na wakilishi wa viwanda vya petroli ni kwa kuchungua namna ya kupandisha bei ya mafuta ya gari hapa punde. Litri moja itausishwa fedha za Kongomani 1344 pahali pa 1320 kiisha malalamiko ya wajuzi wa afya ya ndani kuhusu utimizi wa fedha kutoka wafadhili wa kigeni kwa magonjwa ya kuambukia pahali pa magonjwa yasiyo ya kuambukia, ijapokuwa zaidi ya watu milioni 300 wanaogua magonjwa ya sukari ulimwenguni na wengine karibu milioni makumi manne wanagonja wanagonjwa ukimwi. Hapa mjini Kinshasa, tena kituo cha benki BCDC cha Wileri katika mtaa wa Lingwa Lingwala kilizingiwa leo mbele ya mchana na kuporwa karibu dola za Kimarekani elfu makumi manne na fedha za Kongomani elfu mia tano. Washuhuda wanasema wajambazi hao walikimbia kisha operesheni iliyodumu bila matatizo dakika chache oh, be. bei ya mafuta ya gari itapanda siku zijazo hapa mjini kinchasa litri moja itauzishwa fedha za kongomani elfu moja mia tatu makumi nne pahali pa elfu moja mia mbili makumi nane lakini kupanda huko kutafata vipindi ndivyo ilikusudiwa leo, siku ya tano, katika mkutano wa waziri mkuu kwa muda na wawakilishi wa viwanda vya petroli upande wa serikali, imetamaniwa hali hiyo isisababishe kupandishwa kwa bei ya vifaa vya lazima ya kwanza, na katika sekta zingine sawa usafirishaji na kadhalika. Wenye kuuzisha mafuta ya gari nao wanawaza bei ilipashwa panda kwa kuwaruhusu wawe na mafuta ya gari siku, zizazoku, siku zinazokuja sikilizeni. Kwa hiyo George Mukuna kiongozi wa tawi la petroli kunako muungano wa wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masemu yake yalichukuliwa na Wili Akonda Lumanga tumesikilizana kuendesha mambo kufatana na ukweli wa bei, kwa kuona namna tutasimamisha bei wakati bei si ovizuri au kama haibadilike. Wenye kuuzisha petroli wanasita kutuletea mafuta ya gari. Wakati tunasimamisha bei yenye kustahili, inapelekea wauzishaji kututumainia na kuendelea kuleta mafuta ya gari nchini Kongo ya Kidemokrasia. Nawaza kwamba pande zote iwe serikali au pande wa wenye kuuzisha petroli, sisi wote elewa swala hilo, tumekubaliana na serikali kwa ajili ya kuheshimu ukweli wa bei, lakini serikali inatamani tusipitishe kipimo kwa kutovuruga raia. Na kwa wakati huo jimboni Katanga, wateja wa shirika la moto umeme SNEL wanaasira Kalipalikasi mji unaopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita mia moja makumi mawili na mji wa Lubumbashi. Ni kutokana na kuombwa malipo ya juu na shirika hilo. Mwezi wa pili uliopita, thamani ya umeme ilipanda mara mbili alijulisha mwenzetu walikasi, Teodong, Sapu, wa likasi Teodor Sapu wa redio ya maendeleo ya Katanga. Taarifa yake na soma Sidoni nawe Adolfin Ngoi. Asira iliwaka wakati waligabula wakartasi za malipo ya mwezi wa pili, mwezi ambamo walikuwa wanapewa umeme limoja kwa muda wa siku tatu. Wateja wa Snel pamuji walikasi kituo cha chini, wenye makampuni na wenye kutumia vyombo vinahitaji umeme wameamua kwamba thamani ya umeme imezidishwa maradufu hata kutambuka zaidi, wenyewe walilipa franga ya kongo elfu sita au elfu makumi mane na mbili mwezi wa kwanza leo wamelazimishwa kulipa franga ya kongo elfu kumi na mbili au elfu makumi saba na munane kwa wateja hawa malipo haya haistahiri kwa kwake kiongozi ya usika na uchuruzi ya umeme pa mji mdogo wa likasi blaze bles kakompe kampuni yake inatimiza agizo kutoka kwa waziri ya usika na uchumi na akiba na zaidi ya watu milioni mia tatu wanaougua magonjwa ya sukari ulimwenguni, na wengine karibu milioni makumi manne wanagonjwa ukimwi, lakini fedha za kutosha kutoka watoaji wa kimataifa katika sekta ya afya zinatumikishwa kwa maradhi ya kuambukia Pahali pa kutumikishwa katika magonjwa asiyoambukia. Hali hiyo ilitangazwa na wajuzi wa afya ndani waliotoa leo hii siku ya tano malalamiko dhidi ya magonjwa hayo yenye matatizo kwa afya, watu wakate, ilimu, afya ya watu wengi ilikuwa wakati wa sikukuu za elimu zilizoandaliwa na daraja ya afya ya Universiti ya Kiprotestanti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Michel Kifindangoi Usumiake Sidoni nawe Karin Damuso. Magonjwa ya moyo na ya figo ugonjwa wa sukari na wa unene yanati sha afya nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wagonjwa wengi waliopelekwa nchini za kigeni ni sababu ya magonjwa yasiyoambukia pia mpia yenye kurudi mara nyingi. Ndivyo wamehakikisha waganga wajuzi wa magonjwa ya ndani ya mwili wakichukua masemi wakati wa mikutano ya elimu. Mwalimu Roger Mbungu, mujuzi katika afya