Habari zetu dunia Mukunda. Karibu ni wapendwa wasikilizaji, kufata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Brazzaville nchini Kongo, rais wa jamhuri Joseph Kabila kabange ni mwenye kupatikana tangu asubuhi mjini huyu kusini kaskazini mwa Kongo Brazzaville, kesho atasimulia na mwenzie Denis Sassou Nguesso kuhusu uhusiano kati ya nchi mbili na pia kuhusu mkutano frankogoni ujao mjini Kinshasa mwezi wa kumi. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa arvera dsus yopo Kigali nchini Rwanda, ambako alizungumzia leo hii na viongozi vya kisiasa na kiserikali vya jamhuri ya Rwanda. Kinshasa, hatua ya serikali ya kuomba wenyeji wa nyumba zilizojengwa kinyume na sheria pembeni ya njia ya raya venee Liberasion mpaka Kisuka wazibomoe inafifia. Wamoja wanayatimiza, wengine bado, lakini juu ya vichwa vyao ni tu karte pilari ya serikali itapita oh. Rais wa Jamhuri ya Kongo kidemokrasia ya Joseph Kabila Kabange ni mwenye kupatikana tangu asubuhi hii mjini Oyo, pembeni ya mwenziye Denis Sassou Nguesso, kaskazini mwa nchi jirani ndugu Kongo Brazzaville. Muda wa ziara yake ya saa makumi mbili na ine, Joseph Kabila Kabangi atazungumza kesho siku ya ine na Raisi Sassou Nguesso juu ya mkutano mkuu wa inchi wa namemba frankofoni hwenda kufanyika mwezi wa kumi ujao mjini Kinshasa, na pia juu ya hali ya usalama kati ya nchi zote mbili, kwenda kuweko kati ya nukta za mazungumzo yao. Taarifa ya mwandishi wetu Arsene Severin tangu Brazzaville mengi sidioni na Karine Ndamuso. Akipokelewa asubuhi kwenye uwanja wa ndege wa Olombo na mwenzake Denis Sungweso, Rais Joseph Kabila ametembelea leo hiki kisha mchana shamba la majani ya kulisha wanyama ambako Rais wa Kongo Brazzaville anaendesha kazi za ufugo na mlimo. Jioni hii, Joseph Kabila analikwa kukula pamoja na mwenzake kabla ya mazungumzo kesho asubuhi pa Oyo. Marais wawili watazunguzia kipindi cha 14 cha kongamano la nchi zinazozungumza Kifaransa itakaloendeshwa mjini Kinshasa mwezi wa kumi utakayokuja na maswali yenye kuelekea usalama kati ya nchi hizi mbili. Lakini tayari Raymond Bulu wa chama cha Kongo Brazzaville, usikae na mambo ya ndani pamoja na mwenzake Richard Muyejo wa Kongo ya Kidemokrasia, walizungumzia ushirikiano wa usalama. Hipoti yao imejulisha kwamba ujumbe mbili zimefurahishwa na hali ya usalama kati ya Brazzaville na Kinshasa. Kongo ya Kidemokrasia nomba kwa Brazzaville kuzidisha uangalifu kando ya mipaka ili kongamano la nchi zenye kuzungumza lugha la Kifaransa liendeshwe katika amani. Katibu Mkuu Makamu wa Umoja wa Mataifa usika na mipango ya amani na usalama alikutana leo hii katika mazungumzo na viongozi vya kisiasa vya Rwanda, mjini Kigali, jamhuri ya Rwanda. Ni kituo chake cha pili cha safari yake kidiplomasia ya Umoja wa Mataifa katika nchi tatu za kanda la maziwa makuu, kisha Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Evera Dusus ni katika hatua ya kuchukua habari muhimu, ndivyo alisema kwa lengo la mkutano huenda kufanyika tarehe makumi mbili na saba Septemba mjini New York ambao huenda kuandaliwa na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa. Ripoti ya mwandishi wetu tangu mjini Kigali, Bernarde Nyangi, mengi sidontu yafate na Veronique Kibungu. Katibu Mkuu Makamu wa Umoja wa Mataifa usikae na mipango wa amani ametoka kukutanana asubuhi ya leo na uwaziri wa mambo ya ukingo bwana James Kabarebe, kisha kukutanana jana na uwaziri usikae na ubalozi wa serikali ya Rwanda Louise Mushikiwabo anapanga kukutanana kwanza na waziri mkuu wa Rwanda mbele ya kukutanana na Paul Kagame raisi wa