Karibuni na usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Kwanza ni mustasari wa habari. Mkutano wa kamati wa kwanza wa kamati ya washiriki wa, wa tume ya taifa ya uchaguzi huru CENI uliendeshwa leo mjini Kinshasa pamoja washiriki wake walichungua kazi na ongoja seni na mahitaji yake ya kwanza. E, jimboni mashariki, watumishi wa afya wana wasiwasi wa magonjwa yanayotokana na maji machafu katika barabara ya taifa namba nne Kisangani Mambasa. Ni sababu zaidi ya watu elfu makumi tano wanaozuiliwa katika barabara ile wanakosa maji safi na hata eneo la choo ndogo kama vile la choo kubwa. Na kwa mwisho, habari hii sio ya kawaida, ni kutoka musituni kwa wanamemba wa kundi la wakitawaliste katika mtaa wa Bokungu jimboni Equateur. Watu wale wanaume, wanawake na watoto wapo bila mavazi na wanakusanyika mbele ya ofisi ya mtaa wa Bokungu kwa wanayo ya arifu kukomboa jamhuri ya kidemokrasia ya kidemokrasia ya Kongo. E, baki nasi mpendwa msikilizaji, natega sikio. Mkutano wa kwanza wa kamati ya washiriki wa tume ya taifa ya uchaguzi huru uliendeshwa leo hapa mjini Kinshasa. Pamoja walikutana wakuu viongozi wa tume hilo, mabalozi wanaopatikana mjini Kinshasa, wakilishi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa mashirika ya kimataifa. Ilikuwa kwa kuchungua kazi inayongoja tume ya uchaguzi na mahitaji yake ya kwanza Tarifa yamimi engomamulongo engi kutoka Kalemi nawe Expedi Mwamba Mubi. Miongoni mwa kazi zinazostahili kuanzisha hivi karibuni ni sawa vile uchaguzi jimboni, pia katika miji na mitaa, bali kuna shurti kadhaa kama alivyokumbusha presidenti wa CENI yeye ni padri ya Apolinaire Malumalu, naye waziri wa mambo ya ndani Bwana Richard Muyej akiwa pia mwakilishi wa serikali ameahidi juhudi zote kwa kusaidia kamisheni ya uchaguzi huru kwa mafanikio bora. Kwa ngambo yake, jumuiya ya kimataifa imekiri kuwa tayari kwa kuleta mchango wake. Ndivyo alivyomaanisha bwana Mustafa Sumare, yeye ni naibu wa mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa. mwishowe wote wamekubaliana kukutana mara na mara kwa uchunguzi wa mwenendo wa kamisheni ya uchaguzi uhuru. Nao Ufaransa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilisaini leo, siku ya tatu, mkataba wa kuondosha deni na wa maendeleo ya milioni moja na sita, mia moja na sita za ero, makubaliano ya fedha elfu mia saba za ero, na mpango amalishu, wa malisho ulimwenguni. Maandamano iliendeshwa kunako ubalozi wa Ufaransa mjini Kinshasa na kunako wizara ya fedha. Baada ya mkutano na wapasha habari, waziri wa Kongo wa fedha alifasiria lazima mikataba ile iliyotolewa kwa kupinga ukosefu. Naye waziri wa Ufaransa naye usika na, na frankofonia aliomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iendeleshe kutimiza juhudi za uongozi bora kwa kuboresha hali ya uchumi na kuvuta wafadhili wenye makazi kubwa kubwa. Mkataba wa kuondosha madeni kwa ajili ya maendeleo C2D ni kitendo cha matumaini kati ya nchi zimbili ni tokea mwaka wa 2013 hadi mwaka wa 2016. Mpango unashughulikia kwanza uadibisho, kusafisha maji na uongozi wa fedha. Waziri mkongomani Patrick Kitebi anaeleza. Mkataba wa CDD tuna osahihi, unategemea uadibisho hasa maadibisho ya kiufundi, kutokana na la ginsi lazima inatolewa kwa ma adibisho, na dola za Kimarekani milioni makumi mane euro milioni makumi