Tuna wakaribisha kufata taarifa ya habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, shirika ele Afrika lijubisha leo hii kama jimbo la Kivu ya kaskazini linalo zaidi ya watu elfu mbili mia tano wakiwamo watoto makumi tatu asilimia moja waliobakwa, na idadi yao huongezeka sababu ya hali mbaya usalama jimboni mule. Hayo ndiyo yalihakikishwa na ripoti ya shirika el Afrika wakati wa mkutano wake leo ya mjini Kinchasa. Jimbo la Kasai ya Mashariki, wakaji wa lokalite mupo pompa katika mtaa wa kabe ya Kamwanga walikimbia makao yao, wengi wao wapo porini sababu ya uwingi wa wasikari wenye kutawanya katika lokalite yao kwa kumtafuta Kanali Chibangu Masomo, kama vile kazi zingine haziyendeke. <coughs> Kinshasa, shirika la kutetea haki za binadamu la vadesavwali nalo wasiwasi ja opereshene ya malipo ya wa wasikari jeshi na askari polisi kupitia mabanki mbalimbali. Komiti ya kuchungua hali ya malipo ya watumishi wa serikali inahakikisha kama hakutakuwa vikwazo, kwani hatua zipo kwa kuepuka yale habari. Oh, kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, ulishakama zaidi ya watu elfu mbili mia tano wakiwemo watoto makumi tatu asilimia wa moja walibakwa kati ya mwezi wa kwanza na sita mwaka huu tunao Hali hiyo yalijulishwa na ripoti ya shirika el afrika liyohii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Ripoti hiyo inahakikisha kama bila shaka idadi ya wenye kubakwa inaongezeka kila mara, kulingana na hali ya usalama inayozorota kwa upande wa mashariki mwa kongo kidemokrasia. Kiongozi cha husika na mipango ya shirika hilo la taifa el afrika ambalo linalo makao yake kiserikali mjini Goma anahuzunishwa na hali ya idadi ya ubakaji inayoongezeka sana, na ambayo hufanyika na raia na pia kwa watoto. Bwana Jean Robert Lukafata yupo mbele ya mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoi asilimia makumi tatu ni watoto wadogo na asilimia makumi tano na mbili inakuwa kama ni wasivili ndio wenye wanahusika na hiyo mambo ya ubakaji. Na hiyo yote imeweza kututisha sana kufuatana pia na yenye kuwa chanzo ya hiyo mambo ya ubakaji zoo, ile ilitusukuma tukuje hapa mjini Kinshasa ili tuweze kuzungumuza na wakubwa wa nchi na wao wakubwa wa nchi waweze kuangalia namna gani wataweza nao kuzihusisha kwa hii jambo ya ubakaji yenye inapitika kwa provinsi ya North Kivu na kwa esti ya Congo kwa ujumla. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa usikana mipango ya kushimika usalama anaendelea na safari yake mjini Kinshasa. Herve Latsu alikutana lewi, siku ya kwanza asubuhi na waziri wa usikai na mambo ya kigeni Raimo Chibanda na Alexandre Luba, waziri mkuu makamu wa usikai na ukingo wa taifa lewi, kisha mchana alikuwa kunako chumba cha waziri mkuu wa jamhuri kwa sababu ya kuonana na ugisema Tata Mponyo. Upia kumbukeni kama katibu mkuu makamu wa umoja wa mataifa au sikana na mipango ya amani na usalama aliwasili jana mangaribi mjini Kinshasa kwa shabaha kama vile alijulisha binafsi ya kuchungua hali ya vita yenye kukumba mashariki mwa Kongo kidemokrasia na kwa kutayarisha hivi mkutano mdogo wa maraisi wa eneo la kanda la maziwa makuu wenda kufanyika tarehe makumi mbili na saba mwezi