Abari zetu, Jean Désiré Kanyama. Ni karibu maraisi watano ndio tayari wamewasili hapa mjini Kinshasa katika mpango wa mkutano mkuu wa kumi na nne wa nchi zenye kusema Kifaransa Francophonie. Kazi ya kikazi itaanzishwa kesho siku ya posho Umejulisha uongozi wa mkutano huo wa marais na wakuu wa serikali, mkutano mkuu wa frankofoni. Tena kuwapo kwa Uswisi kunaripotiwa, ujumbe wake ukiongozwa na waziri mambo wa mambo ya kigeni Didier Burkhalter. Huyo atasema kama ndiyo wala hapana ahadi ya Rais Joseph Kabila katika mkutano wa 13 ulioendeshwa pa Montreux mwaka wa elfu mbili na kumi ya kupinga ukosefu wa melpizi ulitimizwa. Hali ilirudi tulivu leo asubuhi katika eneo la Bashali Mukoto, mtaani Masisi ni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, nikiisha mapigano makali jana siku ya ine, kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi la silaha linalozitambulishwa sawa la M23. Watu kenda waliuawa na wengi waliumizwa, kati ya raia wananchi, imeshema sirika raia ya Masisi. oh, mkutano mkuu wa kumi na nne wa marais na wakuu wa serikali wa nchi zenye kusema kifaransa francofoni, hapa mjini Kinshasa. Maandamano ya kiserikali yalianzishwa rasmi leo siku ya tano, lakini kazi ya kikazi zitaanzishwa kesho siku ya posho. Kwa sasa wajumbe wa nchi mbalimbali ndio wanaendelea kuwasili mjini Kinshasa uongozi wa mkutano huo umejulisha kwamba karibu wakuu tano wa, wa serikali karibu wa marais tano waliwasili wasili hapa mjini Kinshasa. Ni taarifa ya Dona Madimba kuhusu siku ya kwanza mkutano huo uo inayosoma Sidoni nawe Dunia Mukunda Milemba. Ni Blaise Compaoré wa Burkina Faso, Alpha Condé wa Guinée Conakry, Arasana Watara wa Côte d'Ivoire, Denis Asungeso wa Congo Brazaville, Théodore Obiange Guema wa Guinée Équatorial na pia Didier Reynders, waziri mkuu wa ufalme wa Ubelgiji. Hiyo ndiyo daftari ya viongozi vya kigeni vyenye kuhakikishwa kama vimefika hapa mjini Kinshasa. Prezidenti wa ko divoar kwa mfano alijulisha wakati alipofika mjini Kinshasa kama nafurahishwa sana na kufika mjini humo na kama nchi yake yenye inaunga mkono Jamhuri ya Kongo kidemokrasia kwa wakati wa shida ya hali ya usalama mashariki mwa Kongo lakini leo hii siku ya tano asubuhi, ni Frankofoni ndiyo ilikutana kiserikali na wapasha habari. Mshauri maalumu wa katibu mkuu wa Frankofoni na usikae na komiti ya matayarisho ya mkutano wa Kinchasa walizuilisha wote mbili furaha yao ya kutambua kama mkutano wa kumi na ine wa kimataifa ya Frankofoni kwa kweli umeanza mjini Kinchasa pa wakati na tarehe iliyoandaliwa na kupangwa. Usumane paye aliweza kusulisha kama mkutano hakupata tatizo. Kwa upande wake, Isidore Ndaiwel alikuwa akihakikisha kila mara kama Kinchasa ni kwa jumla tayari kwa kupokea mkutano wake wa Frankofoni na kuna kwa mkutano mkuu wa kumi na nne wa Frankofoni kuwapo kwa jamhuri ya Uswisi kumeripotiwa. Ujumbe wa nchi hiyo unaongozwa na waziri wake wa mambo ya kigeni Didier Burkalter. Kumbukeni kwamba ni katika nchi ya Uswisi ndiye mkutano mkuu wa 13 uliendeshwa pa Montreux mwaka wa elfu mbili na kumi. Katika mkutano huo Rais Joseph Kabila wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alitoa agano ya kupinga ukosefu wa malipizi eti. Ahadi hiyo ilitimizwa? Jibu ni waziri wa Uswisi uswis wa mambo ya kigeni akiwa mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga hakika buku nayo mengi ya kutimiza. Nafikiri kufatana na magumu, mkati, muengu, katika ulimwengu pia katika nchi sawa Kongo, kufatana pia na magumu kwa kuboresha haki za binadamu, maonyo wenda yakawa tofauti. Maana yake tunaweza kujiuliza nini haiendi katika usawa, wala tunaweza kufikiria pia nini tunayokuwa nayo kwa kuboresha mambo mambo ni mengi hapa, yanayohitaji mabadiliko. Sisi tunapendelea kuwa hapa katika kanda hii ambako haki za binadamu ni bovu, pamoja na wahusika wa usalama pia pamoja na shirika za kipekee zinazoendesha shughuli mahali hapa. Sisi wazaliwa wa nchi la Swis tuko tayari kwa kutoa msaada na zaidi ya shirika makumi matano za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, za bara la Afrika na za nchi zenye kusema ya Kifaransa zinazotumika katika mpango wa kupinga ukimwi. Shida zinadai Kifaransa kisiwe sawa lugha yenye kupotea, yani kufariki. Shirika hizo zinaomba nchi za mkusanyiko wa Ufaransa zipinge kabisa ukimwi. Mwito huo ulitolewa leo siku ya tano hapa mjini Kinchasa ili