tuwasalimu popote pale mulipo pia asante kwa kututega sikio. Kwanza fateni muhtasari wa habari. Kwa kuwa ni watatu wanaozaniwa kuwa washambulizi wa, wa makao ya raisi tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na kumi na moja hawaja muliwa, inapita sasa karibu mwaka moja, mawakili wao wanapendekeza kuendeshwa kesi tumboni. Ekwatoro, watumishi wa shirika la RBA wanasimamisha kazi, wanadai mishahara yao ya zaidi ya miezi makumi matano iliyosalia alihi kuendeshwa mpaka tarehe kumi na tatu mwezi tunao. Upande wake, kamanda wa uwanja wa ndege wa Gemena anahakikisha mgomo huu. Pia anatumainia kwamba viongozi watatatua wa shida hiyo kabla ya kufikia muda unaotolewa na watumishi ikumbini. Kabla ya utangazaji wa matokeo kwa muda ya uchaguzi wa bunge wa taifa, seni inatumainia kuheshimu kalendari yake. Kazi za uchambuzi zinafikia asilimia makumi nane. Ndivyo amesema mwenye kuhusika na uongozi wa operesheni kwenye seni oh, Habari kamili. Karibu sasa mwaka moja wanaozaniwa kwa washambulizi wa makao ya rais tarehe makumi mawili na saba mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na kumi na moja wanaendelea kungoja kuamuliwa Leo siku ya tatu, mwakili wa wafungwa hao mia tatu waliozorotesha usalama wa nchi anapendekeza kuendeshwe kesi. Anapendekeza kwa viongozi wa mahakama ya kijeshi wakamilishe swala hilo kwenye chumba cha uamuzi kwa ajili ya kuamua. Wengi kati ya wafungwa hao wanafungwa kwenye jela la kijeshi la Ndolo. Mwakili Peter Ngomo anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoy wengi kati yao wanapatikana kunako gereza la waskari la Ndolo na wengine kunako Aner na moja kati yao Gerard Musela anapatikana kunako kampi chachi. Ni hivyo waligawanywa. Ikiwa tunaendelea na kufuatilia swala hili, walituaga ya kwamba wataongoza swala kunako korti, lakini mpaka sasa hakuna kitu walichofanya. Mnajua kama hali katika gereza siyo nzuri. Kama tulivyojua, kuna watu wanaoweza achiliwa na kuna wengine waliokaa katika gereza tangu miaka sita sasa pahali pa kuanzishwa kesi kwa kujua ni nani atapata hukumu wala yule ataachiliwa, lakini wanakawia nafungua kesi Jambo kutoka kwa mahakama kuu ya kijeshi linajulisha kwamba kufungua kesi ya wafungwa hao na mawakili mia moja na kumi na nne kwa ajili ya zaidi ya vikaratasi elfu tatu inahitaji pesa nyingi, lakini kwa kutuliza mawakili sheria inasema kwamba vyote viko tayari, inabaki peke yake mipangilio midogo ya kikazi kwa kuendesha kesi kwenye korti ya kijeshi. MONUSCO inashughulikia hali ya usalama pa Shabunda kufuatana na mauaji ya watu ya pata makumi manne yaliyoendeshwa juma jana na wapiganaji wa FDLR kama alivyosema msemaji wa kijeshi kwenye MONUSCO. Ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa umehakikisha mara tena nia yake ya kulinda raia, anasema kwamba askari wa jeshi na taifa wanatuma kikosi kimoja cha jeshi katika mtaa wa Shabunda kwa ajili ya kukomesha kwa haraka mashambulizi ya wapiganaji wa FDLR ndivyo sema wakati wa, wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wa pasha habari. Msemaji masemi ya Kanali Maktar Diop yalichukuliwa na Nicole Matondo. Avec, uh, le regain de tension, de, de, de leo ngisi wa FDLR wamerudilia tena Bukomvi, yeah, sherti tubadirishe matumikio ya waskari yeah, jeshi huko yeah, Shabunda yeah, na mna moja tuliweka yeah, kituo yeah, kimoja cha askari jeshi kwa muda. Mimi na waza mtanikubali ya kwamba MONUSCO hawezi kuenea kila sehemu ya Shabunda sababu mtaa huu ni kubwa sana. Ndio maana leo hii jeshi la taifa wametuma kikosi kizima mtaani huko, ni watu wengi, kwa hiyo wanahitaji vifaa vya kazi. Ilibidi washurulukiwe sana ajili ya usalama wao sehemu hiyo ya Shabunda. <coughs> Tujielekeze sasa jimboni Ekwator kwa kujulisha kwamba watumishi wa shirika la RVA wanasimamisha kazi tangu tarehe tatu mwezi huu. Wanadai mishahara yao wa ya zaidi ya miezi makumi matano iliyosalia hawalipwe tangu mwaka wa elfu mbili na tatu lakini kwa sasa wanaendesha kazi kwa idadi ndogo. Hali hiyo itaendeshwa mpaka tarehe kumi na tatu mwezi tunao, kama alivyosema mwakilishi wa muungano wa wanaotetea haki za watumishi wa Kongo demokratia tawi la Gemena watumishi hao wanatisha kugoma kazi kama viongozi wao hawatatui shida hiyo. Felix Felix Wami yupo mbele ya mikrofoni ya