ya uzazi, anasema kwamba wakongomani wanapaswa kupiganisha ugonjwa wa unene kwa sababu ndio msingi musinji wa magonjwa hayo. Ugonjwa huu wa unene umefikilia asilimia na mnani ya wakongomani ugonjwa wa unene ni usinji wa magonjwa ya moyo, ugonjwa wa sukari na kazalika. Kuhusu ugonjwa wa sukari na magonjwa ya moyo, wajuzi wanasema ni sababu ya vyakula, pia hali muzuri ya maisha. Mwalimu Kasiama: mababu wetu walikuwa wanaishi muda murefu kuliko sisi. Tumeshambuliwa na magonjwa mengine sababu tumechakuwa hali ya maisha isiyo ambatana na sieno, kufatana na vinyume vya magonjwa hayo nchini Kongo ya Kidemokrasia juzi hao wote wanatetea kwa ajili ya kusimikwa kwa mpango wa kupiganisha magonjwa yasiyoambukia. Sikitiko ya, ya juu mno ndiyo hali wanao wakuu wa shirika za kiraia kuhusu namna waliosherekea sikukuu ya mwanamke ulimwenguni. Wanawake na wasichana waliosindikizwa na wanaume jana hapa mjini Kinshasa. Hoteli za pombe za mji wa Kinshasa zilijaa na watu wengi hadi usiku nyuma. Taarifa ya mwenzetu Zona Madimba inasomwa kutoka Bukavu nawe Jean-Baptiste Ntonga. Ushuhuda kutoka huku na kule waeleza kuwa ni kama hali ya nidhamu mbaya iliyoonekana siku ya nne jioni hapa Kinshasa, na ni zaidi wanawake na vijana ndio walikunywa pombe mno na kurudi nyuma sana nyumbani wakichafua wa samani ya kinamama katika jamii. Mari Nyombo Zaina, kiongozi wa Reseau National du De Developement de la Femme, kaeleza kwamba wanataka kupitia sikukuu hiyo waanze tena kuorodhesha visa vya ukimwi na vya mimba zisizotakiwa. Yani, kina mama nyumbani wanapashwa kushauria binti wao, hali inayobabaisha ila, miungano ya elimu ya raia nchini Kongo yaeleza kuwa kuna namna ya kuboresha hali hiyo. Gerard Bisambu, mwalimu kaeleza kuwa vita inapashwa ikuwe ya kila mtu. Upande wa serikali kuna pia kasoro zilizoripotiwa, ila mbinu nzuri zilizoandaliwa kwa tarehe mnane Marsi kama mfano bora kwenye wizara ya jinsia na kituo cha benki BCDC cha wileri katika mtaa wa lingola hapa mjini Kinshasa kilizingirwa leo mbele ya mchana na kupowa moja moja, na kupowa moja kwa moja karibu dola za kimarekani elfu makumi mane na fedha za kongomani elfu mia tano Washuhuda wanasema wajambazi hao walikimbia kesho operesheni. Operesheni hiyo ilidumu dakika tano. Watu sita wanaoficha sura pia wakiwa na silaha mikononi waliwasili wakati gari la aina ya jip la benki lilikuwa na shusha pesa kwa ajili ya kituo hiki cha benki, kama walivyosema washuhuda. Wamoja kati ya wajambazi walijiingiza kwenye kituo hicho, ambako walisumbua na kuwalalisha chini watu wote walipokuwa ndani: mlinzi, mweka hazina, mwenye kutia usafi na wateja watatu. Wajambazi wengine walibaki nje kwa kusumbua dereva na kubeba pesa zilizobaki katika gari ajili ya vituo vingine. kisha operesheni wajambazi hao walikimbia na gari lao la aina ya jip Isuzu lenye rangi ya kimajani lisilo na kitambulisho. Hawakupiga risasi, pia hakuna mutu alieumizwa. Uwizi wakati wa mchana ni swala linaloendeshwa sana. Jueni kwamba mjini Goma vitendo vitatu vya aina hiyo vilitendwa muda wa juma mbili, wizi wa mwisho uliendeshwa tarehe saba mwezi tunayo. Na mjini Kananga, wakuu wa kiasili mia moja makumi matano kutoka Katanga, Kasai mashariki na magharibi, wanahudhuria mkutano usio wa kawaida kunako kituo cha Katoliki Tabor mtaani Katoka, wa muungano wa wakuu wa kiasili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huo utadumu siku tatu na utaruhusu wahudhuriaji kukaza uhusiano kati ya wakuu wa kiasili ili washiriki katika kutoa majibu kwa migogoro mbalimbali. Mwami Madila Kalamba Kabwadi, katibu jimboni wa muungano huo jimboni Kasaya Magharibi, anafasiria shaba za mkutano huo mbele ya mikrofoni ya Pascal Kankundi. N mkutano mkuu usio wa kawaida unaoandaliwa kutokana na kanuni ya shirika letu ambao tuliotayarisha kwa namna ya kipekee kufuatana na hali ya e, nchi yetu kwa jumla na majimbo tatu. Tulialika kiongozi wa Kasai ya Magharibi atakayepokea waalikwa wakuu wanaotokea katika jimbo la Katanga na Kasai ya Mashariki. Wapo karibu 115 wanaohudhuria katika mkutano huu. Tunataka mkutano huu uelekee namna ya kuboresha hali kati ya wakuu wa Kasai wa Katanga na Kasai zote mbili. Tunataka kupitia mkutano huu wawe na uwezo wa kutetea mali ya raia na kushughulisha na swala lenye kugawa raia na hasa kuleta maendeleo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari nasema asante kwa niaba waandishi wetu wote walioshiriki katika oh, matayarisho. Kwaherini, jioni njema.