nchi zenye kusema kifaransa zipinge ugonjwa huo unaozuia juhudi za maendeleo. Kwa shirika la raia la mkusanyiko wa ukimwi, idadi ya watu wanaogua na kutunza ukimwi barani Afrika ni ya milioni sita mkato mbili, yaani asilimia makumi tano na sita ya wazaliwa wa Afrika wanaotamani matunzo ya antiretroviro. Sikilizeni kwa hiyo mafasirio ya Therese Omari wa Fondation Femme mbele ya microfone ya Michel Kifindangoi. Kunapatikana sehemu kubwa ya wakaaji wenye kuishi na mdudu wa vya sida wenye kupatikana katika sehemu ya ulimwengu wa frankofoni. Ndio maana tunasema kama kwa kufikia kwa wakaaji bila sida, kama inafaa lugha la Kifaransa libaki la muhimu leo na kesho, inafaa viongozi wetu kisiasa wenye kupatikana katika mkutano huo wa frankofoni, inafaa wachungue jambo lile na kusaidia kwa suluhisho bora juu ya jambo hilo katika Jamhuri ya Kongo demokrasia, kunapatikana zaidi ya watu milioni moja wenye kuishi na mdudu wa ver sida. Kati yao kunapatikana ya pata elfu mia tatu wanao lazima ya kupata matibabu ya antiretroviro ambayo hawaipate na pia chini ya wanawake tano asilimia moja wenye mimba wenye kuishi na mdudu wa sida ambao wanachunguzwa mbele ya kuzala kwa kuepuka uambukizaji wa mtoto na mama, ni kusema si kesho ndipo tutafikilia kwa watu bila mdudu wa sida. A une sans na Ufaransa unaarifu kwamba hali ya kibinadamu nchini Kongo ya kidemokrasia sio ya kukubaliwa. Wakati wa mkutano wa pasha habari leo siku ya tano pa mjini Kinshasa, waziri wa Ufaransa naye husika na, na frankofoni alishutumu vitendo vya ubakaji na utimizi mbaya wa watoto katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwake Yamina Bengwigi aliye saini mkataba tatu na mashirika ya kibinadamu kwa kuingiza watoto waliobakwa katika maisha ya kijamii nchini Kongo ya kidemokrasia. Ufaransa unapaswa toa mchango wake katika swali la ubakaji. Masemo yake alichukuliwa na mwenzetu Michel Kifindangoi. Leo hili tunatamani kujulisha usaidizi wetu kwa waliobakwa na kuteswa, kwa mtoto wasio na msaada, kwa wakazi wenye kuwa na vinyume vya mateso yale, kwa waami, kwa watoto wale wenye kusumbuliwa na vinyume vya vita yale yenye kupitika katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Tutasaidia wanawake wake mia mbili na wabinti kwa jimbo la Kivu ya kaskazini, wakiwa na vinyume vya ubakaji na ukutesaji wa wanawake miaka izo za mwisho wa toto elufu makumi tatu na saba na makumi saba wakiwa wasaidizi wa makundinyi waliopewa msaada ya Ufransa ili warudilie maisha yao ya kijamii na uchumi. Mpango huu wonda kuongeza kwa usaidi wa Ufransa kwa kiasi ya milioni moja elufu mia sita na makumi tano ya ero katika miaka hiyo ine ya mwisho. Hali ilirudi tulivu leo asubuhi katika lokaliti ya Busumba, groupement ya Bashali Mukoto, mtaani Masisi ni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mapigano makali yaliendeshwa jana siku ya ine katika eneo hilo kati ya wanajeshi wa FRDC na kundi la silaha linalotambulishwa sawa la M23. Duru za kiserikali za mtaa wa Masisi zimezisha kwamba wakaaji wa eneo zimoja wa groupema ya Bashali Mkoto walikimbia na kujielekeza moja kwa moja Pamweso, Kirumbu na Kalengera. Shirika la raia la Masisi linasema watu kenda waliuawa na wengi waliumizwa katika kati ya raia wananchi. Taarifa ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio inasoma Sidoni nawe Dunia Mukunda Milemba. Kulingana na maoni ya kiongozi wa mtaa wa Masisi, mapambano yale yalidumu mchana mzima wa jana na siku ya ine ya kati na ni yakati FRDC na kundi lenye silaha ambalo linachunguzwa kuwa lile la M23, na kundi lile linaongozwa na, na, na maofisa wa kijeshi ine kati yao tatu walitoka Runyoni na Katoi katika mtaa wa Ruchuru na mwingine e, Makoma ma aliyetokea katika jimbo la Kivu ya Kusini ambako alikuwa kiongozi ya sekta ya kijeshi mbele ya kujiuzulu. Mapambano yale yaliyahakikishwa ya na mashirika ya kiutu yaliyojulisha kama milio ya bunduki kubwa isikika zaidi wakati wa mapambano yale karibu na Kirumba pa kilomita makumi mbili na moja pa Kichanga Santre. Shirika la raiya linajulisha kama ni watu kenda ndio waliofariki na wengine wengi kuumizwa wakati yao wakaaji. Prezidenti makamu wa shirika lila la raiya Porter Bandundi alijulisha kama kuingia kwa M23 katika mtaa wa Masisi kulisaidiwa na Kanali Babenge aliyejiuzuru kutoka FRDC fa nyamabuku ya kwanza na kuenda mpaka Ruchuru. Okapi, Okapi, ayu, Okapi.