Aa, karibuni kwa kuwa na Sinjani Mwaanga kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwa kwanza mktasara wa habari zenyewe. Kinshasa baada ya chumba kamilifu cha bunge la taifa huenda kuundwa, kisha uchaguzi huenda kufanyika. Wakandideti kumi na tano wanagombea viti saba vya chumba kile. Idadi kamili ya wakandideti watakaogombania ilijulishwa leo, siku ya kwanza. Banda Mbandakabatai, yapata mamilioni ya wakimbizi kutoka Kongo Kidemokrasia wenye kuishi Kongo Brazzaville watarudi nchini mwao wa Kongo Kinshasa. Semina kuhusu ujio wao ifanyika Pagemena Kinshasa tu. Hali ya usalama inazorota sana katika karta nyingi za mji huo, hasa katika mtaa wa Lemba, watu wenye silaha wanawashambulia watu wa mchana kama vile usiku, kupora mali na vifaa vyao bila hata matatizo habari. Oh, kamili uchaguzi wa wanamemba wa chumba kamilifu cha baraza la bunge la taifa, wakandideti kwa uchaguzi ule wanajulikana Kutangazwa kwa idadi ya wakandideti wale ukubaliwa wenye kuvaliwa ilifanyika leo siku ya kwanza tarehe kenda mwezi wa nne mwaka tunao kunako nyumba ya raia. Kwa jumla ni wakandideti 15 ndio wenye kugombea viti saba vya chumba cha baraza la bunge la taifa, ikiwa kama kwa kwa kiti cha uprezidenti wa chumba kile cha baraza la bunge, chumba cha mwandikaji na yule aitwaye Kester, wa kandideti ni moja tu kwa viti vingine vyenye kugumaniwa, taarifa ya Jacques Mulima ive nasomewa sijioni na Bibi Alice Baregamire yanaelekea kiti cha presidenti wa kwanza na wa pili pia kiti cha mwandikaji makamu. Hata kama pande la wingi wa uraisi linaonekana kuwa la wenye kuheshimu kanuni, kuna tatizo katika ugombeaji wa viti vya prezidenti wa kwanza na wa pili. Mwanabunge wa chama cha kisiasa PDC Ekombe Mpeti wa wingi wa uraisi aligombea kiti hicho kama kandideti wa kipekee. Watapambana na mwanabunge Charles Mwando Simba anayekuwa kandideti wa wingi wa uraisi. Ngambo ya kiti cha prezidenti makamu, mchaguliwa wa UDEPES Timote Nkombo Kisi atapambana na wanabunge wengine wa chama hicho ni kama vile Sami Badibanga na Paluku Andre na kandideti moja wa kipekee Anzuluni Bembe. Kiti kingine ni kile cha mwandikaji makamo. Wanamemba watatu wa MLC waligombea kiti hicho ni Francoise Bemba, Angelique Milemba na Yvon Dambele. Tujulishe kama kampeni ya uchaguzi huo itaanzishwa siku ya pili mwezi huu wa ine na kukomeshwa tarehe kumi na moja. Uchaguzi peke yake utaendeshwa siku ya ine tarehe kumi na mbili ijayo tubaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama ni sasa watu elfu kenda ndio walikwisha kusaini maoni kuhusu kuondoshwa kwa chumba cha komishene ya uchaguzi wa taifa huru Seni, kwa kifupi muungano wa shirika la raia lililoandaa tarehe 18 mwezi wa tatu mwaka tunao, walioamua hatua ile ilijulisha ili hayo leo siku ya kwanza, wakati wa mkutano wake na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Kwa upande mwingine kundi lile la shirika la raia linalazimisha liingizwe katika chumba wenda kundwa cha Seni kuchunguzwa kwa chumba kile cha Seni na shirika lingine la nje, na pia uchunguzi upya wa sheria uongozi wa Seni kwa kuunda komisheni ile ya uchunguzi. Tumsikilize bwana Jonase Chumbele, kiongozi wa kundi lile la shirika la raia akiwa