Miradi mingi inaandaliwa kwa kufikia amani ya kudumu jimboni Kivu ya Kaskazini. Wakati huo wahuni wa M23 po karibu ya mji wa Goma, kinyume ya ombi ya marais wa kanda la maziwa makuu pia wakati majadiliano yanaendelea mjini Kampala kati ya pande zenye kupambana, huku mwezi moja kisa uchaguzi waliwali wa wali jimbo la mashariki na wa jimbo la Bakongo waliochaguliwa awayashimikwa kiserikali hadi sasa. Jimboni Bakongo ombi ya kupinga uchaguzi huo inaendelea kuchunguzwa na korti kuu ya sheria. Kinyume jimboni mashariki tayari uchaguzi ulikubaliwa na korti ya mwito wa Kisangani sababu ya kuchelewa huko ni punde katika matangazo yetu ya jioni. Hapa mjini Kinshasa, wapo karibu mia tano watumishi wa wizara ya mambo ya wa kigeni waliosimamisha kazi leo, siku ya tatu, wanalazimisha ondoshe kazini katibu mkuu kwa muda anayeshutumiwa kuharibu mwenendo wa kazi kunako wizara ya mambo ya kigeni. Oh, usalama, ustawi na maendeleo katika kanda la Afrika la nchi ya maziwa makuu ndiyo shughuli za lazima za pande zenye kupambana mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ya jumuiya ya kimataifa. Miradi mingi inaandaliwa kwa kufikia hatua hiyo, ukutia wanajeshi wa MONUSCO, Umoja wa nchi za Afrika, muungano wa nchi za Ulaya, muungano wa kiuchumi wa nchi za kusini ya Afrika SADEK na hata Umoja wa Mataifa. Na pamoja shirika hizo zote zilikubali kushimikwa kwa kikosi cha kimataifa kisichopendelea pande fulani, ni kwa kupinga makundi ya silaha katika eneo hilo na tena kwa kulinda usalama katika eneo hilo. Mbinu za uchunguzi wa pamoja wa mipaka zilishimikwa na kufunguliwa kwa nchi za mkutano wa kimataifa wa kanda la Afrika ya maziwa makuu. Maana ya miradi hiyo yote ni gani? Jibu ni katika taarifa ya Jacques Eve Mulima. Kufatana na jumuiya ya kimataifa inafaa kusimikwa jeshi la kimataifa lisilo la upendelevu kwa ajili ya kupiganisha makundi yote ya wanaomiliki silaha katika nchi za kanda la maziwa makuu, bali jeshi hilo linachelewa kuandaliwa. Pia ujiuliza litaundwa na nani? Kwani linachanga vikosi vingi sawa vile kikosi cha wanajeshi wa Tanzania, wanajeshi wa Kongo ya kidemokrasia na wa M23. Kutimizwa kwa jeshi hilo kuna hatari ya kuleta shida. Upande mwingine, mpango wa pamoja ajili ya uchunguzi umesimika kuandikwa na muungano wa nchi za kanda la maziwa makuu. Basi mpango huu utaendesha kazi gani? Shabaha kutambulisha vikosi vya M23 na makundi mengine ya wenye kumiliki silaha wanaotenda mashariki mwa kongo ya kidemokrasia, pia kuchungua mpaka kati ya Kongo na Rwanda, ukiundwa na maafisa wasiopungua makumi mawili na wanne wa nchi za eneo la maziwa makuu. Mpango huu unaendesha kazi yake ijapokuwa kumejulikana kwamba wa M23 wapo katika Kongo ya kidemokrasia. Tukumbushe kama Ripoti mbali mbalimbali za wajuzi wa, wa umoja wa Mataifa zimejulisha kama wa M23 wamehudumiwa na Rwanda na Uganda. Wakati huu makundi yale yanaendelea kushambulia raia na kusababisha usalama mdogo. Kuondoka kwa wahuni wa M23 Pagoma, ni wakati wa kutolea wakaaji wa mji huo usalama. Msemaji wa kijeshi wa MONUSCO alijusha kwamba alijusha leo hii wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari kwamba majeshi za Monisco zipo tayari mjini humo na kandokando yake. Wanajeshi hao wanaendesha doria na msako kwa kulinda watu na vifaa vyao mjini humo. Mafasirio ya Luteni Kanali Prosper Felix Bas katika maseme yaliyochukuliwa na Geler Longo, kutosha mpangilio wa kijeshi kumeendeshwa mipango mengine sawa, mazungumzo ya Kampala ajili uh, ya kupata suluhisho ya kisiasa kwa mizuzu inayoleta shida tango miezi chache. Sasa namna yetu ya kutolea wakaaji waminifu ni kuendesha kazi kila siku ili kuwalinda. Mnijua kwamba tumeishi nao pamoja mjini Goma, lakini haifai kushughulikia tu hali ya Goma, inafaa kuchungua maeneo yote. Jeshi la Monusco linaendesha msako angani na mahali pengine pote kila siku, ili kulinda raia na kuwatolea wakaaji wa jimbo hilo waminifu, kwani wapo na lazima ya ulinzi hapo jimboni Kivu ya Kaskazini, wahuni wa M23 hawapo mbali na mji wa Goma, ijapokuwa walipashwa enda hadi kilomita makumi