Okapi umekaribisha wapendwa wasikizaji kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya yote, fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Goma, kuhusu hali ya usalama huenda kuzorota kwa hatua ya kujiuzuru kwa maofisa na wasikari kutoka katika chama cha zamani CNDP. Rais wa Jamhuri alichukua hatua ya kusimamisha mipango zote za operesheni ya kijeshi katika eneo la Jimbo lile la Kivu ya Kaskazini. Kinshasa, shirika la kimataifa OCHA linahuzunishwa na gisi mashirika ya kiutu yenye kusaidia raia yanashambuliwa na watu wenye silaha katika majimbo ya Kivu zote mbili. Ni misiba makumi ine ndiyo imechunguzwa tangu mwanzo wa mwaka huu 2012. Jimboni Kasai ya Mashariki mzozo unaosababisha na kugombea udongo katika malokalite mbili ulisababisha kuumizwa kwa watu na nyuma nyingi kuchomwa katika mtaa Ngandajipa, umbali na kilomita mia moja na Mbujimayi. oh, Habari kamili tutafungua taarifa hiyo. Habari kwa kujulisha kama rais wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Joseph jozefu Kabila Kabange aliwasili leo hii kisha mchana mjini Bukavu, akitokea hivi mjini Goma ambako alifika tangu siku ya kwanza mangaribi. Kabla ya kufika mjini Bukavu, Rais Joseph Kabila Kabange alijekeza mara hapo kunako makao kiserikali aliwali wa jimbo lile la Kivu ya Kusini, Bwana Marcelin Chishambo. Shabaya ya ujio wake mjini Bukavu, Rais Joseph Kabila bado kujulikana na kuhusu hali ya usalama katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Kusini, Rais wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ya Joseph Kabila Kabange alichukua hatua ya kusimamisha operesheni zote za kijeshi na mipango katika eneo lile la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huo ni mpango uliochukuliwa na Rais wa Jamhuri kisha mkutano wake na makundi ya ushujaa, yani Force Vive ya jimbo la ya Kivu ya Kaskazini leo siku ya tatu kunako Hotel Iuzi ya Goma. Ripoti ya Bibi Denise Lukezo, usomi wake studio na Moise Mutunga Lukube. Rais Joseph Kabila alikamata hatua ya kukataa operesheni zote za askari jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Madaraka ya usalama jimboni yamepewa tu kamanda wa kanda la nane la jeshi, hatua iliyofurahisha shirika la raia jimboni. Tumetoka kwenye chumba cha mazungumuzo na moyo wa kutosheka. Ikiwa yote yatatimizwa, kuna wakati wa kusema, kuna pia wakati wa kutimiza ahadi. Ikiwa baba wa taifa atatimiza kivitendo yale ambayo alituahidi kwenye shirika la raia ni vema, na nasi tutamtoea kofia zetu. Josefu Kabila alilaumu pia jambo la askari wa moja wanaopendelea tu kubaki ndani ya jamaa zao. Raisi alinena ya kwamba askari ni mtu anayepashwa chapa kazi kwa faida ya raia wote, siyo kwa kabila lake. Pia wale wote askari watoro huenda wakapelekwe mbele ya mahakama ya kiaskari ili kujitetea dhidi ya kosa yao. Aliyanena haya hapa mjini Goma, si mwingine Josefu Kabila, raisi wa Kongo. Nikiripoti toka Goma, mimi ni mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya Radio Okapi na habari kutoka katika jimbo la Katanga hujulisha kama hali ya usalama ilikuwa ya uwasiwasi ilio asubuhi. Pa Mitwaba hujulisha kama kulikuweko hali ya kubadilishana milio ya mitutu. Kwa watu wengine kama ni kati ya FARDC na Wamaimai, na wengine walijulisha kama ni kutupiana masasi kati ya wasikari wenyewe. Nduru zingine zinakamilisha najuisha kama kiongozi cha batayoni ya 43 FARDC na, na mlinzi wake waliuawa na pia Wamaimai wachache. