Nawasalimika, na kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, wazi wa baraza la bunge la taifa walisikiliza leo hii waziri mkuu makamu, akiwa pia waziri wa ukingo pamoja na yule wa mambo ya ndani kuhusu jambo la usalama uliyochafuka tarehe makumi tatu Disemba mwaka, u, uwa, mwaka jana, Kinchasa, Katanga na Manyema mm. jimboni Kasaya mashariki mjini Mbuji Mayi hali ni makumi mbili, na ya wasiwasi saa ine mbele ya maandamano ya UDPS kwa kudai moja wao huru. Shauri la usalama jimboni litupilia mbali maandamano yale. Kinshasa kwa kupinga malaria nchini, shirika ASF limepewa milioni makumi tatu na sita ya livre sterling na Daid kwa kuweza bila shaka kuendelea na mpango wa kupinga ugonjwa ule. Habari oh, kamili. Kinshasa waziri mkuu makamu, na pia akiwa waziri wa ukingo wa nchi pamoja na yule wa mambo ya ndani walisikilizwa leo hii na wana wazee wa baraza la bunge la taifa, na hiyo ni kulingana na swali lenye kuzungumuzwa kwa wakati huu kuhusu hali ya usalama iliyozorota pa Kinshasa, jimboni Katanga na katika jimbo la Manyema tarehe makumi tatu Disemba mwaka jana. Mzee wa baraza la bunge la taifa Modeste Mutinga, mwenyeji wa mwito ule, alihakikisha kama raia wanayo haki ya kujua na kuelewa nini ilifanyika tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Mashambulizi kutukia katika majimbo tatu yanaonyesha kwamba yalipangwa vizuri ni kwa hiyo bwana Modest Mtinga anauliza ofisi ya serikali inayohusika na, na ulinzi kwa sababu gani hawakuwezi kuzuia washambulizi wote katika majimbo tatu na namna gani vituo kuu vya serikali ambavyo vinapaswa kulindwa vizuri vilibaki bila ulinzi wa kweli kweli. Ulizo wengine ni kujua kama wenye kupanga mashambulizi haya wamejuakana, na mipango gani yameisha kuchukuliwa kwa mjibu wake. Waziri anayehusika na, na jeshi Alexandre Luba anajulisha kwamba uchunguzi kuendeshwa ndani ya nyumba ya nafasi moja wa mkungubila mjini Lubumbashi unaonesha kuwa vituo vya serikali vinavyohusika na ulinzi vilikuwa vimeisha kupata habari kuhusu mashambulizi. Ngambo yake waziri anayehusika na mambo ya ndani Richard Muyesh kusema kwamba mipango fulani yameisha kuchukuliwa, ni sawa kuundwa kwa komisheni moja mashtaki zidi nabi na mkungu bila kufungia kwa kanisa ministere de la restauration de Jesus Christ na kuimarishwa kwa tume inayohusika na uchunguzi. Ni kwa hiyo waziri aliomba bajeti ya vituo vya serikali vinavyohusika na ulinzi kuongezwa kuhusu hali na vitendo vilivyofanyika tarehe makumi tatu Disemba mwaka jana pa Kinchasa. Hali za usalama mbovu huenda kujulishwa jimboni Katanga na pia katika jimbo la Ekwatoria na lile la mashariki. Hali hiyo inapenya Monesco kwa kuchungua utawanyi wa majeshi zake makumi kenda asilimia moja katika upande wa mashariki mwa nchi. Hayo ndiyo yajulishwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinchasa, wakati wa mkutano na wa Umoja wa Mataifa wa kila juma na wapasha habari na msimamizi maalumu makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini au sikai, na mipango za mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, jimadari Abdallah Wafi anajieleza juu ya uchunguzi wa mipango ya utawanyi wa majeshi ya MONUSCO. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Misheri Kifinda Ngoi. De la kwa leo uwepo wa makundi la Seleka imeripotiwa katika baadhi ya maeneo ya jimbo la Mashariki ambapo wananchi wanakumbwa na hofu na walianza kukimbia kutoka katika maeneo hayo. Lazima hatua zote zichukuliwe kwa kuhakikisha kwamba kile kilichotokea kwa mashariki ya Kongo isitokee leo katika jimbo la Ekweta na jimbo la Mashariki. Wasiwasi wetu kwa leo ni kuhakikisha hali ya usalama kwa ujumla katika nchi ya Kongo, jimbo la Katanga sisi tulichukua kama vile jimbo yenye kusimama imara katika usalama na ambapo tayari tuliondoa majeshi yetu kwa kuzituma katika Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini au kwenye Ituri. Leo kwenye jimbo hilo la Katanga wakatakatanga bado wanaendelea kushambulia kila wiki, ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Lubumbashi. Umekuwa mashambulizi ya kawaida kutoka kwenye makundi hayo. Hata mji mkuu wa Kinshasa haiko katika ukingo wa matukio ya aina hayo. Kwa wakati tutaweza kuona jinsi sisi katika Monusco namna gani tutakabiliana na kusaidiana na wakuu viongozi wa taifa kwa kupiga vita zidi ya vitisho hayo, kwa sababu hiyo ndio lengo letu. Jimboni Kivu ya kaskazini, ulishakama watu wa moja wa mtaa wa Nyiragongo, kati ya walioshiriki pamoja na wauni wa zamani wa kundi la tarehe 23 wanarudi polepole kwao habari hiyo ilihakikishwa na kiongozi wa mtaa ule ambaye anaomba kwa wakaaji wawe na utulivu na ukimya kwa kurudia kwa wananchi wale na kushirikishiana nao waweze kuishi pamoja kwa kwanini, wakongomani Dominike Bofondo alijulisha kama kurudi kwa wananchi wale walioshiriki na uhuni wa zamani wa tarehe ishirini na tatu hakukatazwe. Shurudi ni rahisi ikiwa una nia ya kurudi kwetu, ukiwa na silaha yako wala bila silaha. Kitu cha kwanza cha kufanya ni kuja kwanza kujiripoti kwa ofisi ya mtaa huko. Kiongozi wa mtaa atakuelekeza kwenye mashirika husika na serikali, ni shirika la serikali lenye kuhusika na masuala za kiraia litakalo kuorozesha, na kwa wakati ule tutakufuatilia sasa popote utakapokuwa. Ni kusema kwamba kurudia kwa watu wale au katazwe, hata kama hadi sasa baadhi yao wanarudi kimagenzo. Tunawatakia ujio mwe kwa ngambo yetu hakuna shida, wote ni ndugu zetu wa Kongomani. Nyiragongo ni mtaa wao, walizalika hapa, wakakomaa hapa, tunawahitaji ila wabadiri miendo yao. Ni sherti raia ielewi kama tuna mwito wa kuhusiana na watu wale, na ni wajibu wetu wa kuwabadilisha mwendo wao. Jueni kwamba katika maoni ya shirika la raia la Nyiragongo gongo yalijulishwa jana, yanasimulia kama jambo lile ni lenye kuchunguzwa na kuomba serikali ichungue watu wale wenye kurudia. Ni hali ya uchunguzi pia kwa wakaji wa Ruchuru kwa kuishi na wale utenda kurudia hawana. Ni kuna vikwazo mbalimbali jimboni Kasai ya mashariki. Hali ya usalama ni ya usiwasi ni ya wasiwasi mjini Mbujimayi sama kumbili mbele ya maandamano liyojulishwa na chama cha siasa idepese. Chama hicho kinadai hivi kuachwauru kwa mwanamemba wake mmoja aliyefungwa na Anel siku ya ine iliyopita, na uyu alitoka kushiriki katika vipindi vya mazungumzo kupitia redio na television. Wakati wa mkutano usio wa kawaida jana, siku ya pili, shauri la usalama jimboni ilikataa kuweko kwa maandamano