Mtetezi wa haki za binadamu Christopher Ngoi Mutamba alioneshwa mwishowe leo siku ya pili kwa waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani na usalama. Uh, huyu anashutumiwa kuwa kati ya waliotayarisha maandamano makali ya mwisho ya siku tatu mjini Kinshasa kwa kupinga mabadiliko ya sheria mpya ya uchaguzi. Habari kutoka jimbo la Mashariki huripoti ajali ya, ya mashua ndogo aina baleniere katika jito Kongo jana siku ya kwanza palukutu mtani basoku magharibi ya mji wa Kisangani. Matokeo ya muda ni ya kuondoshwa kwa miili saba katika maji pamoja na kuunguzwa kwa watu wengi naye mjumbe maalum wa Marekani katika kanda ya Afrika ya maziwa makuu ni mwenye kufadhaishwa sababu operesheni za kijeshi kwa kuwapinga wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR hazianzishwa. Ruiz Feingold tutamusikiliza, alitamka hivyo jana siku ya kwanza wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari hapa mjini Kinshasa. Oh, mtetezi wa haki za binadamu Christopher Ngoi alioneshwa mwishowe Leo siku ya pili kwa waziri mkuu makamu anayohusika na mambo ya ndani na usalama. Ni tangu tarehe makuu mawili na moja Januari iliyopita ndio alifungwa siku moja, akiisha maandamano makali ya kupinga kubadilishwa kwa sheria mpya ya uchaguzi. Ni polisi ya sheria ndio ilionyesha Evarist Boshabe, mtotazi huyo wa haki za binadamu anayeshutumiwa kuwa kati ya wa waliotayarisha maandamano yale makali ya siku tatu mjini Kinshasa huyo alifikishwa mbele ya kituo kikuu cha sheria kwa makosa kumi. Mafasirio ya Kanali Rumi Etuka, komisa mkuu jimbo wa polisi ya sheria, mbele ya makofoni ya Inonsa Olinga. Kutokana na makosa makali yenye kutajwa, Christopher Ngoi Mutamba anashtakwa sababu ya makosa mbalimbali mbali. Kwanza, mwako wa moto kwa mapenzi yake; ya pili, uharibifu mkali; ya tatu, utangazaji wa habari zisizo sawa; ya ine, utangazaji wa uharibifu; ya tano, kushawishi watu kutoheshimu viongozi; ya sita, kushawishi watu kwa chuki; ya saba, kushawishi askari polisi kutenda vitika Vinye kupinga mapashwa yao. Ya mnane kushirikiana na watenda maovu. Ya kenda jaribio la kuendesha mauaji mashambulizi au uporaji. Ya kumi kuharibu usalama wa nchi. Kanali Romi Ekuka komisa makamu dimoni Kinshasa, wa polisi ya sheria katika masemelo yaliyochukuliwa na Innocent Olinga watetezi wa haki za binadamu waliokuwa hapo na waliopokelewa siku zilizopita na waziri mkuu makamu Evariste Boshab walifurahishwa kuona mwenzao akiwa mwenye afya mzuri. Wanasubiri ajitetee mbele ya muamuzi wa kawaida naye. Waziri mkuu makamu Evariste Boshab anaidia kwamba sheria itatenda kazi yake katika huu, kuhusu swali hilo la mchunguzi na mtetezi wa haki za binadamu Christopher Ngoi Mutamba. Jimboni mashariki mili saba iliondoshwa katika maji na watu wengi waliunguzwa na moto kisha ajali ya mashua ndogo ya aina bayelnier katika jito Kongo jana siku ya kwanza. Palokutu ni mji mdogo wa mtaa wa Basoko unaopatikana kwenye zaidi ya kilomita mia mbili magharibi ya mji wa Kisangani. Matokeo hayo ni ya muda, sababu utafiti unaendelea bila shaka maelezo mengi kutoka Kisangani na mwenzetu Jacques Mukonkole. Kufatana na ushuda wengi, ajali ilitokana pasaa kumi jioni. Haijulikani kabisa wingi ya watu waliopakizwa katika balenier hilo, lakini kufatana na wa moja, watu zaidi au chini kidogo ya mia moja walikuwamo. Msimamizi ya merkebu ilo haonekane kwa kutoa mwanga kuhusu swala ilo. Ajali ilitokana pakisanga