Habari zetu dunia. Mkunda Milemba. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa: mvua kubwa, kubwa ilionyesha mjini Kinshasa tangu jana pasa ili ya usiku hadi leo hii siku ya kwanza Mchana kati ilisababisha pamalweka watu mbili kuuawa na wengine mbili kuanguka katika ukuta. Mwakilishi wa UN katika eneo la kanda la maziwa makuu Bibi Mary Robinson anaendelea na safari yake mjini Kinshasa ambako leo hii alipokelewa na Waziri Mkuu Matata Ponyo. Ni monikasa ya mashariki, mji wa Mbujimai ulibaki bila kazi yoyote. Wakaaji waliki kwa mwito wa chama cha siasa UDPS, ili katibu wa chama kile aliyefungwa na aner Akiuru habari oh, kamili kinche asamvua kubwa ilionyesha mjini humo tangu saa ine za usiku jana siku ya yenga mpaka leo usiku ya kwanza, kisha mchana kati ilisababisha kwa mauleka watu mbili kuwawa na wengine mbili kuvunjika na ukuta uliopasuka. Basi, kama vile desturi, kiisha mvua kubwa kunyesha mjini humo Kinshasa, maji ya mvua yanatawanyika mahali mengi katika kata nyingi zenye kuwa na mitoni na mahali hujaa maji, bila mahali pasipo kumtereji ya kutelemusha maji ya mvua na nguvu yote njoo wingi wa maji ya mvula ambaye haisindikizwe nzuri ilijielekeza kwenye makambi ya wakaaji wa karta Bena Mkwele ndani ya mtaa wa Kinsenso. Karta yote ilijikuta imekumbwa maji yenye imefika mpaka pakiuno. Kuna mafazi zingine ni nguvu kutembea mahali hiyo bila kuingia ndani ya maji. Majamii imelazimishwa kukimbilia kwenye makao zingine za wandugu. Kufatana na hali hiyo, hali hiyo imepatikana pia kunako karta Bonom, hapa makao iko ndani ya maji ikitambuka mpaka ya jito Njili. Manyumba yenye imepatikana pembeni ya jito ile ni manjonja tu yenye kuonekana juu ya maji. Maji pia ya jito Kalamu imesababisha wakaaji wa karta Mombele kukosa kuishi na amani, karibu nyumba mia moja imezama ndani ya maji. Hali moja Pakingabwa, ambamo wakaaji wamehama wakitafuta makao pa nafasi nyingine kwa ajili ya ujao wa maji. Kunako makarta zingine kama na Kinsuka Pesheur, kwa ukosefu ya mifreji ya maji kupita, maji imebaki kwenye mikoba na kufikia kuzuiza magari kupita. Jimboni mashariki hujulisha kama watu makumi mbili walifariki na wengine makumi tano kupotea bila kuonekana na zaidi ya mia tatu ya toni ya biashara kuzamishwa katika maji. Hiyo ndiyo ripoti ya misiba iliyofanyika na mashua mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Kwa njia ya maji kati ya eneo la Basoko, Isangi na Kisangani hakikisho ni laki prezidenti wa shirika la raia pa Isangi, kilomita 125 mangarima mji wa Kisangani. Hayo yote ni vinyume vya kupakiza mizigo vingi katika vyombo vya usafirishaji wa watu na pia kuzeeka kwa vyombo vile. Jeremi Imola, prezidenti wa shirika la raia la Isangi, yupo mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa Radio Bondeko tulikuwa na ajali nyingi ambayo kusababisha kifo ya watu kupotezwa kwa biashara na pesa. Tunakuwa na mashua mengi ambayo kuwa na kilo fulani yanaweza kubeba, lakini watu wengi wanalazima wa wa ya kusafiri na wenye kuweza kusafiri, kusafiri barabarani wanachukua sasa mashua ya maji ya kusafiri. Ni kwa hiyo sababu mashua yalikuwa yanabeba kilo mno na kusababisha ajali nyingi, na ni mashua ambayo kuwa na miaka mbili wala tatu bila kutengenezwa. Maana yake sisi wote tukashughulikia maneno yote haya ili usafirishaji kupitia mashua ya maji uheshimie kanuni. Inafikiri kwamba mwaka wa 2014 hatuwezi kuwa na ajali nyingi ya hatari kali sawa yenye tuliona mwaka wa 2013 Kinchasa. Bibi Mary Robinson, mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la kanda la maziwa Makuu, anaendelea an na safari yake nchini Congo ya kidemokrasia. Leo hii kisha mchana hapa mjini Kinshasa alikutana na waziri mkuu Matata Mponyo. Walizungumzia juu ya hali ya amani nchini Kongo ya kidemokrasia, hasa kuhusu sheria ya kuwasamea na ili ya kupokonya silaha na kuwaingiza katika maisha ya kijamii waliopokonywa silaha. Mary Robinson alijurisha kama anafurahishwa na hali ya mwenendo wa mpango wa DDRR una ushimikwa na serikali na kuhitaji uwe kamili ili wapiganaji wa zamani wa M23 wenye kupatikana ugenini warudi