Mumesalimika <muchempe> <muchempe> nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga, karibu kwa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Majeshi ya taifa FARDC yana uaminifu na kusudio kwa operesheni mbali mbalimbali ya kupinga waasi wa kundi la M23. Raia muwe na uaminifu kwa majeshi ya taifa hayo. Ndiyo maoni ya mkuu kiongozi wa FARDC, Jemadari Didier Etumba. Na kwa upande wake, mkuu kiongozi wa Monusco Remis anaomba kundi lile M23 kuwacha yote yanayotenda katika jimbo la Kivu kaskazini na kurti ya hukumu ya kimataifa Sepei ilijulisha hukumu lewi ya mfungwa wa Toma Lubanga, huyu ataishi muda wa miaka kumi na nne gerezani yeah. Ni leo siku ya pili, ndipo waziri ausikani na masomo EPSP makere mwangu alianza utangazaji wa matokeo ya mitihani kwa waliomaliza somo la sita la kisekondari oh. Habari kamili: majeshi ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia nayo uaminifu na kusudio kwa operesheni mbalimbali za kupinga waasi wa kundi la M23. Hayo ndiyo maoni yalijulishwa leo siku ya pili na mkuu kiongozi wa majeshi ya Kongo Kidemokrasia, jemadari Didier Tumba, Etumba mwenye kupatikana tangu siku ya sita mjini Goma. Huyo anaomba raia wazidi kuwa na uaminifu kwa majeshi yao. Jemadari Didier ya Tumba Etumba alijulisha kama ingawaje magumu madogo ya njia Majeshi ya taifa FARDC yapungui na nguvu ya uaminifu ya ukingo wa inchi semandaradidi Etumba kupiti kupitia Radio Kapi. Kwa ujumla tuko tukiongoza vyema operation kwenye uwanja wa mapambano wakati wa operation kubwa kama na hii, ni sherti kuwe na shida ndogo ndogo, kama vile kikundi fulani cha askari kinaweza kurudi nyuma kwa muda na vivi hivi. Labda tunatia mkazo kwa shida fulani ambazo batalioni fulani zilipata upande wa mapambano ya Bunagana, Tamugenga na pia Runyoni, ila tunasawia kama jeshi la taifa liko likifanya kazi kubwa na nzuri yaku Saga, kundi la hawa waasi na pia nguvu zao za upelelezi ambazo ziko na shabaha ya kuharibu hewa ya usalama ndani ya majimbo yetu ya Kivu ya Kaskazini na ile ya Kivu ya Kusini. Ila kwa ujumla operation hii ilikuwa ni kwa ushindi mkubwa wa jeshi la taifa. Raia wakae kimya na waaminie wa jeshi lao, kwani hawana lingine. Jeshi linafanya kazi njema. C'est l'armée, de toute façon, cette armée là, elle fait du travail. Tume la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia ya MONUSCO linaomba kwa kundi la waasi lenye kumiliki masilaha M23 kuacha tangu sasa bila masito vitendo vyote vya kijeshi wanavyoendesha katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Roge Mis anatoa kwa kujulisha hayo katika mkutano wake na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Roge Mis anaomba pia kwa wale wote wenye kusaidia ki, kundi M23 kuacha sasa hivi usaidizi wao. Katika mkutano ule alishiriki pia mwandishi wetu Ben Kabamba ambaye kati ripoti yake na somo sidioni na Bibi Adolfine Ngoyi. Mbele ya uh, wapashaji wa habari bwana Roger Misa alikazia usema yeah, tuko tayari, tuko tunatayarisha kila kitu pamoja na jeshi la taifa kwa kupinga vitisho vyao mbele ya wakaaji, na pia kupanua kwa gari za vita na vingine pamoja na vikosi vya taifa kwa kuzuia kila kitendo wasizogelee mji wa Goma na vijiji vingine. Munisko ni yenye kuhuzunishwa na