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Denise Mbaye usomi wake kesilioni na Madeleine Waila. Ushuhuda mbalimbali uhakikisha kwamba Mtuto wa masasi umesikilika asubuhi siku ya tatu hii pale Mitwaba. Mapambano hii imefanyika kati ya wamai mai na wanajeshi wa FARDC wa batalion namba makumi na tatu. Wengine usema kwamba kamanda mpya aliyesimikwa siyo mbali mno na askari jeshi akiwa mlinzi wake wameuawa. Sababu ya mauaji yao haijajulikana bado. Kuhusu mapambano, ushuhuda upo mbalimbali mbali. Kwa wamoja, mapambano haya yamesababishwa na kuasi kwa wamoja miongoni mwa askari jeshi kwa oda ya kamanda mpya aliyeongoza kikosi hiki. Tujue kama ni sasa siku chache, wanajeshi wengi pale Mitwaba wamestakiwa kunyanyasa wakaaji. Inayojulikana ni kusema kwamba wakaaji wengi pale Mitwaba, baina ya mapambano, wamejipenya kwenye kituo cha mapadiri wa kanisa Katoliki. Kutokea Lubumbashi, Madlene Waila, Redio Kapi jimboni Kivu ya kusini ujulisha pia kama milio ya mitutu lisikika kale wa subuhi siku ya tatu Pakili Basuki, ni pa kilometri na makumi mbili na tano kaskazini mwa sita ya Uvira. Ujulisha kama ni kufyatulia na masasi kati ya makundi ya pamoja FARDC na askari wa Burundi, kwa kupinga wauni warundi wa FNL wenye kuharibu usalama katika eneo la mpaka na Burundi. Abari hiyo ilihakikisha ilihakikishwa na shirika la raia na viongozi vya kisiasa na viongozi vya kiserikali, Pakili basuki na bibi Alice Balegamire. Mlio wa silaha kubwa kubwa ulisikilikana asubuhi mapema ukiamsha wakaji wa Kilibasuki, mlio uliosikilikana kando kando ya eneo hili. Kutokana na masemi ya wakaji wa FRDC na jeshi la nchi ya Burundi walikuwa wakitafuta kushika vikosi vya FNL Front National de Libération ambao wanatafutiwa tangu mwezi wa tatu kati katika mtaa wa Uvira kunako mpaka na Burundi. Viongozi wakarta za Kiliba walihakikisha habari hiyo na duru zetu zinazungumzia operesheni ya pamoja kati ya WaFRDC na jeshi la Burundi kwa kupinga wa FNL kwao. Waasi hao wa FNL wanasababisha hali ya usalama mdogo katika eneo lote. Viongozi wa mtaa walihakikisha ya kwamba ni wao wanasababisha pia hali ya uwizi na watu wenye kumiliki silaha, ubakaji na mauaji. Mpaka sasa hakuna matukio yoyote kutoka mapambano haya, ikiwa waku viongozi wa jeshi walioulizwa kuhusu haya yote walikataa kuzungumzia lolote. Kufatana na duru za kijeshi katika eneo lila la Kilimba, operesheni ya pamoja FRDC, jeshi la Burundi kwa kupinga FNL inaendelea vizuri. Ofisa mmoja mkuu wa Burundi aliusha kama wauni Warundi 15 waliwawa katika operesheni ya leo asubuhi. Operesheni ile idumu dakika makumi ine na tano zaidi ya misiba makumi ine ya kiutu yalihesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini. Kitendo cha mwisho ni kile kilichosababisha vifo watumishi ine wa shirika la raia la kikonde kusini mwa mji wa Baraka katika mtaa wa Fizi, jimboni Kivu ya kusini tarehe tatu mwezi wa ine mwaka tunao shirika la kimataifa ya uchaa linahuzunishwa na hali na kuomba kwa viongozi vya serikali nchini Kongo ya kidemokrasia huwakinga wenye kufanya kazi za kiutu, kwani wenyewe wanasaidia sana raia wa Kongomani. Tumsikilize Bwana Silvestre Mudingai au Ausikae, na upashaji wa habari makamu kunako uchaa, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Francois Kadima. Ni vigumu kuendelea kutumika katika maeneo zenye kusumbuliwa na usalama mdogo na ambako miungano ya kiutu ina matatizo ajili ya