mawili na tano kwa ajili ya maadibisho ya kiufundi. Inaonyesha ni nia ya rais wa jamhuri kuinu kwa kuinua nchi ili wakaji kwa wingi waweze kufikia maendeleo pamoja na shirika la chakula limwenguni pam kwa kifupi, kwa kifupi, wazamu France, Benguigi anahakikisha kwamba msaada wa kifedha utarahisisha kuhudumia wahami jimboni mashariki pia katika kivu zote mbili. Sahihi hizi hi mbili zinaonyesha kutimizwa kwa msaada wenye France unatolea jamhuri ya kongo ya kidemokrasia ni kwa kutatua shida za kiutu zinazo lazimisa usaidizi wa haraka. Tukumbushe kwamba kulingana na mpango wa PPTE Ufaransa wu ulipunguzia Kongo ya kidemokrasia madeni <tipi> Jimbo di mashariki, watumishi wa afya wana wasiwasi wa magonjwa yanayotokana na maji machafu sawa vile kipindupindu. Katika barabara ya taifa namba 4 Kisangani Mambasa yenye urefu wa kilomita 400 ni sababu zaidi ya watu elfu kumi na tano wanaume wanawake na watoto wanaozuiliwa katika barabara ile wanakosa maji safi na eneo la choo ndogo kama vile la choo kubwa. Ni kutokana na uharibifu mkali wa barabara ile. We Andre Kitenge kutoka Kisangani. Watu wenye kuzuia katika barabara ile ya Ituri ni wasafiri kunako magari zaidi elfu moja wamoja wamejerekeza miji bunya na Beni na wengine wameondoka huku kwa kufika hapa muji Kisangani. Magari ile haiwezi kutembea vizuri kwa sababu barabara imeharibika zaidi na mashimu. Madereva wamefanya siku kumi kwa kutembea kilomita mia moja kuambatana na washuhuda. Wasafiri wale wamekosa maji safi na kufanya choporini kwa hali mbaya na imeonekana ya kama magonjwa ya kutumia maji chafu kama kolera imeweza kutawala upande ule kama waongozi awafanya chochote, alinena muganga kiongozi moja wa mpango la chanjo mwenye kupatikana pale Mambasa katika barabara ya Kisangani Ituri. Daktari Patrick Mbenga amesema watu wale zaidi elfu kumi na tano wamepatikana sehemu ndogo, na hatari ni ya kukosa maji safi na wana tatizo ya usafi. Kwake yeye maji ya visima ya kunwa yeye ni wametumia ndio ile moja wametumia kwa kusukula mwili na juu yake wamefanya choo. Ameomba wafanye kwa haraka fazi ya maji safi, kama hakuna namna ya kutengeneza barabara wakati huu. Kufuatana na shirika ya barabara, kazi ya kutengeneza upande ule itafanyika na shirika moja ya inchi shina mji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengereje, Okapi. Tubaki jimboni mashariki kwa kulisa kwamba mwalimu mkuu Bura Pulunyo na tena moja wa wakuu wa kabila Walendu akiwa pia kiongozi wa shauri wa ya uongozi wa masomo makuu ya pedagojia ya ISP katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anatoa mwito wa amani kwa makabila yote ya Ituri. Ni wakati alipofika jana siku ya pili mjini Bunia, ndio alitamka hivyo. Kwake yeye, wilaya ya Ituri ilitumbuka sana na vita, na kwa sasa ni wakati wa ujenzi wake. Anaomba kobra matata ingie katika majeshi za FARDC kwa kukamilisha mwenendo huo wa amani. Masemi ya mwalimu mkuu Burapulunyo yalichukuliwa na Marshal Kiza. vya Mungu, amani ni la ya lazima ndugu si zangu, na waomba tufikiri pamoja kwa kuweza kujenga mara tena, kwani tulibomola kwetu inatosha. Tutajenga katika amani, na kwa kufikia amani hiyu, tunapaswa kuwa na shabaha ya pamoja. Watu wote hawawezi kuwa sawa, tukomeshe ubaguzi, tusau tofauti ya makabila, tuwe na shabaha ya pamoja ili tuweze kuendelesha