Radio Okapi. Habari zetu dunia, mkunda Milimba. Tuna wasalimu na karibu kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe habari kutoka Goma ujusha kama na kuhakikisha kama kundi la wauni mri lilishambulia kwa njia ya mabomu eneo la Rugari mtaani Ruchuru. Watu tati waliuawa na mmoja wa kuumizwa vikali sana. Mutafata baadaye msemaji wa FRDC jimboni kiva Kaskazini Kinchasa kuhusu maoni ya chupi yaliyotangazwa na televisheni na radio ya taifa. Ujumbe wa kamati la watuti nchini Kongo ulipokwelewa leu na waziri auskai na mambo ya ndani Richard Moyes na jimboni Kiwa kaskazini tu furushi 55 ya kasiteri ni zaidi ya toni mbili imevumbuliwa na kunaswa na askari polisi pampaka na Rwanda, ulizo ukubwa ya kila mtu kasiteri hili ilienda wapi? na oh, habari kamili tutafungua habari zetu kwa kuweza kuwajulisha kama majeshi ya FARDC pamoja ya MONUSCO walianza leo hii kushambulia kwa njia ya anga maeneo ya wauni wa kundi la M23 jimboni Kivu ya kaskazini. Jana wa askari wa taifa pamoja wa askari wa MONUSCO walitawanya vifaa vya vita kando kando ya Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Helikopta tatu ya Umoja wa Mataifa na mbili ya FARDC lilionekana angani katika maeneo ya Nkokwe na Bukina ambako milio ya mabomu isikika. Kanali mmoja wa wauni wa kundi la M23 alihakikisha shambulio lile na kusema kama wanawashambulia na FRDC lakini hawajue mahali walipo. Konkwe na Bukina ni katika mpaka magharibi na shamba la wanyama Virunga, kuonekana kwa upande wa mashariki na Rwanda na Uganda, ambako wauni wa M23 wanapatikana tangu mwezi wa tano katika milima nyingi, ingawaje mashambulio ya FRDC na MONUSCO tubaki katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini, wa kuweza kuwajulisha kama mjini Goma ujulisha na kuhakikisha kama kundi la waasi M23 lishambulia kwa mabomu leo hii asubuhi, mji watu wa Rugari, katika mtaa wa Ruchuru, watu tatu walifariki na mwingine mmoja kuumizwa. Hayo ndiyo yalihakikishwa na msemaji wa kijeshi FARDC jimboni Kivu ya kaskazini, wakati wa mkutano na wapasha habari. Kanali Olivier Amuli anastaki hivi kundi la wauni M23 kwa kushambulia hivi wakaji wa Rugari. Tumsikiliza akiwa mbele ya mikrofoni ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio. Habari tunayo kwa sasa ni kusema walifyatua risasi tangu nafasi walirudi mbali, juu ya rugari ngisi ni silaha za huenda mbali, waliumiza raia, ndiyo kitendo cha kufadhaisha na kushutumu. Habari za kwanza tuliopata zinaarifu kwamba watu watatu waliumizwa na mwingine alifariki, na walioumizwa wanapokea matibabu kunako hospitali kuu ya Ruchuru. Wakati mtu analipisha kisasi kwa wananchi, ni vitendo vya ujeuri miwa na siyo vizuri. Tunawaza jumuiya ya kimataifa ilijionea yote yenye ilipita pa Rugari. Mashambulio yaliyofanyika katika mi, milima mnyingi mikubwa na midogo katika mtaa wa Uvira, jimboni Kivu ya Kusini. Mashambulio yale yanadhaniwa kuwa ya Wanyarwanda, w wapiganaji wa FDLR. Ni miji Kashama, magharibi Mwalemera, yote yameunguzwa na kuporwa jana siku ya tatu Kukumbuzi na vitu vingine vilipora na FDLR, mbele wa FRDC wa kundi la mia moja na tano kufika kwa jumla miji kumi na mbili aina wakaji wake mengi. Tuyafate na Fiston Ngoma katika kijiji cha Mangwa, makapita ya Ndegu, Kasheke, Taba pia na Kasenya. Wanashutumu katika