mawili kama ilivyoombwa na mkutano wa marais mwezi jana mjini Kampala. Kwa sasa wahuni wa M23 wapo Pamunigi, takriban kilomita kumi na kupita na mji wa Goma, hali yenye kusababisha wasiwasi upande wa wakaji wa mji huo, wakiwa na woga wa shambulio wengine. Ni hayo maoni ya tume la uchunguzi wa pamoja wa mipaka. Kiongozi wake anasema mwenendo wa kuondoshwa kwa wauni wa M23 unaendelea bila shaka, na watafika hadi kilomita makumi mawili kama ilivyopangwa. Afuataye ni Kanali Leo Mahungo, kiongozi wa tume hilo akijifasiria mbele ya wenzetu wa Goma. Ce sont les faits que vous constatez sur le terrain. On a kwamba wasi wa M23, kisha taarifa ya Kampala, wamebaki Pamunigi. Wakati huo, mwelekezo wa kuondoka haujakomeshwa, kwani wanapashwa enda hadi kilometa makumi mawili umbali na mji wa Goma, kulingana na mkutano wa Kampala, na mpango wa pamoja. Ili ya uchunguzi, unaendesha kazi kwa kuchungwa kuondoka kwa M23, kuna kazi za kiufundi zinazopashwa endeshwa kabla ya operesheni yo ikomeshwe, Kusu swali so la kilomita makumi mawili inafaa kusimika mipaka kuhusu kupatikana kwa wa M23 pa muniji. Kamanda wa kundi la M23 alikutana na wanaoendesha wa mpango wa pamoja wa uchunguzi. Wakati vikosi vyetu vi vitatawanika pa uwanja wa ndege, wa M23 wataondoka muniji. Kwa kifupi, mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23 mjini Kampala kisha jibu ya ujumbe wa serikali kwa maoni ya M23. Mkutano wa leo siku ya tatu uliendeshwa katika hali tulivu, pande zote zikiwa tayari kuanza majadiliano kamili. Upatanishi ulikutana pande hizo mbili kwa kufahamu orodha ya kufuata. Upatanishi huo unatayarisha kukomeshwa kwa mkutano huo tarehe kumi na mnane Disemba ijayo, na karibu mwezi moja kisha uchaguzi waliwali wa wali wali jimbo la mashariki na wa jimbo la Bakongo waliochaguliwa awayashimikwa kiserikali kama jimboni Bakongo. Ombi ya kupinga uchaguzi huo inachunguzwa kunako korti kuu ya sheria jimboni Mashariki. Kinyume aliyechaguliwa alihakikishwa na korti ya mwito ya Kisangani, lakini kushimika kwake kunachelewa. Seni na shanga, kuna wale uzuria uchaguzi wamekosa udemokrasia. Kiongozi makamu wa Seni anasema, ninamnukuu, ni swali la kusimika na kukaza udemokrasia katika nchi inayoongozwa na upendelevu. Mwisho wa kumnukuu kwake. Jacques Juli, kituo chake kina shabaha ya kuandaa tu uchaguzi. Kuhusu kusimikwa kwa maliwali waliochaguliwa, kila kitu kinapaswa fanya kazi yake. Kuna kukorti kuu ya sheria inafate na kunguja uchunguzi wa swali la mgombea wa kiti aliwali aliyepinga matokeo ya uchaguzi jimbo ni Bakongo. Upande mwingine hujiuliza sababu gani liwali wa jimbo la mashariki hajasimikwa na kupewa madaraka, ijapokuwa matokeo ya uchaguzi yalihakikishwa na korti ya Kisangani. Mambo ya kutimiza ni ya kutosha. Hapa mjini Kinshasa, tena watumishi wa wizara ya mambo ya wa kigeni walianza mgomo wa kazi leo hii, siku ya tatu kwa yote walikuwa mia tano mabalozi wanaodai kuondoshwa kazini kwa katibu mkuu kwa mda wa wizara ya masuala za kigeni anayeshutumiwa kuarimu mwenendo wa kazi taarifa ya Beri Frankle Luchaka mengi sizoni, nawe Karinda Muso sababu hawalipwe marupurupu yao, sababu ya hali mbaya ya kazi, ndio watumishi kwenye wizara ya mambo ya kigeni wanagoma kazi. Kwa ulizi wa kujua kama mgomo huo hautazuia wanaotaka kuchukua pasporti, kiongozi wa shirika la wanaotetea haki za watumishi anajibu: yes, you know. Jueni kwamba wakati huo kuna watu wanaotamani pasporti zitolewe mahali pengine pasipokuwa wizara ya mambo ya nje. Kiongozi huyu anazuia mwendo mzuri wa kazi katika wizara hiyo, kila wakati ananena matusi pia, ameongoza vibaya. Upande mwingine, Apolline Musengeshi, katibu mkuu kwa muda anayeshutumiwa, anahakikisha kwamba atajibu kwa shutuma hizo wakati waziri Remo Chibanda atarudi nchini, bali wana karibu na wizara ya mambo ya kigeni wanajulisha kwamba kumeendeshwa mazungumzo baina ya shirika la wanaotetea watumishi na chumba cha waziri ili kupata suluhisho. Asante kwako Karinda Muso. Huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho nasema shukrani kwa Irini Okapi, Okapi.