Naam, jambo kwenu nyinyi wote wapendwa wasikilizaji, karibuni kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Jimboni Ekwatoria, kundi la waamini wa dini liitwalo Nzambe ya Bakoko likiwa na watu mia mbili makumi ine walifungwa tangu jana pa mji Ilema payapata kilomita makumi tatu na Mbandaka. Kinshasa, ni tangu sasa mwezi mmoja hospitali itwayo kliniki Ngaliema haina maji. Ni ajabu na kusangaza kutambua ukosefu wa maji kunako kliniki Ngaliema, kazi nyingi za uzazi materini tena vingine vinapata tabu. Jimboni mashariki, walimu wa chuo kikuu cha kialimu ISP Isangi, wamegoma kazi. Hao wanadai walipwe pesa zao za nyongezo, yani prime ya tangu mwanzo wa mwaka huu wa masomo. Habari kamili Waamini mia mbili makumi ine wa dini wa kundi la kidini Litaya Nzambe ya Bakoko walifungwa tangu jana pa Ilema ya pata kilomita makumi tatu na Mbandaka. Ilikuwa wakati wa operesheni wa pamoja askari polisi na FRDC. Operesheni ilisababisha kadiri duru zetu zajulisha vifo vya watu kati ya mtu mmoja na watu saba, lakini hujulisha pia kuumizwa kwa watu ine kati ya waaskari wakazi wanaooga kwani kiongozi cha kundi lile la waamini aliahidia kuunguza mji na kumwanga damu. Ripoti ya Jisinene Tobo, usomo wake Sijoni na Beatrice Nabindi mwamasemi ya kamisa jimboni ya polisi Jose Alexandre Bakemo, operation ile lifanikana juu ya malalamiko za raia ya Ilema walisitaka wakristu wa, wa Nzambi ya Bokoko kuwasumbua mfano kukamata wanawake kwa ngufu, kuiba mazao yao mu mashamba na kazalika. Kati ya wakristu wenye walifungwa kuko wapiganaji wa zamani na wafungwa wenye walikimbia gereza ya Mbandaka, kufatana na masemi ya inspekta kuu wa polisi Bakemo b wengine wa MLA walifichama mu lokalite ile. Operation ile ilifanyikana pamoja na waaskari jeshi. Tujueni ya kwamba kiongozi wa Nzambe ya Bokoko alionyesha barua kwa kusema kama kanisa lake inajulikana kweni serikali juu yake, kanisa lake inajulikana kabisa. Ameongeza kwa kusema kila mtu iko na tamaa ya kuchagua kanisa enye anapenda. Anasema wanasikilizana mzuri na raia ya Ilema kwa kufanya kazi na kuwalimia maisha na wanawalipa mia tano ya pesa ya Kongo. Tujueni ya kwamba watu wale wamefungizwa mugereza ya 3e region militaire kwenye watasamba toka Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Na habari kutoka katika jimbo la Katanga kwa upande wake wa kaskazini, ujishakama kama wajambazi tatu walifungwa tangu sasa siku mbili na askari polisi pa Kalemie. Ni kundi la watenda maovu wanaiba kwa hali ya juu wajambazi wale walinaswa na operesheni ya uchunguzi wa pamoja frtz frdc muniorazi askari polisi la taifa na kazi za ujasusi kwa lengo la kukinga raia mengi tuyafate na Francois Xavier Kzadiemibi. Ni jambazi kenda wanaohesabiwa ndani ya kundi inayostakiwa matendo ya wizi maeneo inayokusanya mji wa Kalemi mpaka ule wa Uvira. Ofisi ya upelelezi ya askari polisi ya nyumbani inajulisha kuwa kundi hili linakusanya wajambazi na wezi, mmoja wao ambao walitoroka gereza ya Uvira na wengine kutoka kijiji cha Misisi kunakochimbuliwa dhahabu. Jambazi watatu walionaswa huhakikisha kuwa wanaiba kupitia kundi ambayo polisi ya nyumbani inajiandaa kuvunja. Kunaswa kwa watu hawa watatu kunatukia wakati ndani ya muji wa Kalemi inaanza kuhesabia kuongezeka kwa matendo inayozorotesha usalama. Jambo la sasa ni kuibiwa, wakimunyoshea bunduki na kumuumiza kwa kisu kwa mkuu wa ofisi ya Caritas Development ya nyumbani. Kamisha makamu wa wilaya Tanganyika Joseph Kasonde anaita kila mmoja wao wa wakaaji kujiunga na mpango wa amani wakisaidia serikali kwa kutaja wale wote wanaohusika na matendo ya ujambazi na wizi ndani ya muji. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibeko wa niaba ya Radio Okapi. Kinchasa ni sasa zaidi ya mwezi mmoja kliniki Ngaliema ya pamjini humo haina maji safi wala maji pia ya kutumia kwa kutengeneza au kusukua nguo. Ukosefu wa maji yale ya, ya Regideso inasababisha kutuendeka vizuri kwa kazi nyingi katika hospitali ile kubwa ya mji wa Kinchasa, kazi zenye kuhusika na watoto wenye kuzaliwa mbele ya wakati, kazi za wamama huenda kuzara zina tabu kubwa kwa upande wa ride hizo usema kama hali ile ni kinyume cha ukosefu wa nguvu za mashini na pia kuzeeka kwa mirija, yani tio ya kliniki Ngalema. Ripoti ya Pegu Ngolela pamoja na Michele Kifinda inasoma silioni na bibi Alise Balegamire ukosefu wa maji kunako kliniki Ngalema unaleta tatizo zaidi kwa wagonjwa wanaolazwa katika hospitali hii, moja ya hospitali kuu za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanalazimishwa kukesha usiku mzima kwa kushota maji inayotiririka peke yake usiku. Tatizo kubwa ni kwamba kuna kuchumba cha wamama wazito, kwa kuosha watoto waliozaliwa inafaa kuleta maji kutoka nyumbani mwao eh. kama mwanamke anazaa mtoto, ana lazima ya maji kwa kuoga, kusukua mavazi ya mtoto na kadhalika Hakuna maji na shuta maji kutoka nyumbani mwangu pa ozone. Na shangaa kuona hospitali kuu kama kliniki Ngalema, ambako tunalipa pesa nyingi, inakosewa na maji. Mganga mkuu wa hospitali hii alikubali hali hii nalihakikisha ya kwamba kliniki Ngalema inalazimishwa kununua maji kila mara kwa vifaa mbalimbali kwake. Kiongozi mkuu wa Reji Dezo, shirika lake linajiandaa kwa kutoa suluhisho kwa swala hilo. Gervin Tariba akikubali ya kwamba alijulishwa na haya yote kwake. hospitali ya Ngalema ilijengwa tangu elfu moja makumi tano, ikiwa vifaa vya kusafirisha maji vinapatikana katika hali mbaya. Aliongeza na kusema kama haya yote yanalazimishwa ujenzi mpya, na kazi hizi zilipashwa endeshwa siku ya ine na ya tano. Gervin Tariba anaomba ujenzi wa chumba kipya cha maji ili Kliniki Ngalema isikosiwe tena na maji safi. Jimboni Mashariki, walimu wa chuo kikuu cha kialimu ISP Isangi waligoma kazi. Komiti ya uongozi wa chuo kicho hujulisha leo kiserikali hatua ile kwa walimu na kiongozi wake, ingawaje siku mbili sasa tangu walianza mgomo wa kazi. Walimu wale wa ISP Isangi wanadai walipwe pesa zao za nyongezo, yani prim, ambazo hazijalipwa tangu mwanzo wa mwaka wa masomo. Ripoti ya Josefu Basai wa radio televisheni Bondeko ya Isangi. Usomi wake sijioni na Alise Baregamire. Kusudio ya kukataa masomo kunako ISP isangi ilitokana na mkutano wa walimu jana mahali hapo. Kisha mazungumzo juu ya mshahara wao, walimu walikubaliana kugoma kazi, sababu viongozi wa masomo hii walikataa kuwalipa mshahara wao wa tangu mwezi wa kumi mwaka wa 2011, ijapokuwa wanafunzi wanatoa malipo yao kama inavyofaa. Kwake papige tumbi mwakili wa kundi la walimu malipo ya pesa hizo inapashwa tolewa kila miezi tatu. Kiongozi mkuu kwa muda wa kituo hiki alizungumzia mwenendo mbaya wa walimu sababu sheria ya masomo makuu hairuhusu kituo kama ISP kugoma kazi. Kuhusu malipo, kamati la uongozi lilikusudia kulipa kwanza washiriki wa kigeni, alihakikisha Albert Katenda. Kuelekea wanafunzi, inafaa suluhisho la haraka ili kuepuka tatizo katika kalendari ya masomo. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama hakuna tena operation huenda kufanyika kwa kununua nyumba kubwa au apartementi yenye kujengwa katika eneo la Pepinieri ya Bandalungwa. Hao ndio walijulishwa leo kupitia Radio Kapi na Katibu Mkuu wa waziri wa ujenzi na makao Bwana Alphonse Mubalena aliyejulisha hayo kwa ajili ya wakaaji wa mji wa Kinshasa, wasijue wa kwamba wa wasiwezi kudanganyika na wevi wenye kutembea na vikaratasi vya uongo na kuwadai walipe pesa za Kimarekani, dola za Kimarekani mia tatu. Alfonso Mavuleni anajieleza mbele ya mikrofoni asikezigwiya tayoro Tulipokea washinoa ambayo walileta mahakikisho ya vibarua vya uongo yes. Waliiga muhuri kampuni yenye kutumika huko na walisema kwamba ni wazaliwa wa ushi, na ndiyo walipokea pesa. Kwa hiyo nahakikisha kwamba kunapo uwaziri atiyapata kibarua chochote cha kuhusu jambo hilo, mambo wanayofanya ni uwizi. Hivi sasa napana angalishwa kwa raia, kwa hiyo mtego, nahakikisha tena kwamba kama kuna kitu yenye tunalazimishwa kufanya kuhusu makao ya Bandalungwa, tutapita pa chumba cha upachaji wa habari ajili ya, ya kuzungumzia jambo hilo, lakini kwa sasa hakuna kitu yenye kufanyika, na hivyo Washinwa wamejenga mahali wamepashwa kubaki ajili ya, ya kungojea serikali mpya. Kumbukeni kama serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia tangu siku nyingi makubaliano ya usaidizi kiserikali kipekee na shirika la Ushina Zegwei Tekniko kooperasio kwa kujenga nyumba elfu moja katika eneo la Bandalungwa tukibaki Kinchasa. Kama muungano wa taifa wenye kuongoza ndege unakuwa una una ku unaomba kwa komite mpya ya RVA kubadilisha hali ya usalama na ukingo katika eneo la anga la Kongo Kidemokrasia. Ombi lile lilijulishwa leo siku ya ine wakati wa mkutano wa kiongozi kikuu cha RVA na waongozi wa ndege yani avyo hapa mjini Kinshasa. Kisha mkutano ule, waongozi wa ndege yani avyo mbalimbali walishangaa kusikia kama kunapatikana mipango huenda kuchukuliwa kwa ukingo wa hali usafirisha ya usafirishaji njiani mwa anga. Ripoti ya Inonsa Olengai na soma sidioni na bibi Alice Balegamire. Kamati mpya ya shirika la usafirishaji wa ndege RVI inajiandaa kwa kusafisha hali ya kutumika pamoja na washiriki wake mbalimbali mbali. Ni kwa hiyo walijiunga katika mkutano wa leo siku ya ine, na marubani hawa wakifika na wazo la kuzungumzia kazi yao. Kamanda Gilles Cheng akiwa mwanamemba wa Union Nationale de Pilotes na mfanyakazi wa kampuni Trans Air Cargo Service alisema ya kwamba inafaa usalama katika viwanja vya ndege hapo. Alizungumzia mpango wanao kwa kuendesha kazi, kutengeneza vyumba vya kazi kunako viwanja vya ndege, na makubaliano kati yao na RVA ni kusema kuhusu tour de controle. Alijulisha ya kwamba hakuna mawasiliano kama inavyofaa kwa siku za leo. Jules Cheng alizungumzia pia hali ya vifaa vinavyopasha habari kuhusu upepo ambavyo havitumike vizuri kwa usalama wa safari za ndege. Upande wa RVA walijulisha kuwa na usikilivu mkubwa kwa mahitaji ya marubani. Edi Kioni, kiongozi wa RVA, alihakikisha ya kwamba wana mpango wa kuboresha sekta yao, kurekebisha vyumba vya kazi na kwa kutimiza haya yote, kiongozi wa RVA alihakikisha kutoa suluhisho kwa haraka kupitia pato wanao kwa sasa. Kamati mpya la uongozi la RVA waliokutana na marubani, walikutana pia siku ya kwanza na anafuko shirika moja la usafirishaji nchini Kongo ya Kidemokrasia katika shabaha hiyo moja ya kutafuta katika masikilizano katika kazi na ni hapo utakomeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Swahili kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo William Lungamba na waandishi wetu walioshiriki nasi, Alise Baligamire Komerwa, Elen Beatrice Nabindi, chini ya uchunguzi wa Misheli Natuala Mpangi na Jinal Kamunga Dunia Mkunda Milemara wapiga. Asanti sana na wacha katika mikono ya bibi anitafuta kusema binti ni bibi Tina Salama ambaye atampokea kwa sasa, Enoki Matondo kwa ukarasa wa michezo kwa hiyo