uharibifu wa maisha ya raia. Viongozi wa chama cha M23 watajibu kumatendo wanayoyatenda katika majimbo chini ya utawala wao la... Viongozi wa wapenis. Chama cha M23 watajibu kwa matendo yao walitenda katika majimbo na miji zenye walitawala na pia wanaweza kuwaadhibiwa. Monisco anatambuka ya kwamba chama cha M23 wana silaha kubwa, ndio maana kila mwenye kuwasaidia wasiendelee, kwa sababu haiwezekani. Kwa maoni ya Roger Mise, hali tumefikia kwa leo si vizuri. Akamaliza na kusema kama kila mtenda maovu namna moja na Bosco Ntaganda wanapashwa kuchukua jukumu lao ajili ya uharibifu ya haki za binadamu. Katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini, wakaaji wanajusha kama katika sekta ya Ruwenzori kunapatikana waaskari wa Uganda wa IPDF, na ni tangu mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na moja. Na wakati huu idadi ya waaskari wale inaongezeka sana na ujio wa makundi mengine ambayo yanayo masilaha. Hakikisho hilo ni pia lile la viongozi vya kiserikali kwa ngazi za juu ya mtaa wa Beni, liwali wa jimbo lile la Kivu ya kaskazini ambaye anajua kwamba waaskari wa Uganda wa ADF Nalu wapo katika sekta ile tangu mwaka 1986, hakikisha. Lakini kama kunako waaskari wa taifa ya Uganda, liwale julie palukwaliojianjani mwa simu na mwandishi wetu Bibi Rosali Zawadi ninaweza hakikisha kama tangu mwaka wa elfu moja mia kenda themanini na sita kuna waganda ambao wako kwenye udongo wa Kongo hii, ni kwenye mlima Ruenzori. Watu hawa wajulikana kama ADF Nalu, ila pembeni hawa tumevumbua watu wengine wasio halali na ambao wako wakijiunga kwa kikundi pale Kikingi ndani ya mkoa wa Beni, pia upande wa Isale na ndani ya bonde la Semuliki chini ya uongozi wa kamanda itwaye kwa jina la Hilere. Siwezi bado hakikisha ya kama hawa ni wanajeshi wa nchi jirani ya Uganda. Ndiyo maana nimesema ati ni watu wa asili ya Uganda. Kufahamu kama wanatoka ndani ya jeshi la taifa au ndani ya vikundi vya magendo vinavyoundwa huko Uganda, hii ni kazi ya ofisi zetu za upelelezi. Niko hakika ya kama hatutachelewa kujulisha raia yetu kuhusu upande ambako hawa watu ambao wanataka unda muungano na waasi ambao wamepiga kambi ndani ya mtaa wa Beni wametokea. Kisestal, dale, de yapata watu mia tano waliandamana katika ukimya leo asubuhi pa mawaza payapata wamaza payapata kilomita mia tatu na kumi na tano na kindu jimboni Manyema. Waandamanaji wanapinga vita vyenye kupitikana mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Hao waliandamana mbele ya kiongozi kiserikali cha Wamaza pamoja na viongozi vingine vya serikali. Rashidi Tata wa radio ya kijamii ya Wamaza alituandalia ripoti na osomasidioni na mwandishi wetu Jande Zire Kanyama. Karibu watu mia tano walitembea katika kimya leo asubuhi Pawamaza, walitembea kwanza na kurudi kutoka rompwe limanga hadi rompwe Fataki, eneo la karibu kilometa mbili. Walikuwa na vikaratasi vilivyokuwa na miandiko ya ifuatayo: shirika la raia linakataa vita mashariki ya Kongo, shirika la raia linapinga shambulio ya Rwanda, shirika la raia linatamani amani, asado inasema hapana kwa mgao wa Kongo. Katika maandamano yao waliimba na kupiga kelele kwa kupinga kushiriki kwa Rwanda katika vita jimoni kivu kaskazini nafasi ya kuomesheya maandamano