wa kenda mwaka tunao pa New York barani Amerika kuambatana bila shaka na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Jimboni Kasai ya Mashariki hujusha kama wakaaji wa eneo la Mupompa katika mtaa wa Kabe ya Kamwanga ni wenye walikimbia makao yao tangu sasa siku mbili. Hao wanaogopa hali ya fujo na kufungwa na waasikari wenye kutawanya kwa uwingi katika eneo lao, na pia ni tangu juma moja watoto hawaendi masomoni. Wakaaji wanaomba usaidizi wa MONUSCO kwa kuweza hivi kufanya kazi mbalimbali mbali na bila na shaka, watoto waende masomoni. Maoni ya mshahidi mmoja mwenye kupatikana tangu porini kwa kimaporo barutatu kutoka Munyoo mchisalo basi ni kwetu mpompa majeshi. Wanatusumbua sana, wamoja walitoka Kananga, wengine walitoka Mujimai, walisema kuja kutafuta John Chibango, ila sisi hapa tumjua hata kidogo na hatujamwonaka. Tunaona ginsi tu wanakuja kumtafuta hapa, na wako wanafunga watu hata sanane za usiku. Hii siku ya kwanza walifunga watu wengi, wako wengi sana. Sisi tuko msituni, kwani hakuna ginsi ya kubaki kijijini. Wanafunga watu wengi huko na hapa hatuna namna ya kuishi, hakuna hata jinsi ya kutoka kwenda kununua chakula hata kidogo. Hata jana siku ya Jumapili, soko kuu ileni kulema mara moja kwa juma, haikufungua kwa juma. Jeshi walikuwa wengi sana hapo, maana yake kijiji ni matongo. Tunaomba MONUSCO kuja kutusaidia hapa, tunateswa sana. MONUSCO, tusaidie basi, watoto wetu watenda shuleni namna gani? Sisi hatujue yule wanayetafuta Turudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuahirisha kama kuhusu malipo ya waskari jeshi na waskari polisi kupitia mabenki mbalimbali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Voix des Sans Voix linalo uwasiwasi katika tangazo lake la juma huenda kumalizika, VSV linatoa mwito kwa serikali juu ya uchunguzi wa hali zimoja zilizokwaza mwenendo wa malipo ya walimu. Kufatana na maoni ya kiongozi mtendaji makamo wa FSP bwana Roste Maketa, vikwazo vile vinapaswa kuepushwa na serikali kwa kutuzuia mwenendo bora wa malipo ya askari polisi na askari jeshi kupitia mabanki. Roste eh, Maketa njiani mwasimu na mwandishi wetu Jake Ive Molima. <coughs> na wasiwasi wasi, kwa sababu kama vile mumejua watumishi wa serikali wa siko kwa waaskari walizunishwa kuona wakati wa malipo kupitia benki. Kulikosekana majina ya wamoja katika orodha ya malipo, walikuwa wakipatika na wengi mbele ya benki mbalimbali. Pia wengi walitoka mbali, walito kwa kufika kwenye benki bila kulipwa muda wa siku nyingi. Nawaza kwamba askari jeshi na askari polisi hawataweza kusubiri. Sawa watumishi wale wengine mmejua kama hali hiyo inaweza kuwapelekea kuleta fujo. Ndiyo maana nomba kwa serikali ichukue hatua zinazofaa, ili operesheni hiyo iendeshwe kama kawaida wakati wa kuwalipa waskari mshahara yao. Kwa upande wake komiti ya kufuatilia hali ya malipo ya watumishi wa serikali kama inajitayarisha kusudi operesheni ya malipo ya waskari jeshi na askari polisi kupitia banki mbalimbali nchini yawe bila mizozo. John Kitungwa, presidenti kwa muda wa komiti ile alifadhilia na kulipa, na kusema kama malipo ya wafanyakazi wa serikali komiti ni yenye kuchungua na kwa sasa yupo