Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga, karibuni kwa kufata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza, mtasara wa habari zenyewe. Zaidi ya watoto elfu mbili mia saba wanabafariki kila siku ulimwenguni sababu ya ukosefu wa maji safi. Jamhuri ya Kongo kidemokrasia ni moja ya nchi makumi ine zenye kuf... hazikufikiria kwa shaba ya miaka elfu mmoja kuhusu maendeleo ya maji na usafi wa mazingira mm -hmm. Shirika la kimataifa Human Rights Watch linastaki kundi la waoni M23 kufanya vitendo vyenye kwenda kinyume na haki za binadamu kuwana ubakaji wa wanawake na wabinti wakiwamo idadi ya zaidi makumi ine na sita Ayo ndio yajulishwa na ripoti ya shirika lile Human Rights Watch leo hii. Jimboni Kivu ya Kaskazini, viongozi vya masomo mjini Beni ndivyo msingi wa kusababisha watoto wengi kutoenda masomoni au wanaomba franka nyingi kwa malipo kwa wazazi wa watoto. Habari kamili zaidi ya watoto 2700 wanafariki kila siku ulimwenguni sababu ya ukosefu wa maji safi ya kunywa. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ni moja inchi ya nchi ambamo idadi ya watoto wengi kufariki juu ya ukosefu wa maji safi ya kunywa na pia juu ya usafi. Hayo ndio yajulishwa na kiongozi cha mpango wa maji safi kunako UNICEF, New York. Huyo anahuzunishwa na gesi. Kongo ya Kidemokrasia ni moja ya nchi makumi nne zenye hazikutimiza shabaha ya miaka elfu moja kwa maendeleo katika maji na usafi, lakini anasifu vitendo vya usafi juu ya zaidi ya miji elfu mbili mia tatu iliyosababisha Kongo Kidemokrasia kuwa na maji safi na kupunguza hivi makumi nane asilimia moja idadi ya watoto nyufariki. Sanjai Wijesekera mbele ya mikrofoni ya Mishel Kifinda Ngoi. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ki ana kazi nyingi za kuendesha kwa kufikilia shabaha za maendeleo za kudumu miaka ijao. Sasa mainchi zenye zilishafikilia maendeleo za kudumu walifanya kazi nyingi za kiasi, mpango ya kusafisha vijiji yeni UNICEF imefanya na serikali kuna sasa hivi vijiji milioni mbili mia tatu makumi mbili, mbili, mbili na sita yeni imekwisha kusafishiwa. Matokeo imekuwa ya kushangaza, lakini kungali mambo mingi ya kufanya. Sasa sisi upande yetu ni UNICEF tutatumika na serikali kwa ajili ya matokeo zingine za mzuri. Ziara yangu ya kazi ina shabaha mbili. Ya kwanza ni kuendelesha maagano yangu na serikali ya tumekuwa na maagano ya lazima. Yeni ilifanyiwa wakati wa mkutano wa Washington mwezi wa nne. Ulisemewa ripoti ya kusafisha vijiji ya watu wote. Ya pili tunatumika na serikali kuhusu sehemu ijao ya mipango ya kusafisha vijiji na tunaangalia vifaa vya ufundi kwa ajili ya kutengeneza tena Jimboni Mashariki, shirika Afya Sante pa Iziro lichukua hatua ya kupinga ugonjwa wa homa makali ya Ebola. Iziro ni mji unaopatikana pa zaidi ya kilomita mia tano kaskazini mashariki na Kisangani, muji mule Isiro. Tangu mwezi moja, idadi ya watu waliokumbwa na Ebola ni makumbi na nane, kati yao kumi na ene walifariki. Leo asubuhi shirika afia sante lipo katika operesheni ya kuimiza wakaaji ili wajikinge na ebola katika karta kumi na moja ya mji wa Iziro, wanaonyesha sura kupitia sinema ya wagonjwa wa ebola muda wa juma moja. Hali hiyo bado kuvumbulikanwa kwa mtu umoja. Tumsikilize Rafael Masoki, prezidenti wa shirika afia sante, anajieleza mbele ya