Capi. Oh, tunawakaribisha kwa habari zetu jimboni mashariki, kumehesabiwa zaidi ya wagonjwa 1300 wa, wa, wa shurua onivito vya afya mujini Buta tangu mwezi wa sita uliopita, kati yao mane walifariki. Usu kupandishwa kwa bei ya pombe juma jana, kampuni ya Barlima inatoa masababu yanayoelekea hali hiyo. Hisabu ya raiya na makao yao ndio maswali ya leo bungeni la Taifa, ina inchi kuchukua habari zitakazopelekea kwa maendeleo na mengine mengi katika tarifa ya habari. Aksanti kwa kwa, nasi tuanze jimboni Mashariki, kujulisha kwa kwa kwamba katika muji wa Buta, zaidi ya wagonjwa wa wa ya wagonjwa elfu moja mia tatu wa shurua wamehesabiwa kwenye vituo vya afya vya mahali pale tangu mwezi wa sita uliopita. Kati yao makumi manne walifariki. Jacques Mukonkole anatueleza mingi. Kufatana na mganga kiongozi wa hospitali kubwa ya Mjibuta, Dr. Jerry Paite, umaskini ndiye umesababisha vifo vya watoto. Wazazi wengi hawawezi wa kupeleka watoto wao hospitalini. Kufatana na hiyo, watoto wengi wanafariki katika jamii. Hali ni mbovu zaidi. Zaidi ya watoto mia ine na makumi tano wamefariki na magonjwa mbalimbali, hasa kwa surua. Ngambo yake kordonato wa mpango wenye kuhusika na chanjo jimboni Dr. Stefan Itakama nanena ya kama kutokuchanja watoto ndiye jambo yenyi kusababisha ugonjwa wa suru wa mu Jibuta. Nanena ya kama isipokuwa tu chanjo ya watoto ya kawaida inastahili kuandalisha kampuni ya chanjo kwa watoto ote, na kwa wakati huu kampuni ilo inatayarishwa na shirika MSF Swiss muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kuhusu kupandishwa kwa bei ya pombe tangu juma jana kampuni ya Bralima inatoa masababu mengi yanayoelekea hali hiyo. Mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba alitoandalia taarifa inayosomwa toka Mbujimai nawe Jean Milinganyo. Katika tangazo la jana kutoka kiwanda cha Bralima iliyoshirikishwa kwa wapasha habari, Bralima inaarifu kwamba kuongezeka kwa, kwa bei hiyo ni kufuatana na hali ya uchumi ya kisasa. Katika hali hizo wanataja kuongezwa kwa, kwa bei ya ngano, mbili asili mia moja, ni kusema bei iliongezeka kutoka euro mia tatu makumi kenda mpaka euro mia nne makumi saba na tano kwa toni moja. Kuongezeka kwa, kwa bei ya umeme mbili pointi tatu asili mia moja. Mafuta inayoitwa fuel inaanza kulipa ushuru ushuru unaoitwa TVA nafikia sasa 16 asili mia moja, japo ushuru isea ilikuwa 15 asili mia moja, ni kusema tunapoteza moja asili mia moja kwa biashara kutoka Januari mwaka huu. Tujulisha kwamba kuongezeka kwa ushuru huu haitakubaliwa na shirika nchini ya wauzishaji wa pombe, na sasa wanajitayarisha kutouzisha pombe hii Ijumaa pamuji wa Kinshasa. Pia kuongezeka kwa ushuru ni inchi nzima, na bei iliyoongezwa kiasi cha pesa kati ya 100 na 200 ya franga ya kikongomani ni kwa kinyaji chochote cha kiwanda Bralima. Hesabu ya raia na makao yao ndio maswali yaliyozungumzwa leo bungeni la taifa. Ingefaa kufasiria wanabunge, lazima ya kazi hiyo inarahisisha nchi kuchukua habari zitakazopelekea