kutolea msaada kwa wakaaji. Hali hiyo inazuia miungano za kiutu zitumike vizuri kusudi ya kuleta msaada kwa raia. Kuna mapashwa za kisarikali ambazo zinaamorishwa kuendesha operesheni za kijeshi kulingana na kuwepo kwa makundi zenye kumiliki silaha. Sarikali ina pashwa linda kwa mara moja wakaaji na pia miungano ya kiutu wakati izilem ni tangu tarehe makumi mbili mwezi wa kwanza mwaka huu wa 2012 ndipo ugonjwa wa kipindupindu unashambulia mji wa Mbandaka jimboni Mbandaka, ambao watu makumi kenda na mbili walivumbuliwa kushikwa na, na ugonjwa ule, wakiwamo watano waliofariki. Kwa sasa ni watu 13 ndio wenye kupatikana kunako senta ya kuwatunza wenye kukumbwa na kolera yenye kupatikana kunako hospitali kuu ya Wangata. Senta hiyo ya kuwatunza wagonjwa wa kolera inayo magumu mengi. Tumsikilize mganga Kuko shida ju ya kulinda vyombo, tulipima kulomba usaidizi mahali zote, hiwe kweni mashirika za kiutu, mpaka sasa hatuyapata jibu. Niko nawatuliza ju wasikasirike, sababu wako nasema kama hawapokee mshara zao hawawezi tumika vile Wana atia kazi nifanye gisi? Mi nataka sasa ile njoo ilenjoinatungojeya kesho wala kesho yake tena tunakosa maji safi, wafanya kazi njoo wanaenda shota maji na mabido movisima, atujue gisi tutafanya ku CTC sababu bila maji kazi aita tembea mizuri jimboni Kasai Mashariki ushakama, hali ya kutosikilizana yenye kupatikana kati ya lokalite mbili kutokana na udongo inaendelea na kusababisha kuumizana na kuunguzwa kwa nyumba nyingi. Hali hiyo ilifanyika jana pangadajipa kilomita ngadajika, ngadajika mdiurazi kilomita elfu moja na Mbujimayi. Mzozo wa grupemat Mpiana unachonganyisha wa Bakwa Mfumu na Wabena Kayembe kuhusu eneo la udongo. Askari polisi iliyotawanya mahali pale ili hakikisha kama ilianza kuwafunga wenye makosa. Ripoti ya mwandishi wetu Manuel Elemaji wa Kabedi usomi wa kesijioni na Jamilinganyo. Kati ya mgogoro wa kaji wa Bakwa Mfumu na Bena Kaembe, watu watatu waliumia vikali sana na nyumba miya moja makumi tano na sita ziliunguzwa ngambo zote mbili. Washahidi walitujulisha kwamba Bena Kaembe ndio walianzisha fujo kupiganisha wenzao wa Bakwa Mfumu katika njia ya kuendea shambani siku ya pili iliyopita. Hapo hapo watu wawili waliumia vikali na kukatwa masikio. Wafanya fujo hawa hawapendi masikilizano ya kuacha fujo iliyosainiwa pa sekta ya Chiamba kwa kulipisha kisasi Pakwa Mfumu waliunguza nyumba karibuni mia moja. Mkuu kiongozi wa Bena Kayembe mpaka sasa iko makimbizoni, ila mkuu kiongozi wa Pakwa Mfumu iko Mbujimai katika uwakilishi. Ofisi ya polisi ya Ngandajika ilituma wa polisi hiyo fasi, karibu watu saba wanaozaniwa kuunguza hizo nyumba wanafungwa, na waliojeruhiwa wanafata matunzo pa hospitali kuu ya Ngandajika. Tujulisha kwamba mikoa miwili hizi za mtaa wa Ngandajika zinafia udongo wa kilimo katika mwezi wa tatu uliopita ogoro kama na hii ilisababisha kifo cha mtu mmoja na watu saba kuumia vikali sana. Toka Mbujimai mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi nani hapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wilemelungambana Lungambana, waandishi wetu walishiriki nasi, alise baregamire komerwa Helen karinda muso dunia mkunda milima yapiga. Aksanti sana pia, aksanti kwa Micheline Twala Mpangi na Jino Kamunga walioweza kuchunguza na kuongoza taarifa ya habari, na mpokea bibiti na Salama ambaye atakuwa na mwaliko wake, nadhani iko nyuma kwa ukarasa wa habari. Kwaheri.