kiongozi wa shirika la raia la wamaza alisema wazi kwamba wakaaji wa eneo hilo wanakataa vita hiyo selemani karos alipatia kiongozi wa sekta ya wamaza vikaratasi vyote vilivyotayarishwa katika maandamano hayo huyo alitoa shukrani kwa shirika la raia kwa mradi huo wa kuunga mkono serikali jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Korti ya hukumu ya kimataifa juucha leo hii kiserikali hukumu yake juu ya jambo lenye kumwelekea Toma Lubanga mkuu kiongozi wa zamani wa kundi la kundila waliochukua silaha wilayani Ituri nchini Kongo ya kidemokrasia. Alihukumiwa miaka kumi na ine. Ni hukumu ya kwanza ya CPI tangu kuundwa kwake. Tufate maelezo ya Paul Madidi aosikaye na upashaji wa habari kunako CPI hapa mjini Kinshasa. Oui, effectivement, Hakika Thomas Lubanga aliyeshutumiwa maovu ya vita, amehukumiwa kufungwa miaka kumi na ine katika gereza. Lakini itaomba kupunguza miaka aliyepitisha katika kifungo kunako korti ya hukumu ya kimataifa. Thomas Lubanga alifungwa kunako sepei ntango tarehe kumi na sita mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na sita. Maana yake tangu miaka sita. Waamuzi walifata ushuhuda wa wanasheria ya mkuu na wawakili wa Toma Lubanga walifata pia ukajiri wa ushiriki wake wa nia yake, hali ya wakati. Wahamzi walitazama hatari ya maovu yake. Wanasheria mkuu aliomba miaka makumi tatu, lakini wahamzi katika uhuru wao na kutokana na mambo niliyokuelezea na ushuhuda wa mwanasheria na wa utetezi waliamuru kwamba miaka kumi na ine inatosha. Sawa, hukumu ya Toma Lubanga. Ni leo siku ya pili tarehe kumi Julai mwaka tunao ndipo kumeanzishwa utangazaji kiserikali kwa matokeo ya mitihani ya serikali kwa waliomaliza somo la sita la kisekondari, juma mbili kisha mashindano yale ya waziri ya usikai na masomo ya msingi primari, sekondari na ufundi. Bwana Make mwangu alijirusha kama nukta za mwaka huu wa 2012 ni chini kulingana na mwaka 2011 mengi tutayafata, na waziri mwenyewe Makele Mwangu njiani mwasimu, na mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoyi tutafanya siku makumi tatu hadi makumi na tano kwa kutangaza matokeo yote. Tulitangaza kwanza waliopata alama za juu, yenye kutangaza ni kusema kwa mara ya kwanza tuna wasichana wengi kupita wanaume, ni jambo mzuri na mkubwa. Tunatamani hapa kusifu wa mama waliopata alama nyingi na waza juma. Kesho tutaweza endelea matangazo ya jimbo la Bakongo, Kasai, Katanga na jimbo zingine. Kinyume kumbatana na mwaka jana tuliona kwamba matokeo yana shuka asilimia sita sababu mwaka tunao tuna asilimia makumi sita na tatu katika mji wa Kinshasa mbele ya asilimia makumi sita na kenda mwaka jana. Matokeo yote yapo tayari, tunatumika na shirika moja la simu na wasiliano kwa kutangaza gaka matokeo yote, na tena tuna tovuti yetu www.npsp.cd ni hapo ndio wanafunzi wazazi na jumuiya yote ya taifa na ya kimataifa wanapata matokeo ya mashindano ya serikali nani hapo tutakomesha taifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na uandishi wetu washiriki nasi Jande zile Kanyamaro zali Zawadi Adolfi Ngoi na bi Veroniki Mbungu dunia Mkunda milembana wapigia asanti sana. Tunaacha nafasi kwa Pamela Munazo ambaye atampokea Kanishe Shambui katika ukarasa wa michezo. Mangaribi mema.