Rwanda. Mwendo wa kazi wa usikae na ubalozi Hervé Latsous upande hiyo ya inchi imefanyika kisha kukomesha ya mkutano za raisi za inchi za kando ya maziwa makuu. Shabaha yake ni kujua namna gani mmoja wa mataifa watafanya kwa ajili ya kumaliza ushambulio yeni kuwa upande wa inchi za kando ya maziwa makuu tango ushambulio ya M23. Munapasha kujua vile kama mwendo wakazi wa usikae na ubalozi Herve Latsous upande hiyo ya nchi imefanyika kisha kukomeshwa ya mkutano za raisi za inchi za kando ya maziwa makuu. Kwa mazungumzo yao ya mwisho wamesema kama imelazimisha usaidizi wa ubalozi wa Umoja la Mataifa kwa wandalizi wa srgel kuhusu mashambulio upande hiyo ya inchi. Mbele ya kusafiri mjini Kigali, Herve Latsous katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa usikana operesheni za amani na usalama, jana alikuwa mjini Goma, ambako alikutana na liwali wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, Julie Paluku. Huyo alijulisha kama katika mazungumzo yake na alijulisha kama kwake katibu mkuu makamo op operesheni za amani na usalama alieleza kama kundi la jeshi lisilo la kutegemea lenye kunge, kungojewa mashariki mwa Kongo Kidemokrasia huenda labda kwa upesi kuishi pamoja na MONUSCO itakayoive kumsaidia jua vifaa Umoja wa Mataifa ni tayari kutoa vifaa vinavyowezekana kwa kuchunguza vizuri mipaka. Siwezi kutoa neno aliyetosha kinwani mwake. Kile ninachojua ni kwamba MONUSCO itapata vifaa vyote kwa uchunguzi kamili ya mipaka. Swali, unataja MONUSCO wala kikosi cha pamoja sibu? Nataja MONUSCO na kikosi cha pamoja kwa jumla. Ani, mandeti ya MONUSCO yaendelea bado, itaendelea kupata usaidizi wa, wa umoja wa mataifa. Hata force neutre ikuwepo, MONUSCO itaendelea kufanya kazi yake kama kawaida. Force neutre inapaswa kupata usaidizi inayofaa toka vikosi vinavyopatikana. Hali ya usalama ilikuwa chafu sana leo asubuhi pa, pa Kanya Viongwe, eneo lenye kupatikana pa zaidi ya kilomita makumi nane kusini mwa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini fatana na maoni ya watu wengi, wakaji wa eneo lile walipinga kuuawa kwa binti mmoja wa miaka kumi na kenda katika usiku wa jana, siku ya tatu. Marehemu aliuawa na askari mmoja wa kundi la mia moja na tatu la FRDC, na habari hiyo ilihakikishwa na shirika la raia la jimbo la Kivu ya Kaskazini ambalo linaomba mwenyezi wa vitendo vile afungwe. kiavinyonge kundi hiyo ya wavuvi wenye kuwa kando ya Lac Albert wamekuwa ndani ya wasiwasi tangu asubuhi ya siku ya pili iliyopita, kisha kufariki ya binti moja. Marehemu alikuwa na miaka makumi kenda na alipigiwa risasi pa saa sita ya usiku. Mwenye alimuua ni askari wa FRDC wa kundi mia moja na tatu wa sekta ya tatu wa FRDC ya Lubero. Habari hiyo imehakikishiwa na shirika la raia ya Kivu ya Kaskazini, kufuatana na president Maca m Muuaji alijiingiza ndani ya nyumba ya marehemu kwa ajili ya kumubaka, ni kwa sababu alikataa kubakiwa, ndiyo maana alimuua na kumpiga risasi asubuhi. Tendo hiyo ikaweka raia ndani ya kisirani na wakapeleka maiti ndani ya kampi ya waskari ya Kanyavinyonge, wakakusudia kwa waskari wafanye kilio. Msikilizi wa maskari wa Beni Lubero mwenye tulisumulia naye amesema kama amejua mambo hiyo. Major Makele Sumali amehakikisha kama muuaji amekuwa mulinzi wa kanali moja wa FRDC mwenye kuwa pakanya vinyonge. Kundi moja ya waskari wenye kusambisha walitumwa tangu asubuhi ya leo pakanya vinyonge kwa ajili ya kufunga mwenye aliua mutu na kumpeleka mbele ya serikali um. Naam, wilayani itu ilirusisha kama watu kumi na tano waliuawa wakiwamo kenda waliouawa kwa masasi katika mtaa