eneo letu. Kwa Matata ni ndugu na ni mudogo wetu afikiri namna hiyo na waza kwamba kuna namna ya kujulisha madai ya kijeshi, na muomba aweze kufikiri ili tufikie amani na maendeleo ya eneo letu. Akiulizwa, Kobra Matata lisema ipo tayari kutoa silaha. Kundi lake linaunga mkono tangu wakati chache mwenendo wote wa amani katika eneo lile, alijulisha kiongozi Kobra Matata na jimboni Kivu ya kusini. Askari polisi wane waliumizwa, nyumba zilivunjwa pamoja na soko kuunguza moto katika mapambano leo asubuhi baina ya wakaaji wa Misisi na walinda amani. Habari ilitolewa na duru za hapo nyumbani na kukikishaa moja kwa moja na kamanda wa polisi wa eneo lile. kwa mjibu, wadugu, mjibu mdugu, wa duru kutoka mji huo mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilometa mia mbili makumi tano kusini ya Uvira, wakaaji walipinga kuuawa kwa mtu mmoja na risasi na watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kijeshi juzi usiku. Taarifa ya Gaius Chabilepa wa redio Le Messager du Peuple inasomwa na Wekari Ndamuso. Leo asubuhi, wakaji wakiwa katika hasira waliweka vizuio katika barabara mbalimbali mbali pa Misisi. Wanashtumu walinda amani kuwa mfanyabiashara mmoja mnunuzi wa dhahabu jana majira ya saa moja ya usiku. Ndivyo wamesema duru zetu za hapo nyumbani. Kiongozi wa mtaa makamu anayehusika na fedha, pamoja na kiongozi wa eneo hilo walikutana na waandamanaji kwa kuwaomba waweze kuondosha vizuio barabarani, lakini waandamanaji walipinga ombi la viongozi, kama alivyosema kamanda wa kituo cha polisi Pamisisi. Waandamanaji walishambulia nyumba za wakaaji na soko walishambulia pia ofisi ya kamisa wa polisi na majiwe. Kiongozi wa polisi Pamisisi anaeleza kwamba wandamanaji waliumiza waskari polisi wane. Kwake yeye walinda amani walipiga risasi na kutupa gezi kwa kusambaza wandamanaji. Kufatana na duru zetu mbalimbali mbali, hali ilirudi tulivu majira ya saa nne za asubuhi. Tumalize na habari hii isiyo ya kawaida ni kutoka msituni kwa watu wa kundi la watawaliste katika mtaa wa Bokungu ni jimboni Equateur. Watu wale wanaume wanawake, sawa vile watoto wapo bila mavazi na wanakusanyika mbele ya ofisi ya mtaa wa Bokungu, wanaarifu wanaoita kukomboa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na wanasema watanze mapigano ya utangu Bokungu mbele ya kutawanyika katika nchi yote. Beatrice Nabindi ana mafasiri mengi kutoka Mbandaka. Kitawala, ni ndie kanisa moja ilifika mujimbo la Equateur wakati ya kibeleji. Leo i wamepatikana ndani ya shamba la wanyama ya Salunga na reserve ya Lomako kumita za Bokungu na Befale. Wanaishi na uhuru yote ndani ya mapori zile, wanavua samaki, kuua nyama na kulima shamba. Masiku zingine wanatoka porini kwa kununua mabitu inji. Sasa wanatoka ku Bokungu Centre wanaja mbele ya ofisi ya dimsweta Daniel Lichwaka amesema kama aliwauliza kitukani wanapenda, wakamujibu kama wanapenda kuondoa inchi Kongo kuanja kuBokungu sababu wakati wa uchaguzi waliwaagamia, lakini hawakuheshimia agano ile, njo maana wanapenda kufahamisha viongozi wa Bwende na Mbandaka. Mwongozi wa kitawaliste amejuikana sawa na demobilize. Kwa upande mwingine, adimseta wa mtao wa Bokungu anauzika sana juu ya wakita Walise wale sababu wako naenda na wengine wako na kuya tokea Mbandaka. Beatrice na bindi, Radio Okapi Oka. <laughs>