yale. Taarifa ya Kriste Mukande mengi si na Bili Iva Lutumba. Baada ya mkusanyo ulioongozwa na liwali wa jimbo Alfonse Ngoikasanji, baraza jimboni inayohusika na usalama inakataza maandamano kupangwa na chama UDPS kesho, siku ya ine. Msemaji wa serikali jimboni, Bwana Ipolit Mbwebwe, kueleza kwamba wenye ambaye watatafuta kuzuia uchunguzi unayoendeshwa watahukumiwa vikali. Ni kwa hiyo serikali inakataza maandamano barabarani, watu kuacha kazi mjini, wala umati wa watu mjini. Mambo ya chama UDPS wanasema kwamba kipengele cha makumi mbili na sita cha katiba ya jamhuri ya Kongo kinaruhusa maandamano kutokana na uhuru wa maandamano. Bwana Deni Kalombo, msimamizi wa chama UDPS mjini Mbujimai, anaeleza kwamba yote yalipangwa itafanyiwa. Analeta mfano wagisi wakaji wa beni waliendesha maandamano yao na gisi polisi iliwasindikiza barabarani kuwalinda na kukuwa shida yoyote. Ni kwa hiyo wanajiuliza kuwa bona wakati yote wakapanga maandamano yao wanazuia. Na viongozi kuhusu jambo hili, wale wa jimbo wanajikusanya sasa hivi na wasimamizi wa vyama vya kisiasa, wakati ile Monisco anakusudia kuongea na wasimamizi wa chama UDPS juu ya kuhusu jambo hii. Kwa kupinga ugonjwa wa malaria nchini franka milioni makumi tatu na sita ya livre sterling zilitolewa kwa shirika la afya ya jamaa liuhii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Usaidizi huo unalingana na mpango wa shirika la Uingereza kuhusu uhusiano na maendeleo the fad kwa jamhuri ya Kongo kidemokrasia ili fikirie kwa mipango zake za kupinga malaria, afya ikiwa hivi moja ya hatua muhimu ya shirika lile. muradi huo una hatua tatu, ina shabaha ya kuongeza kuweko kwa dawa ya malaria ya samani. Kufuatana na gund isf, asilimia mbili tu ya dawa ya ya malaria inayokuwa dukani ndiyo inaamuriwa. Mestor ankiba sema kama kazi hiyo hufanyika na uhusiano na mipango nyingine za wizara ya afya, pia wizara zingine pembeni ya usasi wa mazingira, kuna kupulizia dawa ya kuwa vidudu Tunayafanya kwenye mtaa wa afya wa tenke fungurume jimboni Katanga tangu zamani, na tulianza tangu mwaka jana kwenye mtaa wa afya salamabila jimboni Maniema. Kiongozi Nestor uendelea kusema mbinu hiyo ni usaidizi wa ajabu kubwa, ambao ni hali ya mbu zingine hazifi tena na dawa na kwetu ni silaha kubwa nchi nzima. Sura ingine ya mradi huo ni kuongeza mafunzo ya mpango kitaifa ya kupiganisha malaria ama palidi pnlp kwa kifupi na kwa mwisho ndani ya mradi huo kuna ugawanyo wa shandarua yenye kuwa na dawa ya kudumu milioni ine na nusu ya shandarua iligawanyiwa kasai ya magharibi ambao ina watu karibu milioni tisa pnlp huhakikisha kama zaidi ya mpango huo inaendelea na kupulizia dawa ya kuua vidudu na kwa kifupi jioni kama jimbo la Equatoria rushe kama watoto kumi wa umri wa chini ya miaka mitano walifariki na ugonjwa wa malaria katika ya Pailope katika mtaa wa Afya Ikela ni pa kilomita mia mbili kusini mwa Ikela mganga Jean Pierre Lilonga alirusha kama idadi ya wagonjwa ni sasa makumi saba na tano na hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Vajenama na kundi liweza kuandaa taarifa tunapiga nakuacha katika mikono ya Bibi na Nabu Naboloju, ataongoza vipindi vingine. Asante sana kwa hivi. Okapi Okapi ayo Okapi.