Tunawasalimu na kuweza kuwakaribisha pata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Bakongo mchini Matadi, kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi waliwali wali, na makamo wake na kurti ya sheria ya mwito pale Matadi imekomesha hali yote ya mzozo na manunguniko. Tubaki tu pale Matadi kwa kuweza kwazusha kama watumishi wengi wenye kuhusika na usafirishaji kupitia barabara ya taifa namba moja wamegoma kazi na kuandamana, wanaomba hivi hali ya kazi yao ibadilishwe vizuri. Jimboni Kivu ya kaskazini, mkukiongoza kundi la Maimai aliyetoroka gerezani Munzenze wakati Goma aliwapa ndwali katika mtaa wa Rubero. Habari Kami, kamili, habari yenye kutufikia kwa wakati huu inahakikisha kama waoni wa kundi la M23, kundi lile linatoka kuchukua hatua ya kuacha vita jimboni Kivu ya kaskazini. Hatua hiyo inachukuliwa pa Kampala na kuhakikishwa na mwandishi wetu Jile wa Monangala ambaye anapatikana mjini eh, Kampala nchini Uganda. Leo hii kisha mchana ndipo hatua hii iliweza kutangazwa kiserikali na François Rucogoza katibu mtendaji wa kundi lila wa M23. Huyo anahakikisha kama kundi lake M23 lipo kwa manufaa ya amani na linaendelea na mazungumzo, hata kama serikali ya Kongo Kinshasa inataka kusaini makubaliano yale ya kuacha vita jimboni Bakongo. Mjini Matadi, korti ya sheria ya mwito itangaza kiserikali leo hii matokeo ya uchaguzi waliwali wa jimbo na makamu wake Jaque Mbandu Situ ndiye liwali wa jimbo na makamu wake ni Aturu Matubwana. Utangazaji huo wa matokeo ya uchaguzi kuhusu liwali na makamu wake ndiyo inakomesha kabisa mzozo uliosababisha uliosababishwa na uchaguzi wa viongozi vile mbili jimbo limbakongo, tarehe makumi mbili na nane hadi tarehe makumi tatu na moja Oktoba mwaka jana. Taarifa ya Jiro Zenyampana mengi sizonti yafati na mwandishi wetu Bililiotumba hiva Kulingana na chumba cha mahakama ya muji baada ya hukumu ya mahakama ya rufaa ya Matadi tume uhuru ya uchaguzi itajulishwa. Kwa upande huu tume ya uchaguzi itaandikia rais kufuatana na muda yenye kuruhuswa na sheria. Hatimaye rais wa nchi atasaini amri na basi itafuata sheria ya uhamisho wa madaraka. Utaratibu mzima unaweza kufanyika katika wiki moja wakitumika kwa haraka, kusema mtaalamu mmoja. Mara moja liwali mpya wa jimbo Jack Mbadu Msitu anawezi kuunda serikali yake yenye ubungi wa jimbo la Bakongo utapatia uwezo wa kuongoza liwali. Ambaye alipata uwezo atatoa mradi ya bajeti yake yanaohusiana na kazi yataoendeshwa kati ya jimbo ya Bakongo kulingana na kalendari ya tume huru ya uchaguzi. Liwali mupya anakuwa na miezi ine tu kabla ya uchaguzi ujao kati ya jimbo miji na vijiji. Futi Bwanga Shrama, mwanasheria na shahidi wa liwali, iko na ujasiri kuhusu mapenzi ya liwali njuu ya maendeleo ya jimbo ya Bakongo. Tubaki tu katika jimbo lile la Matadi kwa kutuha kutuha, kama madereva wa usaidizi wao waliandamana jana mjini Matadi jimboni Bakongo. Walishiriki pia wajumbe wa watumishi wa makampuni ya usafirishaji wote wenye kutumia barabara ya taifa namba moja, Kinchasa Matadi. Wanaomba hali yao ya kazi iwe nzuri bila masito. Presidenti wa shirika la watumishi au sikae na usafirishaji barabarani, anawaomba kuendelea na mgomo wa kazi ili bila shaka wapate faida. Ripoti ya Rojigima Mnyampana meiti afati na bili Ivalutumba walikuwa karibuni mia kenda wadereva wa na wasaidizi wao wenye kampuni makumi tatu ambaye walikuwa barabarani kwa ajili ya kushutuma hali ya kazi yao. Kulingana na masemi ya msimamizi wa muji wa shirika ya watetezi waendesha gari zinabeba vitu, hali ya kazi yao ni mbovu kabisa na hakuna kuheshimu kwa kanuni ya haki ya wafanyakazi. Kwa