wa Mahagi muda wa mwezi mmoja. Hayo ndio matokeo ya ripoti ya watetezi wa haki za binadamu iliyotangazwa jana kiserikali mjini Mahagi. Katika ripoti hiyo hujulisha pia kuwekwa kwa idadi nyingi ya fujo kutokana na kupigania udongo. Hayo yote yalituma watetezi wa haki za binadamu kutoa mwito kwa viongozi kiserikali na kisiasa, pia kwa wakaaji. Taarifa ya Antoani Uringi Mengi Sityafate na bibi Karine Ndamuso. Jambo kutoka ripoti ya wanaotetea ya haki za binadamu linajulisha kwamba mauaji mengi yanaendeshwa na askari polisi na mauaji mengine yanaendeshwa na wakaaji wenye kujilipishia kisasi. Ripoti inapendekeza kuingizwa kwa wakaaji wale katika polisi. Shirika la raia linasema kwamba itawahaisisha watu wale kufaidishwa na mafunzo ila mauaji. Ripoti inajulisha mizozo ya udongo na vinyume sawa, kuunguzwa kwa nyumba, uhamishaji wa wakaaji, wala tena mashambulizi. Ripoti na katika mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kutangaza sheria kuhusu maswali ya udongo kwa chumba cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na mambo ya makao na kwa komiti za udongo. Wanaotetea haki za binadamu wanaomba kuzidisha juhudi zao, wanaomba kwa wakaji waepuke ugomvi wa udongo na wakomeshe kujilipishia kisasi. Akiharifiwa kwa utangazaji wa ripoti hiyo, kiongozi makamu wa mtaa usikae na uchumi pesa na maendeleo anashangaa na ameomba kwa wenye kutetea haki za binadamu Kutoa habari kwa viongozi kila wakati kuna shida. Anakataza wakaaji kujilipishia kisasi. Kuhusu kubomolewa kwa nyumba zilizojengwa kinyume na sheria ya serikali katika eneo lenye kupatikana katika Avenue Liberation zamani Avenue 24 Novembre mpaka Kisuka, operation iliomba kwanza ifanyike na wenyeji waliojenga nyumba zile pembeni ya rai kuzibomoa lakini shida kubwa sana kwani haifanyike kama vile iliombwa na serikali. Iko kama wengine wenyezi wanaifanya na, lakini wengine wanakosa labda pesa, ila kazi haendeki vizuri. Ripoti ya, ya Jacques Ive Mulima Mengi Silunt Yafate na vivi Vivikarine Ndamuso. Wenyeji, nyumba zinazojengwa kandokando ya njia ya chuma kwa gari la moshi wapo katika oga. Mmoja wao anaeleza: sisi peke tutabomola nyumba zetu kama wanaleta vyombo vya kuzibomola. Kama vile walituaidia, nyumba zitatingizwa, lakini hatuna pesa. Inafaa kuwa na pesa kwa kujenga tena ukuta. Kwa hiyo wakaji wanaomba kwa serikali iwalipe hasara. Sawa. Wakaji wa Selembao ambao nyumba zao zilibomolewa ili kupanua barabara ango Baludike wanatomba kujenga pameta saba na njia ya gari la moshi, ni kusema tutavunja ukuta. Kwa hiyo wanapaswa kutolea waanga pesa. Wamoja wamekwisha kuanza kubomola ili kuepuka nyumba zao zibomolewe na vyombo vitakavyoletwa na serikali, lakini wanaozunishwa na hatua inayochukuliwa na serikali, ijapokuwa wamepatikana pale tangu zaidi ya miaka makumi mawili wanaomba serikali serikali kuchungua vizuri kanuni ya majengo kabla ya kuuzishia raia. Itarahisisha kuepuka mambo ya aina hii. Tukumbushe kama inapita zaidi ya mwezi moja, serikali ilitumia mashini ya kubomola nyumba kando kando ya njia ya gari la moshi kati ya barabara Liberation mpaka Barumbu. Ilikuwa pale iliko di ripoti mliorazi ya mwandishi wetu inosa olenga sio jake vemulima lakini inosa inenga. Kumbukeni kwamba bila shaka mkutano kuhusu Francofoni ilifanyika na maniversiti ya mji wa Kinshasa, na ni hapo tutakomesha taarifa. Habari katika lugha bora Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo na uandishi wetu ulishiriki rikesidia kale dunia mkundailiamapiga asante sana. Tunaacha nafasi kwa Tina Salama atakayeongoza vipindi vya Radio Kapi.