Habari zetu Jean Desire Kanyama. Okapi. Kazi <machaudenose> yanayo ombwa Charles Mando Simba ni ya kupasha rais wa jamhuri habari kuhusu Ka, wingi katika baraza ya bunge la taifa kwa, kwa kumruhusu ataje waziri mkuu ni kutokana na mvuruo katika vichwa vya wanasiasa na watu wengi. Ndio mbunge huyo wa taifa alifasiria kazi yake leo hii mbele ya wapasha habari hapa mjini Kinshasa, yeah. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja Renadoc ilihesabu zaidi ya vitendo elfu mbili vya uharibifu wa haki za binadamu, ikiwa ni kuongezeka asilimia kumi kutokana na mwaka uliopita. Katika ripoti iliyotangazwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, Renadoc ilijulisha kwamba vitendo hivyo vinalingana na uchaguzi wa urais na wa ubunge wa taifa uliopita yeah. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ugomvi wa udongo unapambanisha tangu miezi mingi sasa makabila mbili katika eneo la Bashali Mkoto mtaani Masisi. Ni makabila ya wafugaji kutoka Burungu katika eneo la Bashali Kaembe na walimaji wa hami wa vita wanaoishi katika kampi ya Kitso. Ujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Charles Mwano Nsimba, mpashaji wa habari wa Rais Joseph Kabila, alifasiria kazi yake katika mahusiano ya muda mfupi leo siku ya kwanza mbele wa ya waandishi wa habari hapa mjini Kinshasa, mbunge huyo wa taifa alitoa angalisho kuhusu ombi za kazi nyingi anazopata tangu kutaja kwake na rais wa jamhuri. Taarifa mwenzetu Jof Ngoi inasoma sidoni, nawe Adolfine Ngoi Vibarua vya kujifahamisha vya kuomba kazi vinajaa mezani mwa ofisi ya Charles Mwando Simba. Kwa maseme ya mbunge huu, watu kuishi ugenini na wengine katika taifa wako wanamwandikia vibarua kwa kumsifu. Ni mzuri, si vibaya, aseme anawashukuru, lakini kuna watu wa kumwomba kazi kama muundaji wa serikali. Wale wamechanganyikiwa kwa sababu yeye hakutajwa kama muundaji wa serikali, lakini alitajwa kama mtu mwenye kuleta mwangaza kwa kufahamisha uwingi wa bunge ya taifa ajili ya kutayarisha atakayetajwa kama waziri wa kwanza. Kwa hiyo waziri wa kale aliyekuwa anahusika na ukingo alitangaza kuanzishwa kwa mazungumzo pamoja na vyama vya kisiasa na kundi za kisiasa kunako baraza la bunge, tangu kesho siku ya pili. Mazungumzo haya kwa kumsaidia kufahamu mafundisho upeo na watu wenye wameingia kisiasa ndani ya uwingi ya ubunge, inabidi kila mtu aunge au mkono kupitia shauri na maoni ya Ilia kujenga serikali ya muhimu, alimaliza na kusema ule aliyetajwa kwa kufahamisha uwingi wa ubunge. Zaidi ya vitendo elfu mbili vya uharibifu wa haki za binadamu vilihesabiwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja na Renadoc, mkusanyiko wa taifa wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaoonyesha kwamba ni kuongezeka kwa asilimia kumi ya vitendo hivyo kutokana na mwaka wa elfu mbili na kumi. Katika ripoti iliyotangazwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, Renadok imejulisha kwamba vitendo vingi vya uharibifu wa haki za binadamu vinalingana na uchaguzi wa urais na wa ubunge wa taifa wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba iliyopita. Kwa kikatibu mtendaji wa Renadok, wanamemba wa PPRD na wa IDPS wanahesabiwa kwa mara ya kwanza kuwa watendaji