moja wakati merkebu ilisimama kwa kuchugua watu na bidhaa zao, wakitoka kunako soko ya kijiji Lokumba kama vile imejulishwa na kiongozi ya site ya Lukutu Bwana Epislombo. Ananena ya kama haijulikani wapi moto hii ilitokea. Wakati wasafiri waliiona, walishikwa na oga na wakajitupa katika jitokongo jana. Kisha ajali ilo, mauti ine ziliyookotwa, kisha chache baadaye, mauti zingine tatu zilionekana, wengine hawayaonekana bado. Waskari wachungaji ya maji na viongozi ya maofisi au jasusi wanaendela na kutafuta huko na huko. Watu waliopona zaidi ya makumi sita walirudi mtaani basoko mji Kisangani jake Mkonkole, Radio Okapi. Na zaidi ya milioni tano ya watu walifaidishwa na miradi mbalimbali mbali ya kijamii ya Caritas Congo mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Shirika hilo la ikatoliki lilipokea kutoka washiriki wake zaidi ya milioni 178 za dola za kimarekani kwa kazi zake za mwaka uliopita. Litaongeza asilimia moja makumi mawili ya mpangilio yake mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Ndivyo ilijulishwa leo siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha wa habari. Taarifa ya jefungo inasoma Sinoi na Karin Damuso. Huduma ya shirika Caritas ilielekea sekta mbalimbali usaidizi wa kiutu kwa jamaa za wahami, ukarabati wa viwanda vya kijamii, kurudisha watu katika maisha ya kawaida ya kijamii na kiuchumi na usaidizi wa chakula. Katika sekta ya uadhibisho, ushirikiano na serikali ulirahisisha Caritas kulipa zaidi ya dola za kimarekani milioni kumi na mbili kwa karibu walimu 1119 katika mitaa yenye kwa mbali. Bruno Miteyo, katibu mtendaji wa shirika hilo, anafurahishwa na matokeo ya kazi. Kwake yeye Caritas Congo imetimiza kazi yake kulingana na mahitaji. Anajulisha kwamba walifanya iwezekanayo kwa asilimia makumi saba, kutokana na pesa zilizotolewa pia hali ya kazi kuhusu mipangilio ya Caritas anajulisha kwamba walihudumia zaidi sekta ya afya katika mipango ya kupiganisha magonjwa makuu sawa ukimwi, kifua kikuu, malaria na malisho mabaya. Katika sekta ya madibisho, kusudi ya kurahisisha watoto kufika shuleni, walisaidia kwa karabati na ujenzi wa mashule. Caritas inataka kutimiza mapashwa yake kutokana na pesa alizopata kwa faida ya wa wakongomani waliojeoriwa. Upande mwingine kambi ya mpya shirika ya Umoja wa Mataifa ser inajengwa pabili umbali wa kilomita mia moja makumi ini na saba na Gbadolite katika jimbo la Equater. Habari ilijulishwa jana siku ya kwanza Pamandaka, wakati wa mkutano wa uongozi wa kibinadamu wa Umoja wa Kimataifa jimboni humo. Kambi hiyo itakaribisha wakimbizi karibu elfu kumi na mnane wazaliwa wa Jamhuri ya Afrika Kati, wanika ya kati wanaotawanyika katika maeneo ya kando ya jito Kongo upande wa mpaka kati ya nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Dominique Ulombi Monga Mpange, usomi wake nawe Bili Van Lutumba. Msimamizi wa ofisi ya Sir Gilles Van de Castel anajulisha kwamba kempi hiyo ya bili mtani Bosobolo wilayani Nord Ubangi inajengwa juu ya wakimbizi wa Centrafrique elfu kumi na kenda miongoni mwa wote elfu makumi matatu kuhesabiwa na DGM. Ni wakimbizi wengine wa vijiji kuwa kando kando na mto Ubangi ambaye kukimbia nchi yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Kuhamisha kwa wakimbizi kumepangwa mnamo tarehe mbili na tatu mwezi tunao. Liwali wa jimbo ameongozwa mtani Badulite kesho siku ya tatu kwa ajili ya kutazama vizuri moja na viongozi vya mtaa