Radio Okapi. Habari zetu Mzee Dunia Mukunda Milemba, mpenzi mpenza, ma kwa kufata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe, jimbo ni Kivu Kaskazini, wakaaji wengi wa mtaa wa Nyiragongo mjini Goma, hata vijana walikimbia makao yao leo hii kwa kuogopa wasiingizwe katika maandamano huenda kufanyika na kundi la waun M23 kwa kupinga brigade ya jeshi la taifa mm. na bila shaka makundi itwayo hiyo ya Mouvement pour la restauration de la démocratie ya Congo, ikiwa ya Jemadar ile inaongoza miji tatu ya mtaa wa Beni na pia makalite mbili. Wakazi wana wasiwasi Umefunguliwa leo mjini Kinshasa mkutano kuhusu uchunguzi wa hali ya usafirishaji nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa njia ya anga. Wauzuriaji muda wa siku tatu watachungua nukta kwa nukta, hali huenda kubadilisha juu ya hali hiyo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Habari kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, ushakama wakaaji wengi wa mtaa wa Nyiragongo, hasa vijana, waliacha makao yao leo asubuhi na kukimbilia mahali mengine kwa kutusukuma kushiriki maandamano yaliyojulishwa na wenda kufanyika na kundi la waoni na M23 kwa kupinga ujio siku za usuni wa brigadi ya jeshi la kimataifa wenda kukomesha makundi yenye silaha mashariki makongo kidemokrasia ya kiwamu M23. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Gizel Kaje mbengi zionti ya fati na Moise Mutunga Lukube Fuatana. hali mbovu ndani ya mtaa wa Nyiragongo, vijana wengi wamehama maskani yao wamejielekeza kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo. Wote wamekuwa wa mkoa mdogo wa Kibumba na Buhamba mtani Nyiragongo. Wengi walikimbia kuunga mkono maandamano ya wahasi wa M23 waliopendelea kuandamana Kibumba hadi Goma, kilomita 30. Kuhusu jambo hili shirika la raia limeomba Umoja wa Mataifa kujihusisha sana na jambo hili kama alivyonena Omar Kavota, katibu wa shirika la raia jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Tangu asubuhi, raia wengi wamekimbia kwenye mpaka hasa katika maeneo ya Kabagana na Kabuhanga ili kuhofia usalama wao. Tunatoa mwito kwa kwarz na kwa Umoja wa Mataifa wafuatilie kwa umakini kile ambacho M23 inaendelea kufanya, kutisha raia na kuwalazimisha waweze kupinga kuja kwa kikosi cha kimataifa. Imejulishwa kwamba idadi ya waliopendelea kwa dhamana haijulikani na viongozi wa mahali hiyo wamehakikisha kwamba kufuatana na hali hii mbovu, maandamano ya wahasi wa M23 haikuweko tena kama ilivyotarajiwa, ila huenda labda ikawe mara tena siku ya Mungu ijayo. Nikiripoto wa Goma, mimi ni Mweze Mtunga Lukube kwa niaba ya Kapi. Na kuhusu bila shaka kutawanywa kwa brigadi ya jeshi la kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Monusco yajulisha kutambua kutokubaliwa kwa brigadi hiyo na kundi la M23 linao chafua jeshi lile mbele ya wakaji na kujulisha kama huenda kuharibu usalama wa wakaji wa Kivu. Msemaji wa MONUSCO alijulikijeshi alijulisha kama ni kundi la wauni la M23 wa ndilo msingi wa hali mbaya ya usalama jimboni Kivu ya kaskazini, na kama ni kwa ajili yake ndipo brigadi ile ya kimataifa huenda kufika. Luteni Kanali Felix Bas alijulisha hayo katika