Beatrice na Bindi wafanyakazi wa RV ya Gemina wanadai mishara zao za miezi kupika makumi tano. Wanawalipa mwezi moja muda wa miezi mitatu vile na vile, sasa wanaongeza miezi makumi tano. Sababu ya hayo waligoma kazi tangia tarehe tatu mwezi tunao na itakwisha m tarehe kumi na tatu mwezi tunao, kama hawakupata jibu wote watagoma kazi. Waliandikia wakuu viongozi yao mabarua, wote wanafahamu kama wako na asira. Ugomo wa kazi ulianza tangia mwezi wa Aprili ya mwaka jana, lakini walirudilia kazi kwa mapenzi yao. Sasa wanagoma tena kazi sababu viongozi hawakuwajibia. Kamanda wa uwanja wa ndege wa Gemena anahakikisha kwamba watumishi hao wapo katika mgomo wa kazi, lakini anatumainia kwamba suluhisho itapatikana kabla ya kufikilia muda wa tarehe kumi na tatu mwezi huu, kwa sababu hali ni yenye kuelekea nchi nzima. Jacques Kalinga, kamanda wa shirika la RVA tawi la Gemena. Production... mpesa haiwezi kutoka mjini Kinchasa. Kila kiwanja cha ndege inastahili tosha mali wa kulipa wafanyakazi yake na kutuma nusu ya mali ku administration central. Sasa maneno zinabadilika, hatupate mpesa ya kutosha kugemena, na inaleta shida kwa kulipa watu wote, na viwanja vingine njo zinatusaidia na nusu za mpesa. Sasa na ndege za mabawa hazisafiri mingi ndani ya inchi njo direction general nayo inapata shida ya kutolea maviwanja ya ndege vyote makuta. Jacques Kalinga, kamanda wa shirika la RVA Pagemina, alikuwa kijieleza kwenye microphone ya mwandishi wetu Beatrice Nabindi. <coughs> siku mbili kabla ya utangazaji wa matokeo kwa muda ya uchaguzi wa ubunge wa taifa, Seni inatumaini kuheshimu ku kalendari yake. Kutokana na maseme ya mwenye kuhusika na uongozi wa operation kwenye Seni, kazi za uchambuzi zinafikilia asilimia makumi munane Wakati huu hawajapata matokeo ya vyumba kenda vya uchambuzi vikiwamo vyumba vine vya Kinshasa na kile cha mji wa Mbujimai. Kwake Ronsard Malonda, utangazaji wa matokeo kwa muda utalingana na matokeo ya kazi za kamisheni za uchunguzi. Kamisheni hizo zinaendesha uchunguzi hapa na pale katika vyumba vingi vya uchambuzi nchini. Sikilizeni Ronsard Malonda kwenye mikrofoni ya Jacques Molima. Tarehe kumi na tatu Januari ni tarehe iliyosimikwa na seni kwa kutangaza kwa muda matukio ya uchaguzi wa ubunge, na tarehe hiyo haiyabadilishwa na seni. Siku hiyo ofisi ya seni itajulisha matukio ya uchaguzi kwa muda ya maeneo yote. kwa ini kuelekea uwizi na tatizo zingine, ni watu wote ndio wanazungumzia swala hilo. Kuelekea tume la seni, inafaa e kungoja matukio ya tume. Munafahamu kazi ya tume la uchunguzi, wakati tume halijatoa matukio ya kazi linalofa Anya, hakuna neno tunaloweza sema na wahakikisha ya kwamba matukio itakayotangazwa tarehe 13 itafuatana na matukio ya kazi itakayoendeshwa na tume kutakomesha habari zetu. Katika jimbo la Bandundu, uchimbaji wa almasi yenye kutiririshwa na maji ya mto umekwisha kuwa kazi kubwa ya kawaida katika maeneo yenye kupatikana kando kando ya mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Bandundu. Kama alivyo sema inspekta jimboni wa kazi za madini, uchimbaji huu unaweza kuwa na faini ya maelfu nyingi za kara muda wa miezi mitatu katika mitaa hayo miwili ya Kutu na Bagata ambako kuna maeneo ya kutoka Bendele mpaka Mukila kupitia Mube, Kandolo, Isala na Mbole kuelekea mtaa wa Kutu wala Ibei, Paseke, Kende katika mtaa wa Bagata. Uchimbaji wa almasi unaendelea katika vijiji vinavyopatikana kandokando na, na mto Kasai. Uchimbaji huu wa madini unaendeshwa na wakazi wa vijiji hivi wanaotafuta mawe katika mtoni, wanatumia vyombo mbalimbali na vazi wanaotumia ndani ya maji na mitumbwi kwa kuchagua na kuondosha mawe. Kwa kiinspekta jimboni anayehusika na madini bwana Theodore Msemu, uchimbaji madini huu unaweza kuwa na faini ya milioni nyingi za kara muda wa miezi mitatu katika mtaa hiyo miwili. Kiuchumi, maeneo hayo yenye kuwa kandokando na mto wa Kasai yamegeuka kwa mahali pa mabishano ya kununua na kuuzisha. Inspekta huyo alifahamisha kwamba kuundo kwa chumba cha kuuzisha alimasi katika mji wa Bandundu Itakuja kusaidia wafanyabiashara wa sekta hiyo na kupelekea uchunguzi wa idadi kubwa ya kara yenye kununuliwa wala kuuzishwa. Mwisho wa habari zetu, pamoja na wote walioshiriki kwa matayarisho, nasema jioni njema <tiple>