hiyo wanaomba kuboresha hali ya kazi mbele ya kusimamisha mgomo wao. Kati ya maombi yao tunaweza kutaja kuangalia na kulipa madereva wenye kubaki na vilema vya mwili kweli na kulipa wenye kueneza umri ya kusimamisha kazi kufuatana na franga yao walikuwa wakiwakata kwa mishahara. Nyuma ya mkusanyo wa jana siku ya kwanza na vipande vyote, kiongozi wa jimbo anawalika wote kuwa na utulivu. Jamal Zeidio anasema kwamba wakilishi wa madereva wanakuwa wanajikusanya na wakuu wao kati ya mji. Anaomba kwa wasimamizi wote wa makampuni za magari kuchunga gari zao nyumbani hadi watapata suluhisho nju ya maombi ya watumishi hawa wote. Analika wote kuheshimu pango zote wamechukua. Tujulishe kwamba kundi moja ya watetezi wa watumishi wa magari za kubeba vitu wa Kongo wanakuwa hapa Kinshasa kwa ajili ya mazungumuzo na waziri ya usikai na kazi jimboni Katanga. Pakamina kuliharibishwa zaidi ya sanduku yani kazi ya mia kenda ya pombe ambayo hujulisha kama ilikuwa mbaya kwa afya wenye kunywa, kufatana na maoni ya kiongozi cha distrikti ya ya Olomami hatua ile inayoshabaa ya kukinga afya na maisha ya raia kwa upande wake kiongozi cha kampuni ya pombe Pakamina kilijulisha kama hawatengeneze pombe, lakini wanapata pombe kutoka kampuni ya Kolwezi. Na kiongozi cha Kolwezi kilitupilia mbali wazo lolote la kuzania kama walituma pombe mbaya. Mengi Tiafate na Pole Munanga. Katika taarifa ya Jangandu, operesheni ya ya ya kumwanga pombe yenye kuharibika ilianzishwa tangu jana, siku ya kwanza na inaendelea kwa siku ya pili hii. Amenena kamisha wa wilaya ya Olomamii. Kwake yeye, yenye kusababishwa jambo hilo ni baada ya kuvumbua uchafu ndani ya wingi wa machupa ya pombe, na hii ilikuwa ku siku ya kwanza ku mwezi wa Januari huu. Hebu tumsikilize kamisha wa wilaya. Pombe balituma huko kukamina ilikuwa yenye kuharibika, na vile nilishuka peke yangu kubraseri, nikaenda kubaonyesha ya kusema hili pombe yenu ishaharibika, tunakwenda navyo mutepo, tunaanza kuverifienaseemti batu yenu baangalie ba zi habari hii imehakikishwa na ushuhuda wa umoja toka kiwanda cha Kamina, na umenena ya kama inabidi kuwahoji viongozi wa kiwanda cha kutengeneza pombe cha pale Kolwezi, kwani ni wao ndio wamepika pombe hiyo, na kuharibu kwa pombe kumesababishwa hasara ya karibu ya franka ya Kongo milioni tisa. Kwa upande wake kiongozi wa ofisi ya kiwanda cha Kamina hapendi kunena jambo lolote kuhusu mambo hiyo. Tuwajulishe julise ja kwamba kiwanda cha Kolwezi kwa upande wake kimetupilia mbali mashtaka hiyo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi mkuu kiongozi mmoja wa kundi lenye silaha ameuawa pandwali Lubero. Jina lake ni Kambale Ali aliyekuwa akiitwa Bwana Ali, ali, kiongozi wa Maimai aliyetoroka gereza kuu Munzenze Goma, wakati wao ni M23 walichukua mji ule. Bwana Ali aliuawa pandwali kusini mashariki mwa mtaa wa Lubero na moja wa kundi lake pamoja na wengine wa Maimai siku ya Mungu iliyopita katika shamba la mboga la wanyama Virunga Kambale Ali alikuwa gerezani Muzenze sababu ya hukumiwa kwa kuwaua askari tatu wa Monesco mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi katika mtaa wa Kirumba. Kambale Ali kisha kutoroka gerezani alijielekeza katika sekta yake Ndwali. Taarifa nyingi na Bernard Nyangi, wiki mbili zilizopita, Bwana Ali alikuwa tayari amekusanya wanamgambo wake na kunyinyasa wakazi eneo lile la mtaa wa Lubero. Huyo hutumiwa hata kumbaka wiki jana mama mmoja mkulima pandwali za eleza duru za shirika la raia la pali. Jumapili jioni, wa Mayimayi wengine toka Chanika wakamshambulia peke yake akafa. Ya na mmoja wa wanamgambo wake Katambu Jean-Claude