unyanyasaji huo mabwana vita wawili waliokuwa wakamanda majimaji Mkuu kiongozi wa kijiji cha Kigoma alihakikisha ya kwamba mabwana vita hao wanakuja kila siku kunyang'anya kupora na kubeba watu porini. Wiki iliyopita wa majimaji hao walishurutisha raia ya maeneo kukongoa pesa yapata dola mia nane hadi elfu moja za Kimerikani. Wakaaji wamoja walijikuta katika hali ya kushindwa kueneza pesa hizo, wengi kati yao waliamua kuhama vijiji vyao na kwenda penginepo, wamoja Uvira na wengine katika kijiji cha Kalimba. Mkuu wa grupu wa Kigoma alisema Nasikitika sana kuona msaada wa jeshi la FARDC unakuja kila mara nyuma. Upande mwingine ya Lemera, jeshi la taifa ilihakikisha ya kwamba ilifuatilia wanamgambo sita wa FDLR katika pori ya kijiji cha Kashama. Wanamgambo hao walikuwa natafuta chakula na wamebahatika kunyang'anya vitu ya raia kabla ya kukimbia porini. Hiyo hiyo jana, siku ya tatu, mwanamke mmoja mchamzito alibakwa jana porini porini na wanamgambo watatu wa FNL wa Burundi. Mama Uvira, kwa Radio Okapi. Jambo lenye kuhusu kuelekea maoni ya chuki lilotangazwa kunako televisheni na redio ya taifa ya RTNC kwa kifupi juu ya Watusi. Ujumbe wa kamati ya Watusi nchini Kongo ya Kidemokrasia ukiundwa na presidenti, makamu wa zamani wa jamhuri ya Zariasi Rubero Amanywa na mzee wa bunge la taifa Moizi Nyarugabo. Wote walikutana na waziri ausikayi na mambo ya ndani leo hii hapa mjini Kinshasa kwa kujulisha uzuni wao na pia woga wao juu ya maoni yaliyotangazwa na RTNC. Azarias Ruberwa Manywa, msemaji wa ujumbe ule, anajieleza kisha kupokelewa na waziri wa mambo ya ndani Richard Muyej. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Waziri va wa mambo ya ndani alituhakikishia kwamba atapasha habari kupitia maliwale wa jimbo zote, kwa kuepuka watu wasiwawe. Wawe siyo haki na pia ni hatari kushutumu kabila moja sawa yenye isiyo ya uraia kupita kabila zingine. Masemu ya kabila yetu ni ya amani, labda vita isimamishwe kwa sasa Hatutamani ushindi wa kijeshi, sababu hiyo ni kusema mauaji, wakimbizi na wahami. Kama mazungumzo ya kweli yanaweza endeshwa na swala zenye ukosa jibu zipate suluhisho, ndiyo masemi yetu ya ndani. Voilà notre kwa upande wake waziri wa usikai na mambo ya ndani Richard Muyezi anaomba kwa raia wa wakongomani wawe umoja na wasiwe na maoni ya chuki kwa kila kamati yoyote. Waziri Richard Muyezi anakataa maoni ya chuki na kulipisha kisasi. Tumsikilize. katika wanaofariki, wanaendeshwa vilio katika jamaa zao. Sio haki kabila moja ishitumiwe ubaguzi. Rais wa taifa alisema hivyo mara nyingi, sio vita kwa kupinga kabila moja, ni vita kwa kupinga wajambazi wauaji wenye awafahamu wanaotafuta kuhusu tu jambo lile la kubagua makamati kikabila, anaeleza bila kusema kama mwenyezi wa maoni ya chuki ambao walijieleza watadhibiwa. Ilikuwa pa ripoti ya mwandishi wetu Donald Madimba. Turudilie tena jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kujulisha kama yapata furushi makumi tano na tano ya kasiteriti yakikadirishwa kwa zaidi ya toni mbili yameshikwa jana na askari polisi katika mpaka wa Jamhuri ya Rwanda na panafasi itwayo Grande Barriere katika lugha ya Kifaransa. Furushi hiyo huenda kuongezeka juu ya toni kumi ya kasiteriti zilizokamatwa na kazi za mbele za mbalimbali mbali za ujasusi. Ripoti ya Gabriel