mbele ya mikrofoni ya Pegu Ngolela. Les de... lazimisho kutoka mkusanyo kwa kubadilisha ofisi ya seni na makubaliano pamoja nao, ni mpango na ujumbe kwa baraza la bunge, sababu ni wao wanapashwa ongoza hayo yote na kuunda upya sheria ya kituo hicho, sababu tulitazama kama kuna tatizo nyingi. Kwa hiyo tunajiandaa ajili ya hayo yote. Mpaka sasa tunaomba ofisi ya seni kujiuzulu na kusikilizwa na sheria, sababu kazi waliofanya sio nzuri, ndio kwa maana mkusanyo Uiuna Habari de... kutoka banda, Mandaka uhishaka mabada ya mamilioni ya wa wakimbizi wakongomani kutoka nchini Kongo kidemokrasia ambao wanaishi Kongo Brazzaville watarudi nchini mwao. Kwa kutayarisha kurudi kwao nchini Kongo Kidemokrasia, semina iliandaliwa wiki iliyopita pa Gemena na komisheni ya taifa yenye kuusika na wakimbizi CNR kwa kifupi, pamoja na ACR. Semina ile iliwaelekea viongozi vya kisiasa vya Sud Ubangi. Repoti ya Bibi Regina Buku Mengisiafat na Beatrice na Bindi. Lengo la semina ile ni kuadibisha viongozi juu watafute soou Kidemokrasia na Jamhuri la Kongo Brazzaville pia na HCR walipenda kukaribisha viongozi wa Sidubangi kwa kukua na wazo moja jukazi wa kurudisha wakimbizi ifanyikane mzuri ndani ya usalama. Wale waliohudhuria katika semina walijifunzia kanuni wa kukinga wakimbizi wa Kongo la Kidemokrasia, mapatano wa mainchi za Kongo la Kidemokrasia, Kongo Brazzaville na HCR, ginsi wa kurudisha wakimbizi wa Kongoman wenye kuishi ku Brazzaville, kanuni la Kongo la kidemokrasia na ya Jamhuri la Kongo, na masolo hizo mengine kuhusu shida za wakimbizi. Tujueni ya kwamba watu mia moja walihudhuria katika semina ile, wametoka kumita za Gemena, Kungu, Libenge pia na makilishi za Dejem Dejedea Aner na wapashaji wa habari. Tukumbusheni ya kwamba idadi ya wakimbizi elfu mia moja walik kimbia Kongo la Kidemokrasia kwa kuishi mkongo Brazzaville wakati wa vita ya Emilia imeeneza miaka mbili. Tokea Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Tukiwa tu katika ukarasa wanaelekewa wakimbizi, tulishe kama commission ya taifa yenye kuhusika na wakimbizi inaozunishwa na kukawia kwa hatua iliyochukuliwa kwa kuwarudisha wakimbizi warundi wenye kuishi katika bonde la Ruzizi jimboni Kivu ya Kusini katika maoni yaliyojulishwa na kiongozi cha CNL tawi la Sangi ni wakimbizi yapata elfu kumi wa Burundi ndio walipashwa kurudishwa kusafirisha nchini Burundi tangu mwaka jana, lakini ni yapata tu elfu ine ndiyo walirudishwa kwao kwa mapenzi yao binafsi wengine hujulisha vinyume vi vikwazo vingi ili wasirudi, waku, ili wasirudi na kubaki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya Jiberka kwa Ngaba wa redio ya kijamii Sange. Mengi tuyafate sivione na Bibi Arise Balegamire. Zaidi ya wahami wa Burundi elfu tano wangali mpaka sasa katika eneo la Ruzizi, kutokana na masemi ya duru za kandokando na commission inayohusika na wahami Pasange. Ni karibu mwaka mmoja, shirika la wahami Haser walihesabu zaidi ya wahami elfu kumi wa Burundi. Frank Gando alijulisha ya kwamba akiisha kazi ya kuhesabu wahami kulianzishwa safari ya kuwarudisha wahami katika nchi yao tangu mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili na kumi na moja wahami wa moja walikubali