Hali imerudi tulivu pa Shabunda centre jimboni Kivu ya Kusini, nikiisha wasiwasi kutokana na habari ya kuwepo katika mji huo mdogo kwa wapiganaji waliozaniwa wa raia Mutomboki. Masomo, duka na soko vilifungwa mbele ya mchana kutokana na hali yenyewe. Azimio ya muungano wanabunge wa nchi mbalimbali hao wanaomba wakubaliwe wanabunge makumi matatu na wawili walioondolewa uwezo wa ubunge na, na korti kuu ya sheria. Korti ya sheria imesema ikufahamishwa azimio yenyewe. Vinyume vya mgomo wa kazi wa wasafirishaji katika barabara za jimbo la Bakongu mfano, bei ya mazao ya kilimo imepanda mjini Matadi. Oh, hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali imerudi tulivu pashabunda bunda centre katika jimbo la Kivu ya Kusini, kisha Ki wasiwasi kutokana na habari ya kuwepo katika mji huo mdogo kwa wapiganaji waliozaniwa kuwa waraia mtomboki masomo, duka na soko vilifungwa mbele ya mchana. Kutokana na hali hiyo, shirika la raia na kiongozi wa mtaa wanaomba wahuni hao waheshimu makubaliano naombi yao pamoja na mahitaji ya mwezi wa Disemba. Taarifa ya Emil Sadiki wa Redio Mutanga ya Shabunda inasoma Sidui nawe Adolfin Ngoi. Wahuni wa Raia Mtomboki walitisha wakaaji wa site ya Shabunda leo asubuhi. Habari ilihakikishwa na walimaji kumi na mtu mmoja mwenye kuwa na mtumbwe ambaye alikutaniwa ngambo ingine ya mto Ulindi pwani na Klas Moyene muda asa saa mzima, walitekwa nyara na wahuni hawa wakiaidia kushambulia site ya Shabunda. Hata Kanali Kamanda, kiongozi ya vikosi vya mia moja na kumi ya FARDC pa Shabunda, anahakikisha hivo hivo, huyu usema kama RDC wanaongoza wakaaji watulie, wawasaidie. Kwa kushtumu vibaya, kiongozi wa shirika la raia ya Shabunda anawakumbusha waraia mtomboki kuheshimu maandiko yao. Padre Kisito naye anaalika wahuni wasiwe vizuizo kwa maendeleo ya Shabunda. Munyampara ya mtaa anahakikisha kusumulia na kila mwakilishi wa wakaaji. Elo Konsala anawaomba waraia mtomboki wakumbuke kama waliahidia kusitopambana tena na FRDC kupitia barua yao ya mwezi wa 12 uliopita. Wasiwasi inakumba wakaaji wa Shabunda tangu alisherekea mwisho ya mwaka. Kwa kifupi, hali ya usalama nchini Afrika ya Kati. Wakimbizi wapya waliwasili kaskazini ya Jimbo la Equateur katika mji wa Zungu, kwa mjibu wa tume la Umoja wa Mataifa inayohusika na wakimbizi, aser walikimbia shambulio ya wahuni wa Seleka na kufika moja ka kwa moja katika kampi ya Orobe kwenye umbali wa kilomita kumi na nane na mji mdogo wa Zongo mtaani Libenge, ambako wengine wazaliwa wa Afrika ya Kati wanapatikana tangu mwaka jana. Kwa kifupi tena, wanamemba watano wapya wa ujumbe wa M23 walikukatiao mbunge wa zamani Roger Lumbala walikubaliwa katika mahojiano ya Kampala leo siku ya ine kutosha mbunge aliondolewa uwezo Roge Lumbala, kuna mwakili Egeni Mubake kutoka mkusanyiko na wake wa mji wa Goma. Kuna pia Ndeze Paul wa jamaa ya mwami wa Bwisha mtani Ruchuru. Upatanishi wa Uganda umejulisha kwamba idadi ya ujumbe wa M23 umefikia sasa watu makumi matatu. Azimio ya muungano wa wanabunge wa nchi mbalimbali hao wanaomba wakubaliwa wanabunge makumi matatu na wawili walioondolewa uwezo wa ubunge na korti kuu ya sheria, ni wakati wa mkutano wake wa mia moja makumi tisa na moja wa mwezi wa kumi uliopita. Korti kuu ya sheria inasema haikufahamishwa azimio yenyewe. Tarifa ya Jeff Ngoi usemi wake nawe Billy Van Lutumba. Azimio la umoja wa mabunge unaonyesha ukiukwaji wa haki za binadamu ambayo ulitendewa na wanabunge. Wanataja kutokuwekwa kwa haki za ulinzi wa wanabunge ambaye aukushutumiwe na gisi wanabunge awakukuwe kati ya majadiliano kuhusu mgogoro ya uchaguzi. Azimio inaonyesha tena gisi kazi iliendesha kwa haraka na chumba cha wanabunge kwa ajili ya kutorosha wanabunge katika mwezi wa tano uliopita. Kwenye korti kuu ya sheria