Radio Okapi. Habari zetu Dunia Mukunda Milemba. Okapi. Mume Salimi kama lipote, mnapokuwa na sinjani mwa anga kufata habari tunazo. Kwanza mtasa wa habari zenyewe Kinshasa, juu ya mikutano za taifa vituo vikuu yaani etageno vinavyo una sasa, vina kazi zake, ni kusema vina vyumba vyake vya kazi na viliweza kushimikwa leo katika mkutano mkuu wa wahudhuriaji kuhusu, bila shaka, masimulizi huenda kuongelea Kampala. MONUSCO inasema kama inachungua hatua kwa hatua yote yenye kupitika Kampala na yote utegemea mji wa Goma, kwani bila shaka, kulingana na MONUSCO ipo tayari kwa jambo lolote. Jimboni Kasai ya Magharibi, ushakama watu nane walifariki walizikwa na walifunikwa na udongo katika eneo la alimasi la kuchimba madini. Miili yao ilichukuliwa na jamaa zao jana. Habari kamili Kinshasa juu ya mikutano za taifa, vituo vikuu yani eta generau vinavyo vyumba vyao vya kazi, hayo ndio alichaguliwa na mkutano mkuu wa leo hii siku ya tatu kunako paliji peple. Kila kituo kinacho na memba watano wakiwamo wapatanishi mbili mwandikaji mmoja mkuu na makamu wake mbili. Kuunda kwa kusimikwa kwa vituo viwili vinavyozunisha wengi wa uzuriaji. Taarifa ya mwandishi wetu bibi mimi Engumba Mulongo, Mengi si ya kati na mwandishi wetu bibi Ibalutumba. Tume ya kwanza inayohusika na utawala bora ki demokrasia na mabadiliko ya vituo itaongozwa na Michel Bongongo na pia Charles Mwando Simba. Bwana Olivier Kamitatu na Jibaki ya kwama wataongoza tume ya uchumi na timu ya ulinzi itaongozwa na bwana Boniface Balamage na mama Madeleine Kalala. Tume ya upatanisho itasimamiwa na bwana Thomas Luaka na Hassan Munembwe. Bwana Lombela na Adolphe Lumanu watakuwa wanaongoza tume inayohusika na ugawanyo wa mamlaka. Ugawanyo wa madaraka wa uongozi wa tume zote hizi ulifanywa baada ya maongezi na vyama vyote ambavyo kualikwa kwenye mkutano huo kulingana na kanuni za mazungumzo. Ugawanyo wa madaraka huo unasikitisha watu wengine ambaye kushitaka wakuu viongozi wa mazungumzo kutokutana wala kuongea na vyama vyote. Mambo mengine, tujulishe kwamba katika mkutano wa leo viongozi vya mazungumzo vilijulisha pia jinsi wajumbe wanatiliwa kati ya tume mbalimbali mbali. Tukumbushe kwamba yote hii inakuja baada ya mabishano kadhaa kuhusu majina ya wajumbe kutoka mashirika ya kiraia na kuhusu mazungumzo ya Kampala. MONUSCO ilijulisha leo siku ya tatu katika mkutano wa Umoja Mataifa na wapasha habari hapa mjini Kinshasa kama inafata kwa ukamilifu kubwa, yote huenda kufanyika katika mkutano mpya ulioanzishwa siku ya kwanza pale pa Kampala. MONUSCO inajulisha kama inayo hatua ya uchunguzi kwa kila jambo huenda kutukia mjini Goma, jimboni Kivu ya kaskazini, na kundi la UN la tarehe makumi mbili na tatu. Basi maoni hayo yalijulishwa leo hii na msemaji kijeshi wa Monusco Luteni Kanal Felix. Basi maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Dona Madimba usibie. mm. jeshi la <tipa> taifa wala Monusco, mipango zote zinazofaa zilichukuliwa kwa ajili ya kuzuia matendo zote za M23 za zaidi, wazo ya kushambulia jeshi la taifa nafikiri kwamba hakuna mwenye anabaki bila angalivu. Kazi ya kuonyesha gisi vita inaweza endeshwa inaendelea katika ushirikiano kubwa na ukweli na jeshi la taifa. Wakati ikatimia hatua zote hizi zitatimizwa, kwani sisi ni tayari ya kupiganisha wazo zote za M23 za kushambulia raia wala eneo zote zilichukuliwa na jeshi la taifa. Jimboni kasa ya magharibi usha kama watu wanane walifariki, wakikuwa hivi kafunikiwa na udongo katika eneo la alimasi padiama kikapa, ilikuwa jana siku ya pili. Habari hiyo ilijulishwa na wachimbaji wa madini yaani diama. Kufatana na maoni yao, eneo ya chini ya shimu ilikuwa na metri nane chini ya udongo. Polisi ilichukua hatua ya kufunga eneo lile. Miili ya wachimbaji ya alimasi ya marehemu waliofariki ilichukuliwa jana na jamaa zao. Taarifa ya Josephu Mwamba wa Radio Kilimanjaro pachikapa. Mengi siziuni tafati na mwandishi wetu Billy Iva Lutumba mporomoko wa udongo huo ulisababishwa na hali ya udongo chini ambayo ilikuwa mbovu kabisa, kati ya shimo pale kiwanja Kalusenga. Kulingana na wachimbali masi, kundi moja ya watu wasiojulikana walikuwa wakitumika chini