mikrofoni ya Richard Tadro wa Radio Nava pa Iziro. Uh, kukomeshwa kwa uambukizo unapaswa uh, pa kuhakikishwa na waziri ya usikaye na afya. Inabidi kufuatana na mgonjwa wa mwisho kuzidisha kwa mara mbili muda unaopatikana kati ya siku ya kuambukizwa na siku alama za ugonjwa zinaonekana. Kuzidisha siku makumi mawili na moja kwa mara mbili inapelekea kwa siku makumi manne na mbili ili kuhakikisha kama hakuna mgonjwa mwingine. Wa mwisho alipokelewa tarehe mbili mwezi huo. Hata hivyo, kufuatana na elimu hakuna mtu anayeweza kuhakikisha kwamba watu wengine wameambukizwa baada ya tarehe mbili mwezi tunayo. Ndiyo maana kwa kuepuka ugonjwa inafaa kuendelea kuhimiza raia. Shirika la kimataifa Human Rights Watch linastaki kundi la wauni la M23 kutenda vitendo vyenye kuenda kinyume na haki za binadamu kutesa raia, kubaka wanawake na wabinti, kuwaingiza vijana kwa nguvu jeshini. Hayo ndio yajulishwa na shirika lile la kimataifa Human Rights Watch katika ripoti yake iliyotangazwa kiserikali leyi siku ya pili. Ripoti hiyo inahakikisha kama wapiganaji wa M23 walibaka yapata wanawake na wabinti makumi ine na sita wakiwamo watoto wanawake wa chini ya miaka 15, na hiyo kufanyika mbele ya maofisa wa jeshi la Rwanda yenye kuwasaidia Mtafuti wa shirika lile Ida Sayul aliweza kujulisha nete ukapika kama wanamgambo wale wa shirika lile M23 wanawaua watu kiolela. Na kwa upande wao viongozi vya kundi la M23 vinaalika wana memba wa shirika Human Rights Watch kufika mahali walipo kwa kufanya uchunguzi wa utafuti wao. Msemaji wa kijeshi wa kundi lile M23 Kanali Kazarama vyane alijulisha kama masaki yale ni hatari na hayana msingi. Na tukibaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, kama katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa ausikani na operesheni za ukingo wa amani alifika leo mjini Goma akitokea mjini Kinshasa na akijielekeza hivi Kigali mjini Rwanda, bwana Herve Ladsous alikutana na liwali wa jimbo la Kivu kaskazini na pia viongozi wa MONUSCO mjini Goma. Katika maoni yake ya madogo kwa wapashahabari, bwana Herve Ladsous alijulisha kama unini tayari kusaidia mpango wa SLG yenye kuelekea kushimika amani na usalama mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, lakini alijulisha kama kuweko kwa jeshi la kimataifa lisilotegemea ni bado la kukamilishwa na jimboni Kasai ya magharibi, ujumbe wa waziri wa ukingo na usalama kutoka mjini Kinjesa uliwakusanya yapata vijana mia moja huenda kuingia katika jeshi la taifa. Lewi Pakananga ao watabaki pale muda wa siku tano meli ya kusafirishwa hapa mjini Kinchasa. Habari ujulisha, na kiongozi wa ujumbe ule kutoka Kinchasa, Kanali Daniel Kashale, anaomba serikali jimboni isaidie kwa kuwasafirisha wengine wenye kupatikana katika mitaa mbalimbali ya jimbo la Kasai ya mashariki mpaka Kananga. Kanali Daniel Kashale mbele ya mikrofoni ya Andri Kambala Mchanai. Sa so wanaoingizwa jeshini eh, wapo mia moja na mumoja wamekusanyika nafasi moja tangu leo asubuhi, na kubaki kwa kila kikundi mahali pale aopashwi kutambuka siku tano tayari wanalishwa na jeshi la taifa. Niliungana na Kinshasa, tuna ngoja mwisho mkutano kusudi wanijulishe siku ambayo watawasilika kwapeleka watu hawa mia moja na mumoja wanaoingizwa jeshini ni wamuji wa Kananga Usu wenye kutoka ndani ya