mkutano wa Umoja wa Mataifa kwa kila juma na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa kijeshi wa MONUSCO alihakikisha kama ingawaje mitingi yani utuba ya M23 ya kuchafua brigade huenda kutawanywa mashariki mwa Kongo Kidemokrasia haitabadilisha kitu, kwani pia majeshi ya MONUSCO huenda kushiriki na kukinga wa raia. Luteni Kanali Felix Bas, maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. La brigade kikosi cha ki usaidizi kitaka kita kachotumwa nchini Kongo ya kidemokratia ni moja kati ya vikosi vya Umoja wa Mataifa Mataifa. Kwa sababu kazi yake ni kukomesha makundi ma ma ya wanaomiliki silaha, ndio kitaendesha kazi mbalimbali, kwani shaba kubwa ya Umoja wa Mataifa ni kulinda raia. Tuseme ndani ya MONUSCO kuna kikosi chenye kuwa na kazi maalum ya kukomesha makundi ya wanamgambo na kuwapokonya silaha pamoja au bila askari wa jeshi Tayari kuna kikundi kinachoendesha kazi mjini Goma kikosi cha usaidizi hakitasimikwa pa Goma, uongozi wake huenda kubaki pa Goma, lakini kikosi hicho kinapaswa endesha mashambulizi kwa kawaida mahali mbalimbali ndani mbali ya kikosi hicho kuna majeshi maalum na vikundi vingine mbalimbali vya watakao komesha wanamgambo. fatana na duru mbalimbali, wana mgambo wa jemadari Ile Kombi wanapatikana pa kilomita mbili tu na eneo la site ya Oicha, mji mkuu wa mtaa. Habari hiyo ilihakikishwa na shirika la raia, na kwa upande huo wao viongozi vya kijeshi vinajulisha kama hawajui jambo lile. Taarifa ya Joseph Basai mengi sivyo na yafate na shinwa mbelechi ni vitongoji vya Abyalose, Karuma, Kikingi na vijiji vya Kisikizi na Mkoko ndivyo vinavamiwa na wanamgambo wa Iler Kombi. Maeneo hayo yamechukuliwa bila vita, ndivyo imehakikishwa na duru za eneo hilo. Zimesema kwamba vikosi vya MRDC vya Iler Kombi vimeingia tangu siku mne mjini Aloya, kwenye umbali wa kilometa mbili na Oicha, mji mkuu wa mtaa wa Beni. Iler Kombi aliejitaja sawa vile jemadari Amehakikisha kuwepo kwa majeshi yake katika eneo hilo. Amehakikisha vilevile kwamba amesimika utawala wake jijini Bilimani. Anasema pia makundi mengine yameambatana na chake, kinakuwa na wapiganaji elfu kumi na tatu mashiriki wa mtaa wa Beni. Habari hizi zinahakikishwa na shirika la raia la eneo hilo. Naomba serikali ifanye iwezekanavyo ajili ya kurudisha utawala wake katika sehemu hiyo. Makamu wa kiongozi wa jeshi Kanali Richard Bisamaza anasema hajue habari hizo wilayani Ituri hukumu kubwa iliyojulishwa na korti ya kijeshi ya Kisangani ikihukumu katika distrikti ya Ituri mjini Bunia ni ile ya miaka makumi mbili ya kufungwa gerezani kwa askari mmoja wa FARDC aliyebaka mtoto mwanamke wa miaka saba. Wenzake wa askari wengine sita wa FARDC walihukumiwa tangu miaka tatu hadi kumi kuhusu kosa sawa lile la ubakaji ni mashtaka ambayo wazaniwa kufungwa ndiyo walitoa mwito. Kwa kipindi cha pili mengi tuyafati na Jean Claude Luki. Huyo askari mwenye kuhukumia kwa kifungo ya miaka makumi mbili ni kaporali, alibaka huyo msichana miaka saba alipokuwa akimsindikiza huyo askari farise nyumbani mwake kwa kuchukua jerikani ya mamaye mzazi. Mwingine askari alilazimisha binti moja kutenda kutendea mapenzi naye kupitia