Karibuni, kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, maisha ya wakongomano yalifukuzwa nchini Kongo, Kongo Brazzaville ni mabaya sana, ndipo mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na shirika la raia la Kongo Demokrasia linaomba viongozi vya serikali kuu kuhamisha mawalikwatia kunako kiwanja Kardinali Malula na nje ya mtaa wa komini ya Kinshasa; maisha yao ni mabaya sana Habari Kamili. Mashirika ya kutetea haki za binadamu pamoja na shirika la raia la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yanaomba serikali kuiwaondoe waliofukuzwa Brazzaville, mahali walipowatiliwa wakishi, wanaishi vibaya sana sio kama watu. Wakati wa mkutano wa pasha habari, mashirika yali na shirika la raia la Kongo Kidemokrasia kunako Center Carter hapa mjini Kinshasa, walirusha uzuni yao kutambua kama wakongomani wale waliofukuzwa wa Brazzaville, na ambao wanaishi nchini walipokelewa katika uwanja Kardinali Malula, wanaishi kiolela katika hali mbaya, si maisha ya kimtu. Wapo katika hali mbaya, na mvua ikinyesha, wanasongamana wa mama na watoto, huruma kubwa sana serikali na wajanini. Mtumishi wa Mungu Pastor Marte Kavunja anarusha maoni ya mashirika yale yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Jeffe Ngoi. Tunaomba kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuita kwa haraka sana balozi wetu kwa masimulizi. Tunafurutisha kupunguza watu kwenye vituo vya kupanga kwa waliofukuzwa na kusaidia jamaa zinazowabeba wakijua hali ya majira kwa leo hapa Kinshasa na kando kano, tena hali ya wanafunzi wa masomo ya msingi sekondari, na university ambao wanaachishwa masomo kati ya mwaka huko Brazzaville. Tunaomba kwa viongozi kukomeshwa kwa muda safari kwenye ni mipaka kunako miji mikubwa mbili. Kwa kuchungua hali hiyo, tunaomba kwa mashirika ya kiutu ya nchi na ya kimataifa, na ofisi ya Umoja wa Mataifa ifikao na hali ya kiutu kusaidia jamaa zile zilizofukuzwa jimboni Kivu ya Kaskazini kuacha makao yao. Kwa wakaaji ni kinyume cha zaidi ya hali mbaya, makumi kenda asilimia moja huenda kusababishwa na ukosefu wa usalama kutokana na makundi yenye kumiliki silaha na kwa operesheni za kijeshi. Hayo ndiyo yalivumbuliwa na mashirika za kiutu katika ripoti yao ya juma iliyotangazwa jana siku ya ine, zaidi ya mapambano kati ya FRDC, FDLR na wamaimai NDC wa Cheka. Ripoti ile inahakikisha kuweko kwa kundi lingi pia Umati mkubwa wa kaji wanaripotiwa kukimbia mnamo mwezi Aprili upande wa kusini mwa tarafa ya Lubero. Ni jamaa zaidi ya mia mbili makumi tatu ndio walikimbia eneo la Luhanga. Hawa walihesabika pale mbwa vinywa, ilikuwa tarehe nne mwezi huu wa Mei. Wengi kati yao wanakimbia kuundwa kwa kundi mpya ya kikundi cha wapiganaji wenye silaha. Kundi hilo linaitwa PPH Protection du Peuple utu, yaani kikundi kinachotetea na kukumia kinga kabila la Wahutu ni pale Buleusa kama vile inavyoeleza ripoti ya Ocha. Inasema tena kama watu wengine wengi walionekana kukimbia maeneo ya Oninga, Rama, Fatua na Bukonde ni katika tarafa Walikale, ambako kuliripotiwa pia mapambano kati ya makundi mbalimbali mbali, viongozi wa kiasili na wale wa makabila ya Lubero wanahakikisha habari hiyo. Jueni kama waakilishi wa kabila ya Wahutu wa pale Lubero Hizo. Goma, sifa maguru, radio kapi. Mbali na jimboni Katanga, wakazi wa muji mukulubwe yapata kilomita makumi mbili na Lubumbashi na eneo paeneo la Kipushi wanaohundishwa na vitendo vya kuwasumbua huenda kufanyika na wasikari wa FARDC wenye kupatikana katika mji wao. Hawa walishimika vizuizo vya kuingia katika muji na kuomba kila mtembeza pikipiki piki mbele ya kuingia alipe franka mia tano za taifa na kwa walimaji kupana mazao ya shamba vya kula. usiku kila gari lenye kusafirisha madini linapaswa kulipa franka elfu kumi. Wakazi wale wanaomba viongozi kiserikali waondoe katika hali ile. Moja wao wanajieleza mbele ya mikrofoni eh, ya Kole Juma Msupo: bariere, tulikuwa na position ya a hapa, lakini pale banatoka, tukaona bengine banarudia, banasema no, ile ordre de mission, kupita wanalomba ma cinq cent franc kwa moto, kama uko na makala unabapachia makala, kama uko na bilaji una bavashia