ya udongo ya urefu wa mita mnane. Duru moja moja hii kujulisha kwamba ni wakati wa kubeba shangarawe, kisha yake ilikuwa ni magumu kabisa juu ya kuondoa wahanga chini ya udongo. Kazi ya kuondoa kwa migono wa anga ulidumu muda mrefu, na baada waliondosha maiti saba asubuhi ya siku ya pili. Hakuna ofisi moja ya serikali yenye kuhakikisha ajali hii. Ndugu fulani za polisi kusema kwamba wao sikupendelea kuendesha uchunguzi kutokana na kutokulipa mishahara zao tangu miezi kadhaa. Tujulishe kwamba ajali hii siyo ya kwanza kati ya maadini ya alimasi mtaani Chikapa. Ajali zingine zimeisha kutukia mwanzo ya mwaka tunao na kusababisha vifo vya watu wengi. Eneo la Mukungwe lina, linapatikana pa katika eneo la madini la shirika Baro na ndiyo maana waziri wa serikali kuu uh, usikai na madini alichukua hatua ya kukataza kazi zote za uchimbaji wa madini pa Mukungwe mtaani wa Lungu. Hatua ya waziri inapatikana katika kibarua kilichotumwa kwa liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kusini tarehe kumi na kenda mwezi wa nane mwaka utu nao muhimu ya kibarua kile kilijulishwa kwa wachimbaji wa madini wa kamati ya eneo la Mushinga leo siku ya tatu. upa mudaka taarifa ya mwandishi wetu Micheli Chirimwami mengi sizontu ya fati na Jaka Sami. Mkutano ulishirikisha watu ya pata mia moja, wakisomewa kibarua cha waziri wa madini ambacho kinakubalia shirika la madini Banro kama mwenyeji halali wa mgodi wa Mukungwe. Ilitakiwa pia waskari waondoke Mukungwe pamoja na wafanyakazi wa Saiscam. Na kuhusu wale wanaochimba madini katika mgodi huo walijulishwa kwamba wataendelea kutumika hadi muda usiotambuka miezi mitatu kuanzia tarehe ya leo. Baadaye watakuja kutumwa katika eneo lisilokuwa chini ya uchimbaji wa Banro, eneo ambalo litafahamishwa siku za usoni. Na kuhusu jamaa tatu zinazozozana daima juu ya madini ya Mukungwe ziliombwa kubaki pembeni tangu sasa na kwamba hawana tena ruhusa ya kudai haki yoyote juu ya mgodi huo. Jamaa hizo ziliomba zilipwe fidia kufuatana na sheria ya sasa kuhusu madini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Jimboni ikasema mashariki, wenyezi uchuruzi wa makala wanaozunjishwa sana, hao wanapinga hatua ya liwali wa jimbo lao kwa kuwakataza wasipite na gunia saki za makala mjini Mbujimai juu ya kinga, kiongozi wa chumba cha kati aliwa jimbo aliyewapokea aliwaomba wawe na utulivu. Na jimboni mashariki, kuhusu kupinga ugonjwa wa kuharibu macho jimboni mashariki mpango huo ulianza kazi zake katika eneo la chopo mwezi jana, kwa kuimiza kupitia dawa katika mtaa wa afya wa bafabobo pa kilomita mia mbili makumi sita na mbili na mjini Kisangani. Hayo ndiyo yajulishwa siku ya kwanza na kiongocha mpango ule, hatua ya kupinga ugonjwa ule unao waelekea watu elfu makumi nne na tatu juu ya watu elfu makumi sita na tano na hiyo ni kwa sababu mahali pengine kugumu ni kugumu kwa kupafika, barabara ni mbaya sana, na kuna mizozo nyingi nyingi. Mungana Jo Siasi Lukwela, kiongozi wa, wa mpango ule wa kupinga ugonjwa onkoserkoroz huenda kuharifu ugonjwa um, unaoharibu macho mwenyeonazi, aliweza kujulisha kama mipango yote iliweza bila shaka kuchukuliwa kwa kuweza kupinga ugonjwa ule katika eneo lile na Kinshasa kuhusu mgomo wa kazi na waganga wa sekta ya serikali hujulisha kama mazungumzo kati ya mashirika ya waganga na serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yanaendelea, na kwa huo kazi ndogo ndogo huenda kufanyika katika hospitali ya serikali. Shirika la wa taifa la kuwatetea waganga lilijulisha kama commission ndogo ya uongozi kiserikali na kifedha ilimaliza kazi zake. Inabaki tu serikali ilijulishe mpango gani na ripoti gani huenda kukubaliwa. Waziri wa wafanyakazi wa serikali, yani fonction publique, alijulisha kama wafanyakazi wa serikali huenda kupata jibu lao yapata saa makumi ine na nane na ni hapo tutaweza kukomesha habari yetu katika lugha bora la Kiswahili kipinja jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ngima zangu na kundi weza kuandaa taarifa hii tunapigia asante sana. Punde kidogo tutawaacha katika mikono ya bibi na Nabulutwa ambaye ataongoza vipindi vingine. Kwetu sisi tunasema asante, kwaheri.