silaha yake na amepewa hazibu ya miaka kumi ya kifungo. Askari mwingine tena alibaka bibi mmoja walipokuwa kifungoni mahali moja, amepewa kifungo ya miaka tatu. Wengine wa askari tano walihukumiwa juma jana na wahamuzi tu kwa kosa ya ubakaji. Mradi imesajiwa kipesa na shirika la Umoja wa Kimataifa yeni kuhusika na maendeleo toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Luki, Radio Okapi. Ulianzishwa leo hii mkutano mjini Kinshasa wa uchunguzi juu ya hali ya usafirishaji kwa njia ya anga Muda wa siku tatu, wahudhuriaji watachungua hali hiyo ambayo huenda kuharibu sura ya Kongo kidemokrasia kuhusu usafirishaji kwa njia ya anga kufatana na ripoti ya waziri wa usafirishaji na njia ya anga, kwa simu upashaji wa habari kwa njia ya simu, tangu mwaka wa elfu mbili na saba mpaka leo hii kulifanyika misiba makumi mnane na tatu na makumi sita na tano ya ajali iliyowaua watu mia mbili kumi na ine na wengine makumi ine kuumizwa vikali sana. Waziri huyo wa usafirishaji kwa njia ya anga Waziri wa uchukuzi anapiga yowe akisema kwamba hali siyo nzuri siku hizi katika sekta hii. Juste Kalumba alifahamisha kwamba kwa kuwa wote wanaotolea mchango katika kazi hii hawakufaulu, lazima wanastahili adhabu. Alitaja serikali, uongozi wa usafirishaji kwa ndege, chumba chenye kuchunguza hali ya hewa na mashirika ya uchukuzi angani. Waziri aliongeza eti wote hao wana makosa kibinafsi au ya pamoja, zaidi ya ubovu wa hali ya hewa. Nikimnukulu waziri Juste Kalumba, sisi sote tuna makosa kwa ujumla wetu au moja kwa moja. Tuchukue fursa ajili ya kuchapa sura mpya ya kesho katika sekta ya usafirishaji. Lazima kazi ni ngumu, ila tukiwa na msimamo mmoja, tunaweza kutatua magumu haya yote. Mwisho wa kumnukulu waziri. Aliongeza kwamba ingawa juhudi za serikali, hali ingali yenye kuzorota katika sekta hii. Juhudi za uongozi wa chumba cha uchukuzi angani mwaka wa elfu mbili na sita hazikuenda mbali na asilimia kumi na tatu. Anashtaki chumba hicho kufanya kazi katika uzembe na upendelevu kuhusu uchunguzi kiufundi na kupana vibarua vya kuruhusu usafirishaji mbalimbali mbali na kanuni za kimataifa. Ervea inashitakiwa kutoendesha vema kazi za uchunguzi na kukamilisha maendeleo ya vifaa vya usafirishaji kwa njia ya anga. Mwishowe, mashirika yote yanashitakiwa kusafirisha ndege zisizo halali na kwa kifupi, jueni kama jimboni Maniema ujisha kama wanawake makumi tano na sita walifariki wakati wa kuzala juu ya zaidi ya wanawake makumi saba na sita waliojiandikisha kwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika eneo la afya centre Maniema. Hayo yalijulishwa jana siku ya pili na kiongozi wa distriki kwa wapasha habari, pasite ya kalima pataule lubumba lilisha kama kicho ni kinyume cha kuchungua kiganga kwa wanawake wenye mimba, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo alengoi na kundi liweza kuandaa taarifa hiyo silia nyamwenye lievine mbwinga na mshilinecala mupangi Dunia mkunda milimba pamoja na waandishi nasi, tunawapigia aksanti sana. Tunawaacha katika mikono ya Jean Marc Matwaki ambaye yeye ataongoza vipindi vingine. Kwa upande wetu sisi, usiku mwema na mangari mema. <laughs>