bilaji. Ile haifurahishe watu, biko wanapeleka maraport hata kwa mama CDD. Ilishafika fika colonel alikoya wakutokea Mukipushi, alikoya kubambia batoshe barriere, me barriere iko narudia mpaka njo. Ile tunalomba bakubwa baangalie juu ile situation inatuweka mw insecurite. Komisa jimboni wa polisi la taifa natoka kujulisha kwa wakati yukama, tangu leo asubuhi suli tena FRDC ali aliyetia vizuizo Angomo ndilo jina lake amefungwa mjini Kinchasa, kwa nyakati hizo, tangu tunazo hakuna chanjo kuenda kufanyika kwa kupinga ugonjwa wa kifua kikuu, chanjo lenye kupatwa na watoto tangu kuzaliwa. Basi hii inakosekana ni tangu sasa yapata juma mbili hadi tatu katika senta za afya, hakuna chanjo lile. Wamama huenda kuhuzunika sana juu ya hali ya maisha ya watoto wao ambao wanachukuliwa bila kukingo. Ripoti ya Babele Mpongo na Rose PF, mengi tuyafuate na Fiston Ngoma, mikrofoni ni kwako. Katika vituo vikuu vya chanjo ya mji mkuu kama vile kliniki Yangaliema na Sebco Bandal, pamoja na chumba cha wazazi ya Kitambo, wauguzi hawana uwezo wa kutoa chanjo huo kwa watoto wachanga. Muuguzi Billis Masungi wa Cebco, ambaye anapokea zaidi ya kesi makumi tatu kwa siku kwa ajili ya chanjo huo, alithibitisha na kusema ya kwamba imekuwa wiki mbili sasa tangu dawa la BCG inakosekana tunarudisha wamama nyumbani baada ya kuwaelimisha namna gani wanaweza kulinda watoto wao. Lazima mama akae na mtoto wake nyumbani katika chumba ye mwenyewe, na asimpe mwingine mtu, asema Bilwis Masungi. Katika eneo la afya la Gombe na Kitambo, tatizo ni ukosefu wa sindano ya chanjo. Kwa upande mwingine, inawezekana eti mpango wa chanjo katika mji mkuu wa Kinshasa aisambaze tena chanjo kwa kuogopa matumizi ya sindano isiyokuwa halali kama vile sindano ya kisukari ambao haina kipimo sahihi. Mkurugenzi wa taifa wa mpango wa chanjo Dr Audrey Mulumba anathibitisha na kusema ya kwamba wanasubiri kiwango kubwa ya chanjo na sindano jioni ya hii Ijumaa kwa njia ya ndege. Watoto wote wenye kugonjwa kifua kikuu wanatunzwa wiki ijayo. Asante sana Fisto Ngoma, tulikuwa nawe njiani mwa anga. Na upande ungine pa Idiofa, yapata mbuzi makumi matano yalifariki na ugonjwa wa ukoma utokana na wanyama wadogo katika eneo la site ya Mangai, kuna pita hivi juma moja. Mangai ni umbali wa kilomita mia moja makumi mbili kaskazini ya Idiofa Jimboni Bandundu. Bwana anisengwa masi mganga usikai na afya ya wanyama mtaani Idiofa, alivusha kama mbuzi elfu mia moja makumi nne ndizo vichanjwa na ifao na serikali likwi ya Kongo kwa usaidizi kifedha wa Suede katika maeneo sita mwezi wa kenda mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Na wanyama ndogo walichanjwa katika sekta zaidi ya saba na katika site ine. Mganga Anisengwa Masi mbele ya mikrofoni ya Adelei Kwei wa radio Nsemo ya Idiofa: Tulichanja mbuzi elfu mia moja makumi ine tulitoa chanjo ilo katika masekta sita mwaka jana, lakini kulikuwa wa migini zingine ambaye haikuelekewa na chanjo ilo. Kwa mfano katika kijiji Mangai tuliesabia mbuzi elfu saba mia keda na mbili Hiyo ni shida kubwa kwetu, na mbuzi hiyo zinakumbwa na magonjwa sawa luharo, zimechoka sana na zimekonda mwana pia homa kali na kisha wa majimbo wanabunge la taifa na wa, wa uraisi wa jamhuri ya yafanyike mwaka wa 2015 hadi 2016 na ule wa mitaa na miji mikubwa na malokalite kisha mwaka 2016. Hiyo ndio yalijulishwa leo hii wakati wa kundi lile kutana na wapasha habari. Mahitaji yale inatokana na matunda yaliyotokana na kiufundi na mafikiri ya uchaguzi wa kipindi cha elfu, mwaka elfu Uliojirusha na mpadri ya Pauline Malumalu, presidenti wa, wa seni, tarehe makumi tatu mwezi wa kwanza mwaka tunao. Haiko nzuri, ni vile wanasema, ni anaenda kinyume na udemokrasia nchini. Ilikuwa pale taarifa ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima. Na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Ritie Sidia Kale na kundi liweza kuandaa taarifa ilikongozwa na Matisse Bujangwa na pia bibi Eh, Susana Nzobo na Yevine Mbwinga tunaofikia, asante sana na tunaotakia hivi mangaribi mema. Tunacha mikrofone kwa bibi eh, na Nabolo jo atakayeongoza vipindi vingine, kwa ili mwisho wa juma njema.