kapatwa na jeraha na akafa jana Jumatatu kwenye hospitali ya Kaina, zaeleza duru hizo. Kambale Ali alikuwa amehukumiwa kifo na mahakama ya jeshi pa Goma mnamo tariki 15 Juni mwaka wa 2011 akitumiwa kuchangia katika mashambulizi na mauaji wa askari watatu wa, wa Monisco wa asili ya India Agosti 18 mwaka wa 2010, Pakirumba. Wenzake wane waliotumiwa kesi hicho hicho walitoroka nao pia jela la Munzenze Novemba 19 mwaka jana, na hata sasa wakosekana. Goma, jimboni Kivu ya kusini, katika mtaa wa Vira, vitendo vya kujipatia sheria au kujilipishia kisasi vinatendeka sana mjini mule. Jana siku ya kwanza, watu mbili waliuawa na nyumba kuunguzwa katika kata ya Kilomoni. Na na ya na vijana walioandamana, kwani watu mbili waliuawa, akiwamo mwanamke mmoja na mwanaume wa umri yapata miaka makumi sita walizaniwa kuua bibi wa mwenzao kwa kutumia ulozi. Ripoti ya Geze Shabilepa. Mengi tuyafate sijioni na Bili Lutumba Shabirepa ni wa Radio Messaje di Peuple pa Uvira wakati wa Uvira wanaendelea na kujikatia wao peke mashtaki kulingana na masemi ya mashirika ya wamama yosikae na kupinga mabaya yenye kutendea wanawake. Tangu mwaka wa 2011 walihesabia matendo haya makumi tatu mjini Uvira. Watu wengi ambaye walilipizwa kisasi ni wenye walishitakwa sawa wale wenye kuwa walozi. Hadi mwezi wa kenda mwaka wa 2012 watu makumi mbili na saba walishitakiwa sawa walozi na wenye walilipizwa kisasi kenda na mume moja waliwawa juu ya ulozi. Idadi ya watu wenye kulipizwa kisasi unaongezeka tangu mwaka wa elfu mbili kumi moja na mbili, kusema mama Abigaili Bitondo, msimamizi wa shirika hizi pale Uvira. Wanajulisha tena hakuna hata mtu moja alishtakiwa mbele ya mahakama. Upande wao waendesha mashtaki pale chumba kya mahakama mjini Uvira wanatupilia mbali masemi ayo na kujulisha kwamba watu wengine wameisha kufungwa. Wanashutumu kazi ya mashirika ya wanawake, kwani aufike kwenye mahakam kwa ajili ya kuhakikisha idadi yao. Kinchasa, Bwana Mboka ni mpinzani wa kisiasa aliyefungwa tangu siku ya yenga, ali, tangu siku ya yenga ali, yeneza miaka tatu katika gereza kula makala pamjini Kinchasa, akwa katika hali ya kungoja kuwachishwa kwake huru waenda kutukia tarehe sita mwezi wa saba ujao. Kundi la kundi la waendesha mashtaki limwomba kumwacha uru kwa muda ili apane pesa, lakini Mkili wake Roger Ipunga aliweza kukataa. Tumsikilize, msikilize akiwa njeni mwa simu na Jeff Ngowi. Kusudi ya fungulio inafaa malizi kifungo alichoshitakiwa kwa hatua ya kwanza iliyochukuliwa na waamuzi wa amani, na chuo kikuu cha ukata mashitaka ilitia mkazo kwa hatua hii, walimkatia miezi arobaini na mbili, na kama tunajumulisha inapashwa kuwa mpaka tarehe sita mwezi wa saba, na kwa hii tarehe ndiyo kifungo chake kinapashwa isha, na sasa alishafanya miaka mitatu, inabakia miezi sita. Kwangu mimi si vio wenye wanenda kumwona ili afunguliwe naja, japo najua kwamba kuna hatua kwenye chuo kikuu cha uamuzi na hatua hii iko kati ya kufanyika. Kumbukeni kama mpinzani Moke alifungwa tarehe sita mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na kuhukumiwa na miezi makumi nne na mbili gerezani, sababu ya kuumizana na mangumi wakati wa mazungumzo kupitia television, na pia aliweza kupewa angalisho na, na, pia na koti kwa sheria na kumtusi pia rais nani. Hapo tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Silve Matundu, na kundi liweza kuandalia taarifa ya Julienya Mwenyi na Vivine Mbwinga Dembe Vumbu na waandishi wetu wote dunia y mkunda rafiki, asante sana mtatumia kwa wakati uliosonga mbele mno. Tunawacha nafasi kwa bibi na Nabuluju ambaye ataongoza vipindi vingine. Asante, kwa heri.