wendesha mashtaki wakuu wanauzuni kwa kuona Kenya wanaita kujiingiza kati ya sheria ya Kongo na shirika la kimataifa. Kulingana na ofisi ya president wa kwanza wa korti kuu, hakuna hata makubaliano au mkataba linaunganisha sheria ya Kongo na shirika UIP. Ni CPI na OADA tu ndio wanakuwa na mashirikiano. Korti inasema kwamba hata bunge ana haki ya kutekeleza azimio hilo, kwa sababu hukumu ya mahakama haiwezi kushambuliwa. Maana yake tumebaki tu katika ali moja moja ya kundi ya wanabunge 18 ambayo wa 2006, na ambaye walibaki muali moja tu. E, vinyume vya mgomo wa kazi wa wasafirishaji katika barabara bara za jimbo la Bakongo, mfano bei ya mazao ya kilimo imepanda mjini Matadi, ni kutokana na ukosefu wa gari kwa kufikisha chakula katika miji mikubwa. Shirika la ria la jimbo la Bakongo linatoa mwito upande wa serikali ili suluhisho utolewe. Taarifa ya mwenzetu Giro jina mpala kutoka matadi, na soma studio na Adolfin Ngoi. mwinjini matadi katika jimbo la bakongo mfuko wa mihogo iliuza franga ya kongo elfu makumi matatu juma jana leo inauza elfu makumi mane au pia makumi mane na tano mfuko wa makala iliuza franga ya kongo elfu kumi na moja leo inauza elfu kumi na tano jerikani ya mafuta mawesa inatoka kubea elfu saba ya franga ya kongo imefika leo iku elfu kumi na tena vitu vimepotea sokoni pa mji hata wilayani Katarakte hali ni hiyo hiyo. Humo mavuno inaozea kiwanjani, walimaji wanakosa mtu gari, bei ya njia imeongezeka maradufu. Kiongozi ya shirika la raia naalika wenye magari watatue shida ya madereva, ili wakomeshe mgomo ya kazi kwa kusaidia wakaaji. Tukumbushe kama madereva ya Bakongo waligoma kazi tangu siku ya kwanza kwa kudai ongezwe ya mishahara yao na pia waboreshe matumikio yao. Na wilayani Turi, wakaaji wa mtaa wa Aru wanashutumu zembe katika kazi za barabara Ngote Aru na shirika la Uganda Dutch Engineering. Wanasema shirika hilo lilitengeneza peke yake kilometa karibu makumi mawili na kupita kwa mwaka mmoja kwenye idadi ya kilometa mia moja makumi manna tano. Wakaaji wa Aru wanashutumu wakuu wa kiserikali kupinga kutolea Monisco kazi hizo kwa faida yao ya kipekee. Tutajiunga kutolea kupitia laini ya simu kutoka Bunya na mwenzetu Isaac Remuyope. Ufatana na ushuhuda ya wakaji ya Aru, kampuni ya Uganda Dach Engineering imekwisha kutengeneza kilometa karibu makumi mbili pekee yake ya barabara na kazi hiyo haikufanyika vizuri. Njia ni mwembamba na hairuhusu gari kupishana. Kiongozi ya kampuni Dacha anayehusika na, na fedha anasema kampuni yake imetimiza kilometa mia moja na mbili tangu mwezi ya kumi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kwa mujibu wake hawajatimiza mwaka moja tangu walipoanza hiyo kazi. Upande wao raia ya Aru anaomba kazi ya kutengeneza barabara ngote Aru ifanyike na Munisco wanashitaki viongozi ya serikali kuzuia Monisco kufanya hiyo kazi kwa kutafuta faida yao ya kipekee. Liwali ya jimbo ya mashariki anakana hiyo habari. Kwa mujibu wake, haiwezekane kazi hiyo ifanyike kwa mara moja na kampuni mbili. Tujulishe kwamba kazi ya kutengeneza hiyo barabara inafanyika kwa msaada ya fedha ya Foner kiasi ya milioni moja elfu mia nane ya Amerika kutoka Bunya ir moyope hajo kapi. Nao waganga wakuu wa vituo vya afya wanaendesha mafunzo tangu jana, siku ya tatu pa Watsa jimboni mashariki. Ni kuhusu matunzo ya magonjwa yenye kurudi mara na mara. Wanahudhuria pia katika mafunzo hayo waganga wa kiasili, ni kwa kuepuka kuambukizwa na kutawanya kwa magonjwa kutoka eneo zao, alisema Daktari Crispin Lokutu, kiongoza mtaa wa afya wa Kati ya magonjwa kumi na tano ya kuambukia watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Dr Crispin Lokutu alitaja kipindupindu, surua, homa kali na polio. Oh, mwisho wa matangazo yetu ya jioni kwa Irini. <laughs>