kwa maendeleo. Ni kwa kualika wanabunge kunga mkono juhudi za kupata pesa zitakazosaidia kwa mpango huo, lakini pia kuimiza raia ili wajiingize katika swala hilo. Taarifa mimi Engumba Mulongo, usomi wake studioni na Adolfine Goy, akijitetea ajili ya kurudilia kazi ya kuhesabu wakaaji nchini, kiongozi wa ofisi kubwa ya usika na kuhesabu watu nchini alikazia kusema kama nimwangaza kuonesha hali ya makao ya wakaaji. Profesa Deni Nzita: watu wangapi wanaishi ah, ndani ya manyumba zinastahili, ah, wangapi ndani ya misonge, wapi ambao wanaishi wanyonge, wenye wamekosa matunzo, wanashindwa na kusomesha watoto wao, wamekosa maji safi ya kunywa, na pia wanashindwa kupata moto ya umeme alitangaza kiwango cha franga ya kazi ni dola mia moja makumi mane na mbili milioni elfu kenda kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, elfu mbili na kumi na tatu na pia elfu mbili na kumi na nne Alipaza sauti, serikali jiandae. Kuhusu tukumbushe, ya kwamba walizungumzia pia swala kuhusu uzazi bora. Kumwanzo walichunguza ambacho kinaweza kuboresha afya ya wazazi wa kike na wanaume pamoja na watoto. Aliendelea kusema kama kupanga kizazi ni msingi mzuri kwa kuongeza watu na pia Tujelekeze jimboni mashariki kwa kujulisha kwa kwamba watu wazima wameunguzwa, masikio ya vijana yamekatwa, pia mwanamke mmoja kubakwa. Hayo ndio mashambulizi yaliyoendeshwa jana na wasi wa Morgan wilayani Ituri. Mara hii shabaha yao ni kushambulia maeneo ya Lelesi na Muzaimbwa magharibi mwa Biakato mtani Mambasa. Duru zetu zinajulisha pia kwamba wasi wale waliendesha poraji, jambo linalohakikishwa na shirika la raia la Biakato na kiongozi wa kiasili wa kijiji hicho kutoka Mambasa. Jean-Claude Kabala wa Radio Amkeni alitutumia taarifa inayosomwa toka Lubumbashi na Madeleine Waila. Wakaji wa pale Mzaibwa na Lelesi walikuwa katika shida siku ya tatu hii kwa kushikwa kwa vijiji vyao na wanamgambo wa bwana wa vita Morgan. Ushuhuda kutokea hapo usema kwamba baada ya kushambuliwa kwa kijiji cha Lelefi, wanamgambo wameendelea kufanya msako katika nyumba zote zilizojengwa maeneo hiyo. Tena katika kijiji hicho bwana moja aliyepima kujipenya amekatwa viungo vya uzazi na wanamgambo hawa, na mke wake ameweza kuchoma mzima bwana a huyu yupo hospitalini kwa matunzo pale mji wa Lweba. Upande wake shirika la wananchi ya pale Teturi usema kwamba mtu mmoja amesumbuliwa na baadaye akauawa pia. Binti moja amebakwa akiingizwa kipande cha muti kwenye viungo vya uzazi. Tena ushuhuda kutokea maeneo hiyo usema kama pale kijiji Mabakua vijana watatu wamekatwa masikio. Baada ya kutenda hivyo, wakaajwa vijiji hivi wamefasiria kwamba wanyamgambo hawa wamejielekeza pale Lweba. Tukumbushe jumajana wanamgambo hawa wameshambulia kijiji cha masikini na makodi sana, huko wameua jumla ya kutosha ya wakaaji na vitu kadhaa vimeunguzwa. Aksanti Madeleine Waila. Tuzungumzie sheria, kama sheria inapashwa kuinua taifa, jueni kama sheria ya Kongo ya kidemokrasia inashindwa. Ndivyo