wakuu wa uharibifu wa haki za binadamu. Afuatai ni Fernandez Murola akiwa mbele ya mikrofoni na mwenzetu Michel Kifindangoi watu walifungwa bila sheria kuliendeshwa ubakaji, usumbufu, uporaji, mauaji, kuteka nyara na kadhalika. Wengi wenye kutenda vitendo hivyo ni askari, waasi na makundi ya wa wageni wanaomiliki silaha, sawa vile wapiganaji wa mpiganaji wa ADF NALU. Kuna pia vyama vya kisiasa, iwe chama cha UDPS au PPRD na wafuasi wao, na alika rais wa jamhuri afanye yote kwa ajili ya kusimika nchini siasa ya taifa kuhusu haki za bina ni Fernandez Morola huyo katibu mtendaji wa Renadoc akizifasiria ambela mikrofone ya Michel Kifinda Ngoi. Kwa upande mwingine, kamisa mkuu wa polisi ya mji wa Kinshasa, General Jean de Dieu Oleko, anaomba makamanda wa polisi waongeze waongoze vizuri vikosi vyao mwaka huu wa 2012. Anawaomba watimize sheria, waepuke upendelevu inaoharibu kazi yao ni wakati wa maandamano ya kwanza. Polisi umwakazu tunao leo hii, siku ya kwanza, kuna ukampi Lufungula ndiyo alipendekeza hivyo. Taarifa ya Jacques Yve Molima inasoma Sidoni nawe Karin Damso. Kwa mkutano huu wa kwanza jemadari Jean de Dieu Oleko anasema, kama raia hawapo kinya, inapashwa kuamsha zamiri ya askari polisi. Kwa mwaka huu makamanda wa kila kituo wamealikwa si: kama katika kata ambako munaendesha kazi kunatendwa vitendo vyenye mumeweza kuepuka, mutaadhibiwa kama inavyofaa. Jimadari Oleko anatisha kwa zibu sababu ya hali ya kutotoa malipizi mwetu atuwazimitukuliwa lakini mara nyingi wenye kufanya makosa awahukumiwe. Mara hii tutatoa malipizi. Angalisho hiyo hayeleke etu makamanda lakini pia wanajeshi wengine. Wakati wa mkutano Jimadari alionyesha pia makamu wake mpya mwenye kuhusika na kazi za kiserikali na za vifaa, kamisa mkuu Bahundwa binanga joeni. Kwamba maandamano hayo ya kijeshi yalikomeshwa na matembezi. Ugomvi wa udongo unapambanisha tangu miezi mingi makabila mbili katika eneo la Bashali Mukoto, mtaani Masisi, jiboni Kivu ya kaskazini. Ni makabila ya wafugaji kutoka Burungu katika eneo la Bashali Kaembe na walimaji wahami wa vita wanaoishi katika kampi ya Kitso walimaji wanashutuma wafugaji kuchukua shamba zao na wafugaji wanasema wana udongo na wanaomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali kutoka Goma. Maelezo mengi nayo Bernard Nyangi ni tokeo augusti mwaka elfu mbili na kumi na moja ndio jamaa wale waliondoka maeneo za Burungu na kwenda kujitafutia hifadhi sehemu za Bibwe. Wa ripoti wa ami tuliowaoji Pakito, kwa sasa idadi yao yafikia zaidi ya familia elfu hivi. Wazaliwa wa Kito wadokeza manunguniko na kuhisi kwamba wageni wale wamevamia vilima vyao. Mmoja wao ashudia mashamba za karibu, kulikuwa watu wengine walishazi kamata wakaziingia ndani, sie walituambia sie ni watu wa kutokea Burungu, lakini wakati achunguza tunakutana ni watu ya Rwanda. Hakuna mwai ya kufika tena kumashamba. Juu unaenda kushamba yako wanasema sie ni shamba ya koloneli Ilao. Kwa upande wao wageni waomba upatanisho wa viongozi. Nasi haiko yetu nao haiko yao, ndikoa bakimbizi tulikuya kusudi tuchangile udongo tubaki pamoya nao, si tuko tayari kuisi pamoya nao, hatupendi mavita sisi, tunapenda hata nipate hektari moya nnezifurahi si nafasi ya kulima ya watu na natutosha kwa sasa. Wadadisi wa wahisi kwamba hali hiyo yahitaji makini ya viongozi ili isigeuke kuwa vikwazo na mizozo zitakazokuwa vigumu kusuluhishwa. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi jimboni. Hey, Katanga, hali imekuwa tulivu tangu leo asubuhi katika eneo la madini la Kamwale, karibu kilomita makumi mnane na mji wa Lubumbashi. Nikisha mapambano jana baina ya wa wachimbaji wa madini na askari polisi. Msingi wa ugomvi huo unatokana na msako katika nyumba za wachimba madini wa kuchukua madini zilizoibwa nao na zenye huenda kuwa za vikiwanda Volcano Mining du zinazulisha kwamba mtu mmoja aliuawa na wengine wawili waliumizwa, kati yao kamisa polisi wa polisi mtaa wa mtaa wa Kamwali malizo mengi nawe kuona Juma Musompo kutoka mji wa Lubumbashi. Ushuhuda wa watu wengi toka pale Kamwale, umaanisha kwamba mambo haya yalitowekwa magharibi ya Jumapili iliyopita, wakati wachimba madini waliona kundi la waskari polisi wa Mina kuweza kudhibiti makao zao. Wachimba madini hawa umaanisha kwamba kundi la waskari hawa walitumwa na mkuu kiongozi wa kampuni la madini Volcano Mining, ambaye aliweza kuwashutumu kuweza kuiba madini lake kwenye mgoti wake. Wakishikwa na kasirani wachimba madini walianza kushambulia maaskari polisi hawa na mawe na ni hapo tu waaskari polisi wanaoketi kambi hiyo waliweza kukataza rasmi jambo hili kuweza kutendeka. Mwenyekiti wa kampuni Volcano Mining aliweza kumnyang'anya askari polisi mmoja silaha na kufatua masasi iliyomshika kiongozi mmoja wa askari polisi pamoja na wachimba madini. Moja wao kashuhudia akijibia kuhusu mambo haya, mdai Gi Kapoya, anayekuwa mmoja wa kundi la wadai wa kampuni Volcano Mining, kasema kwamba ni watu wawili ndio walioumizika vikali, bali mdai huyu katupilia mbali mambo la kusema kwamba ni mwenyekiti wa kampuni lake ndiyo aliyefatua risasi. Toka Lubumbashi, Kolen Juma Musompo, Radio Okapi. Napaka Songo katika mtaa wa Maniema, mwekazi na Wakadeko alikimbia tangu Jumamoja kisha kuiba dola za Kimarekani elfu makumi mawili na mbili na milioni mbili za fedha za Kongomani. Kiongozi wa Kadiko katika eneo hilo anasema ni hasara kwa shirika na kwa wateja wake. Mwenye atasaidia kumshika mweka hazina huyo atatolewa tuzo ya dola za Kimarekani elfu moja. Ameaidia Musa Ramazani Kiapi njiani mwa simu na Inosa Olinga. Ni nilikuwa ziarani mkazi nyuma yangu, mtu ahusika na pesa bwana Kabundi tena Lupaya alitosha pesa ndani ya sanduku ambayo alikuwa akijua siri dola yapata elfu makumi de mawili, de mawili na mbili mia ine makumi sita na tatu pamoja na franga ya Kongo milioni mbili elfu mia saba na mia ine. Habari tunayo bwana huo alikamata akumtembeza pikipiki paka songo kwa kumpeleka Kongolo ambako ali ukuwa mwengine wa kumusogeza myunzu kule afikie Kabalu. Ametukosea, amekosea shirika yetu sana na wateja wetu, njo maana tunatoa zawadi ya dola elfu moja kwa ule atakaye kutusaidia kwa kumkamata bwana Kabundi tena Lupaya popote alipo katika pembe nne zote za nchi. Huyo ni kiongozi wa Kadiko Pakasongo, Musa Ramazani Kiapa, alikuwa njani mwasim. Na mwisho matangazo yetu ya jioni, kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho, nasema sukran kwa irini o katie. O katie. O katie.