoka nje ya nchi. Ni kugumu kwa sasa kujua kama mafasirio haya ni ya kweli. Hatukuweza kuwapata viongozi wa feki jimboni kusudi walete maoni yao. Upande wa wizara ya kilimo jimboni Katanga wametujulisha kuwa serikali jimboni itatoa maoni yake siku ya kwanza ijayo. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Okapi, o kapi o