amehakikisha kiongozi wa shaori la shirika la Afrika linalotetea haki za watoto, na wanafunzi Lizadel kwa kifupi. Ilikuwa wakati wa mkutano na wapasha habari leo mjini Kinshasa, Joseph Gode Kayembe anashutumu kuona nchini Kongo ya kidemokrasia, vitoo vya sheria, vinapendelea rushwa, ijapokuwa watumishi wale wamelipwa vizuri kuliko watumishi wengine wa serikali mfano, mwanamke mmoja alipigwa vikali na mume wake, alimstaki mume wake, lakini yeye ndiye anafungwa. Joseph Kayembe anatuelezea zaidi mbele ya mikrofoni ya Berry Franklin Luchaka. Unapata mke mwenye ananyaswa amevunja mfupa, alipigwa na mume wake. Mume huyo anakuwa na kazi ya kupiga picha kwenye chumba cha rais, kwa sababu anatumika pembeni ya rais wa jamhuri mwasimu na kiisha yake, mume huyu aliachiliwa uhuru. Wakati mume huyu alikuwa anasikilizwa na mwendesha mashtaki, mtu mmoja alifika na kusema, wewe si mfungwa, simama na tujiendeze mara moja. Mwendesha mashtaki mmoja mwenye kuwa naye mke alikuja na kupata sababu kwa ajili ya kujulisha kwa nini mume huyu aliachiliwa uhuru na kusema kwamba mke ndipo alipasha kufungwa. Haya ni matatizo ambayo kutuongoza kuamini kwamba juhudi za serikali zote zikuwe zinalenga sheria, ili tukuwe na nchi mwenye wanaheshimu sheria Perfect. Tutakomesha jimboni Ekwateur ambako kuna kutosikilizana tangu zaidi ya mwezi moja sasa, kati ya wakaji wa Ebongo Libia na wale wa Mohaka, vijiji viwili vya mita jirani ya Basan Kusu na Bonga Ndanga. Ni ugomvi wa udongo wa tangu wakati wa kolonia, lakini mzozo haukutatuliwa kufuatana na mapambano ya mwisho kati yao, yapata nyumba kumi ziliharibishwa, wanawake walibakwa wa na vitu vingi kuporwa. Kamati ya usalama wilayani Basan Kusu imetuma ujumbe moja mahali pa mzozo ili kutoa mwangaza kuhusu swala hilo. Akirudi Basan Kusu, Gerard Intamba yengu kiongozi wa mtaa wa Baso Kusu akiwa pia kiongozi wa ujumbe ule anasema shida ni kubwa. Anapendekeza uandalizi wa, wa ujumbe wa upatanishi ili kujaribu kupatanisha pande zote mbili. Kiongozi wa mtaa Gerard Intamba anajieleza njiani mwa simu na Jean-Michel Libula. Mkusanyo enye ilifanyikana kati ya viongozi za mitaa miwili haziwezi leta solohisho. Wakilishi wa serikali ya jimbo wanastahili changa mitaa hizo miwili kwa kutafuta soloisho, sababu iko shida mu wakati huu. Kwa kupitia njia ya mokowa kule wanalomba makarte, mutu akikuwa mkaaji wa Bongolivia wanamupiga namuna moja ku Bongolivia. Ndio maana tuko natayarisha ripoti kwa kutumia viongozi kwa kulomba watu tumie ujumbe kutoka ku jimbo ju twende pamoja kwa kutuliza wakaaji za mitaa hizo miwili. Lakini tulituliza wakaaji, na sasa usalama unaingia. Tangia siku tulifika, kila mwongozi alipima tuliza wakaaji wake, watu wanaishi bila shida, lakini inastahili kutayarisha mkusanyo juu ya kutafuta usalama mzuri. Wapendo wa sikilizaji, huu ndio mwisho wa habari zetu, pamoja na wote walioshiriki kwa matayarisho risho na wapiga aksenti, kwa sikilivu mwema nikiwatakia jioni njema. Oh, kapi. Oh.