kurudi katika nchi yao, lakini wengine walikataa. Wale tuliozungumza nao wanasema ya kwamba wanangojea mavuno ya shamba zao. Wengine wana mizozo mbalimbali ya viwanja wakati wanafika katika nchi ya Burundi. Tukumbushe kama mpango wa kurudisha wahami inaelekea wahami wa Burundi waliokimbia mapambano na kujielekeza nchini Kongo ya kidemokrasia tangu mwaka wa elfu moja, makumi saba na mbili Hali ya usalama inazorota sana katika karta nyingi za mji wa Kinshasa. Hali hiyo inafanyika na operation ya wenye silaha katika karta ya livulu rigini na mbana mba lemba. Katika mtaa wa lemba kwa mfano, watu wenye silaha wanashambulia watu kila mara, mbele ya askari polisi wa taifa wenye kupatikana katika mtaa wa lemba. Usiku uliopita wajambazi walipora vitu vingi vya wafanyabiashara wadogo hasa na vifaa vyao, na hiyo ni kisha kufanyia kufia tula masasi yangani kiolela katika eneo la boulevard Salongo na barafasi ya kungoja bisi itwayo are Mayombe. Ripoti ya Michel Kifindango, inasomwa studio na bibi Alice Balegamire wafanyabiashara wa karta Livulu Rigini na Mbanzalemba wanashambuliwa kila mara na uwezi wenye kumiliki silaha. tangu mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na moja eneo hili linashambuliwa na watu wenye kumiliki silaha. Wakaaji wa karta hizi wanakumbuka mara tena mauaji ya mtu moja ambaye alikuwa akibadilisha pesa aliyefariki kwa risasi. Kumepita wiki chache kuna kwa intendance ya university ya mji wa Kinshasa wezi hao walishambulia karibu wafanya biashara kumi walivulu na Rigini. Mkaaji mmoja anafasiria na kusema ya kwamba kisha kunyanyasa watu kunako Bulevard Salongo, wezi hao walijielekeza nafasi, walikuwa wakifyatua risasi. Wakawanyanganya vitu vyote, ilikuwa pa saa moja ya usiku, na sio mara ya kwanza. wasiokuwa na uwezo wa kufika kusaidia watu kwa wakati wakikosewa na vyombo vya kazi. Vikosi vya polisi wa mtaa wa Rigini wanaomba idadi yao iongezwe. Ngambo yake, kiongozi wa mtaa wa Lemba anashutumu hali hii na kuhakikisha ya kwamba wameisha chukua mpango ajili ya swala hili kwa ulizo ya kujua kama wezi hao ni wamoja wa polis wala hapana, David Lubo kiongozi wa mtaa wa Lemba alijibu na kufasiria kama wezi wenye kumiliki silaha wanaweza tumia vifaa vya polis na mtu hawezi hakikisha ya kwamba ni polis ndio wananyanyasa watu sababu wanatumia gari ya kufanana na ile ya polisi. Kwake David Lubo, kuna uchunguzi unaoendeshwa na mahakama makijeshi kwa kujua kama wezi hao ni waaskari wala polis wala tena kama ni raia. Kwa kifupi, tukiwa katika wilaya la Ituri, jueni kwamba shirika la raia lenye kuhusika na ukingo bora liliandaa operesheni za msago wa kulazimishwa na askari polisi hausikaye na uodari katika mikoa ya mji wa Bunia. Kuanzishwa upya kwa uchunguzi huo ulianzishwa juma lililomalizika uliwahuzunisha sana watu wengi ambao walishambulia bila shaka mali, njia ilifungwa na sonazi. Basi watu hujiuliza kama operesheni ile ilifalia, kwa nini na misiba gani iliyofanyika. Na ni hapo tutakomeza taarifa ya habari katika lugha bora la like. Kiswahili so, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo wili amerungambwa na waandishi wetu wa sabibi Alice Balegamire na uchunguzi wake Michelle Mishelina.