hali ya usalama juu ya wakimbizi kuwa mtaani Bosobolo. Kwa sasa kazi za ujenzi za kempi bili zinaendelea na mashirika kama ACR. Wakati ule watumishi wanaohusika na afya wanatembea katika vijiji kwa lengo ya kutambua wagonjwa kati ya wakimbizi. Ngambo yake OMS amepanga kampeni moja ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa usuruba katika eneo hiyo, kwa faida ya watoto wa wakimbizi ambayo watakuja kuishi katika kempi ya Bili. Uchaguzi wa urais katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unapaswa kufanyika mbele ya mwisho wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Ndivyo alitamka jana siku ya kwanza, mjini Kinshasa, mjumbe maalum wa Marekani katika kanda la Afrika ya maziwa makuu na katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Swali lingine lenye alizungumzia lenye kuelekea wahutu wa Rwanda wa FDLR, Russ Feingold alisema anafadhaishwa sababu operesheni za kijeshi kwa kuwapinga wa FDLR hazianzishwa. Tumsikilize, tumosikilize mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi. Tunataka kuunga mkono serikali ya Kongo ya kidemokrasia katika operesheni ya kijeshi kwa kupinga wa FDLR, lakini tunahuzunika kuona hakuna mradi katika uliotimizwa Tunataka operesheni za kupinga wa FDLR ziendeshwe popote wanapopatikana nchini Kongo ili kuwakomesha, kwani shabaha kubwa ya waziri wa mambo ya nchi za kigeni ni kukomesha kundi hilo la wenye kumiliki silaha. Itarahisisha kufunga viongozi wa FDLR na kupeleka mbele ya sheria, wale ambayo walipinga haki za binadamu. Tunapana moyo kwa wale waliosahini makubaliano ya amani, waheshimu makubaliano yao, sio kwa kusaidia makundi ya wenye kumiliki silaha, lakini kwa kuharibisha waasi walioendesha makosa ya kivita. Tunaomba baraza la usalama la Umoja wa taifa liweze kuhukumu wenye kuhudumia makundi ya wenye kumili silaha. Hatimaye pambujimai katika jimbo la Kasai ya Mashariki, askari polisi wamoja walioandamana jana siku ya kwanza mbele ya ofisi ya uongozi wa polisi jimboni Kasai ya Mashariki walishutumu kusaabiwa kwa majina yao katika daftari ya malipo, na tena wanadai malipo kawaida ya mshahara. Kamisa jimboni anawaomba wawe na uvumilivu akiahidia kwamba swali lao linajulikana kwa na wakuu wa ngazi za juu mjini Kinshasa. Huyo aliisi suluhisho itatolewa siku za hapa karibu. Ni taarifa ya Chris Mukan mengi zioni, tena nawe Mamichulu Sangi kiongozi jimboni wa polisi David Masandi Lutala anajulisha kwamba mishahara ya askari polisi ambayo hawajalipiwa ili wapashwa, anza kutolewa tangu tarehe kenda mwezi huyo wa pili kwenye benki ya ro banke. Mwelekezo wa kuweka fedha katika benki kwa ajili ya polisi haujakomeshwa. Wakati utakomeshwa, kila askari polisi mwenye kuhusika atakuta mshahara wake wa miezi mitatu katika benki, lakini katika daftari zilizopele kwa kwenye robanke kulikuwa makosa mengi. Benki imetangaza daftari hayo ndiyo inarahisisha viongozi wa vikosi mbalimbali mbali kufahamu askari polisi mwenye kuhusika katika daftari. Kuna majina ya karibu askari polisi mia tano watalipwa siku zijazo. Wale ambayo hawako katika daftari wawe tulivu, suala lao linajulikana na serikali Kinshasa. Pia wakuu viongozi wanajiuzisha kusawazisha, ndivyo amehakikisha ya polisi jimboni Kasai ya Mashariki, jueni kwamba kabla ya maandamano ya leo, askari polisi mwenye kunungunika waliandikia viongozi mbalimbali jimboni vibarua kwa kuwaomba wajiuzishe katika swala hilo Oka bie. Oka bie.