wa mengi si tunacho yafuata na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. E, ni furushi makumi tano na tano za kilograma makumi tano za madini aina ya kasiterit zilizosafirishwa katika bene aina ya fusu madini, zilizofika usiku kati kunako mpaka mkuu wa Goma, yani Grand Barrier. Gari ilishikwa moja kwa moja na shirika za usalama zilizoarifu wakuu wa kiserikali waliofika haraka nafasi hiyo. Duru za shirika la Forodha zimehakikisha kwamba mwanajeshi mmoja wa FRDC alifyatua risasi yangani kwa kuleta uoga upande wa polisi wa ulinzi wa mpaka bila kufaulu. Furushi hizo makumi tano na tano zilinyang'anywa kuna kuongozwa shirika la upelelezi ANR sawa inavyofanyika katika magendo ya aina hiyo, lakini haifahamike wazi na vizuri nafasi madini zenye kunyang'anywa zinapaswa enda eti ni kunako shirika la uhamishaji wa DGM wala kwenye shirika la forodha DGDA wala tena upande wa nne. Wakati madini yanashikwa na polisi mpaka, mwenye kutenda magendo pamoja na madini wanafikishwa moja kwa moja mbele ya kituo cha sheria na kufikishwa baadaye hadi korti na tribunali kwa masambo kama watendaji hawajulikane ni mwamzi mkuu ndio mwenye uwezo wa kuhuzisha madini mbele ya watu wengi na kuingiza fedha hizo moja kwa moja katika mfuko wa serikali. Lakini katika suala hilo, sio jambo lenye kuwa wazi hadi sasa kuhusu mwenendo wa kufuata, shirika zimoja hazifikishe suala za aina hiyo kwa wakuu wanaostahili zinasema dugu kutoka vituo vya sheria na mturudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama zaidi ya watumishi wa zamani mia moja waliondamana waliondoshwa ulion, kazini bila sababu waliandamana leo na kukaa mbele ya chumba cha kazi cha waziri mkuu wa jamhuri. Wamoja wao walifika kudai pesa zao za mwisho wa kazi na wengine waliokuja kusudi warudishwe kazini. Mwandishi wetu bibi Nadine Fula Nsimba alichungua jambo lile ambao ripoti yake inasoma sijuni na mwandishi wetu Yandizire Kanyama. Ni sawa watu wanaopatikana katika kanisa lakini sivyo. Ni maandamano ya zaidi ya watumishi mia moja wa karibu shirika wakuu matatu na nne za kiuchumi na za kiserikali mbele ya ofisi ya waziri mkuu. Ni watumishi wa benki zilizovunjwa sawa, Nouvelle Bank de Kinshasa, Bank de Credit Agricole, Bank de Commerce Exterieur na kadhalika, na tena watumishi wa shirika za kipekee zenye kutengeneza mvinyo na wa shirika za kiserikali. Wamoja wanafasiria hapa "Tulipukuzwa kazini katika hali isiyo sawa, kinyume ya sheria ya kazi. Shirika zote zilibita kunako wizara ya kazi, lakini hadi sasa hakuna malipo yaliyotolewa kwa wafanyakazi. Ni sababu gani kwa ombia vituo vya ofisi ya waziri mkuu? Watu tatu walipokelewa na Matata Mponyo na kumwelezea moja kwa moja shabaa ya mahitaji ya kundi lote. Jeanmarie Lokoto ndiye aliongoza ujumbe huo anatupokea wakati tunao, anasema Hidure ni waziri mkuu wa Wakongomani, anapashwa pokea watu wote, lakini hadi wakati huu hakuna suluhisho lilotolewa kwa watumishi hao. Nani hapo, tutakomeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha magharibi, kwa nyama ya fundi wa mitambo, mimi Kindu na waandishi wetu Jean Desi Kanyama, bibi Veronique Kimbungu na wangine, dunia Mkunda Milima Namapiki. Asante sana. Tunamwachia nafasi bibi Pamela Munazo, ambaye anasindikizwa neno Kimatundu katika ukarasa wa michezo.