jimbo, jimbo leo jioni wengine makumi manne na wawili kutoka Tikapa watawasili siku ya tatu asubuhi. Ipaka nanga kutakuwa pia wengine makumi mawili na wawili na wawili so na wawili toka Benaleka ambao watajiunga nasi pamoja na liwali wa jimbo. Mipango imeshughulikiwa kwa kusafirisha wenye wa Popa, Ilebo, Mweka na Demba. Tutarudi tena jimboni Kivu ya Kaskazini kwa kuweza wakajulisha kama franka zenye kuombwa na wazazi kwa malipo ya masomo ya watoto wao mjini Beni ndio msingi wa kutoenda masomoni kwa watoto wengi. Juma moja kisha kuanzishwa kwa masomo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili na kumi na tatu watoto wengi hawasome. Viongozi vimoja vya masomo vinalazimisha franka nyingi. Kiongozi cha divishani ya EPESP mjini Beni anajua jambo lile na aliahidia kama atapana malipizi kwa viongozi vyenye kutenda vile. Taarifa ya Marsiari Papi Mukeba. Mengi si dunti ya fati na Bibi Kalinda Musu. Wanafunzi wengi hawakurejea kureje masomoni pabeni tangu ufunuzi wa masomo. Jambo kutoka kwa wazazi linajulisha kwamba viongozi wa moja wa shule za kisekondari wanaomba pesa nyingi kwa kuandikisha wanafunzi. Wanalazimisha dola za Kimarekani kumi au makumi matatu wala tena zaidi. Ijapokuwa mbele ya kufunguliwa kwa mwaka wa masomo jua kuandikisha wanafunzi wapya na kuhakikisha nafasi katika masomo. Mea wa muju wa Beni alisimamisha malipo hayo kwa dola za kimarekani tano juu ya kipindi cha kimsingi na dola za kimarekani kumi juu ya masomo ya kisegondari. Hatua hiyo hayeshimiwe. Kiongozi wa chumba cha maadhibisho pa Beni anahaidia kuhukumu vikali viongozi wa masomo ambao watapinga hatua iliyochukuliwa. Kwa yeye, mainspekta watatawanyika hapa na pale mujini ili kushika wale watakaotenda umbali mbali na kanuni Habari kutoka mjini Kinshasa uhakikisha kama hatua ya serikali ya kukataza kutengeneza sashe isiyo haribika, hatua hiyo inaheshimiwa mjini Kinshasa. Shirika Noda Plus lilianza kutengeneza katika kampuni lake sashe inayo dawa ya kuweza kuiharibisha kisha kuitumia hali na sura ya sashi ilionyeshwa kwa waziri ya usikai na makampuni madogo. Kiongozi cha Noda Plus alijulisha kama idadi ya sashi za zamani zinapunguka makumi nane asilimia moja, na baadaye za zamani zitamalizika. Basi tumsikilize bwana Ajami Samil, kiongozi cha kampuni Noda Plus mbele ya mikrofoni ya Skezi ya Tayuru Mutaichanga so uh, okay. na kiwiliwili ya plastiki na inaweza kupotea kisha mwezi sita wala mwezi kumi na mbili. Tulifanya uchunguzi hiyo siku ya tano kwa ajili ya kuonesha waziri na liwali mbele ya kufikia mwisho ya juma. Vitu vya kufungia fulushi yeni Nodaplas amefanya ni vifaa vifaa yeni kuharibika, nimehakikishia kwa wanunuzi wote hata kuhusu vitu vya kufungia fulushi yeni kuharibika kama tutaanza kuuhisha siku ya kwanza ijao. Kuna mtaala umoja wa nchi ya Kifaransa mwenye tumetumika naye kwa ajili ya kununua chumba cha upekuzi. Kisha kupata barua ya kutumika, nitapana msaada ya chumba hiyo ya upekuzi kwa OSC kwa ajili aweze kufanya uchunguzi kwa kutambua wafanya sashe wala vitu vya kufungia fulushi yeni isiyo kuharibika katika lugha bora la like, Kiswahili. Kipindi cha magharibi kwa asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Tunacha nafasi kwa Tina Salama ataongoza vipindi vingine vya Radio Okapi, oh, kapi. Oh, kapi eh. <laughs>