katika mazungumzo na waskari kwa makundi mbalimbali mbali, kwa kuweza hivi kupitisha operation vizuri na pia na mabanki mbalimbali mbali nchini. John Kitungwa mbele ya mikrofone ya Jacques Ivi Mulima. Ac oncern e kuhusu mwezi wa kumi utakayokuja, kama tunaendesha kazi pamoja na jeshi na muungano wa benki za Kongo. Wakati tulianzisha operesheni na walimu na watumishi wengine wa serikali, kufungulisha sanduku ya mfuko wa kila mtumishi ulikuwa ukiendeshwa pamoja na malipo, lakini sasa tunatatua shida hiyo. Tumeanza kwanza na kufungua sanduku wakati wataenda kupokea mishahara yao hakutakuwa swali la kungoja muda mrefu, na tunachukua hatua ya kuanza na wakuu wa jeshi la taifa na wale wa polisi mjini Kinshasa kabla ya kujielekeza majimboni. Kwa sasa tunapanga namna ya kusimika vitu vidogo vidogo vya kuwalipa kwenye kempi mbalimbali mbele ya kufikilia majimbo, ni kwa ajili ya kuepusha kujielekeza kwenye benki. Tutatumia pia simu za dyumbo vya kuwalipa watumishi wa sarado Jimboni mashariki utusha kama wakazi wa miji tatu ya mtaa wa Mambasa wilayani Ituri walishambuliwa tena usiku wa jana, siku ya yenga kwa kuchia leo, siku ya kwanza. Ni miji Kazania Malenge, malingine na kangambili katika eneo la Mambasa ya kusini na Mambasa centre, ufatana na wa washahidi, dola za Kimarekani mia mbili na kilogramu 78 na ya azabu na vifaa vingi vimechukuliwa taarifa ya Jean Claude Kabila wa Radio Amkeni pa Mambasa mengi sidioni na bibi Veronique Kimungu. Wakaaji wa mtaa ya Mambasa wamepitisha usiku yao ndani ya wasiwasi, wameogopa kushambuliwa na waasi. Kufatana na habari za nyumba, wakaaji wa kijiji Malengwa, Kazania na Kanga Mbili walishambuliwa na watu wenye kuwa na silaha, walibeba grami makumi saba na munane ya dhahabu ni kusema miliardi mia ine na makumi mbili na tano pesa za kiamerika upande wa soko ya muji, pesa mia moja ya kiamerika. Kiongozi wa kijiji Kazania aliibiwa kwake nyumbani na vifaa vya duka yake. Mwanamke mmoja alilumizwa vikali sana pakichwa, kwa sababu alipingana na waasi wakati walitaka kumubaka kwa ukumbusho, juma iliyopita, tendo ya namna hiyo ya kuiba na silaha ilipitikana pa Makodoka. Wakaaji wa kijiji wamesema pesa milioni makumi tano ya Kiamerika, grami makumi tano ya zaabu na masimu ilibebwa. Shirika la raia ya Mambasa wamehukumu namna polisi la taifa na komiti ya usalama imefanya kazi yao fani hata nguvu moja kwa ajili ya ulinzi ya raia wenye kuwa kando ya sentre ya Mambasa na awaepushe raia na watu wenye kuwa na silaha. Na kwa kifupi, jueni kama wilayani Ituri kampuni la kuchimba zaabu wa Shanti Aglogolte kilo ilitoa mwito tangu mwezi moja kuanzisha kazi ya ujenzi wa shimo la kuchimba dhahabu chini ya udongo ya kutoa kilograma mia nne ya dhahabu kila mwaka, ni Pamungwalu, eneo lenye kupatikana pa kilomita makumi nane kaskazini Mabunia. Kazi hiyo inafurahisha wachimba dhahabu, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ya kale na waandishi wetu walishiriki nasi Dunia Mokunda mbilimbalaapika sana na pia tunamkaribisha Karinda Muso na Veronike Mungu na Bihiva walio shiriki nasi. Tunacha mikrofone kwa Tina Salama ambaye ataongoza vipindi vingine vya radio Okapi. oh, kapi. Oh,