nchini. Mary Robinson maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu asketibi hata yuru Maintenant... minafikiri kwamba sasa lazima kuendelea na kazi juu ya kutimizwa kwa mkataba wa Kampala, maana yake kwenda mbele ya ubunge na sheria kuhusu kuachiliwa huru wafungwa, na sheria kuhusu kuondoshwa kurudishwa kati ya jamaa kwa askari fulani jeshini ama DDR. Minafurahi kuona kwamba kunakuwa mpango juu ya DDR. Nadhani kuwa kazi itaendeshwa sasa vizuri na haraka, kwa sababu ni ya muhimu juu ya Jamhuri ya Kongo, hata juu ya nchi zote za kanda la maziwa a ma Ku. Si vizuri kuachilia watenda mabaya ewa, lazima kuangalia vizuri ngambo yote, kuboresha hali ya usalama na maendeleo. Wapiganaji wa zamani wa M23 ambaye kuwa Rwanda, Uganda wanapaswa kurudi juu ya DDR, maana yake kazi ambayo itafanywa nyuma ya kupitishwa kwa sheria kuhusu kuachiliwa huru wafungwa. Bibi Mary Robinson atakutana pia leo, alikutana pia leo mnyorazi siku ya kwanza na viongozi vya seni. Kalendari yake inahakikisha ina, ina, kama atakutana na waziri wa mambo ya kigeni na pia raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabangi. Turidi jimboni mashariki, kwa kujulisha kama watu wachache walitekwa nyara siku ya sita iliyopita katika eneo kweletu mtaani Bondo, shirika la raia la pale nyumbani linajulisha kama watu wale walikuwa katika kempi ya wavuvi wakati walitekwa nyara. Idadi ya watu waliotekwa nyara yenye kujulishwa na shirika la raia la nyumbani pale hani umbali na idadi ya komisa wa distrikti ya Bazuele mengi tuyafate na jake muko Shirika ya kiraia ya mtaa ya bondo inahakikisha kama watu tatu walitekwa nyara na watu wenye kushika silaha, kati ya watu kumi na saba waliopatikana porini kwa uvuvi, wakijulishwa na mke moja mwenyi aliona kwa mbali watu wenye kushika silaha. Wavuvi walitamani kukaribia na kujionea vinafsi kama ni kweli kuna watu wenye kushika silaha wenye kupatikana upande ule, mbele ya kujificha, lakini wajambazi walekenda waliwaona na wakawandama. Kiongozi ya wilaya ba uele mwenye kutambua jambo hilo anahakikisha habari hii. Lakini Joseph Bulu Bobina Bogila ananena yakama ni watu kumi na nne ndiye walitekwa nyara, tatu tu waliponyoka. Anaongeza tena yakama askari FRDC wenye kupatikana mtaani Bondo walipata oda ya kuandama wajambazi wale kusudi waweze kuokoa watu waliotekwa nyara. Bwana Joseph Bulu anashauria raia kujulisha kwa askari jeshi wa FRDC kila mara kwa wepesi habari yoyote yenyi kuelekea magundi zenye kumiliki la, Shangani, Jacques Mukonkoli, Radio Okapi. Jimboni kasa ya mashariki mji wa Mbujimayi ulibaki bila hata kazi yoyote leo siku ya kwanza, na hali ya usalama ilikuwa ya wasiwasi. Msingi wa hali ule ni mwito uliotolewa na chama cha siasa UDPS kualika hivi wakaaji wasifanye kazi yoyote, na hiyo ni kulingana na maandamano yaliyoandaliwa na UDPS kwa kuomba katibu jimboni wa chama kile aliyefungwa na anel kunapita juma mbili aachwe huru. Soko kubwa la mji haikufungua kama kawaida, ni kama vile soko la Simis kwenye mtaa la Muya na soko kubwa la Bakwadanga kwenye mtaa wa Dibindi. Pale Bakwadanga walilunguza gurudumu la gari asubuhi njia ya kujelekeza sokoni. Ni mvua kali ilinyesha asubuhi ndiyo ilizima moto. Askari polisi alifika mahali hapa, washuhuda usema kwamba walinasa watu. Mililio ya risasi ilisikilika kwenye mtaa wa Dibindi. Wanafunzi wa mashule la Bonzola walirudishwa nyumbani mashule la kampuni mibaa haikufungua mlango. Mapikipiki na magari la transport ilikuwa ndogo sana. Njiani askari polisi walizambazwa mahali popote. Viongozi vya serikali na vya askari polisi walipita wakilalamika na maikrofoni, wakionyesha wakaaji wafanye makazi zao katikati la muji. Maduga na mavyumba vya benki vya kutuma pesa na vyumba vya masimu vilifungua mlango. Gundi la watembeza pikipiki walikuja kwenye Monisco kwa kuonyesha malalamiko yao kwa kukosa kufanya kazi sababu ya vizuio njiani tokea Mbujimai. Ester Ndalafina, Rejo Okapi. Na jimboni Katanga, watu wenye kuishi na kulemewa midomo pakolwezi wanaalikwa kujiandikisha ili wapate matibabu kwa bure. Mwito ulijulishwa jana na mganga mwenye kuandika wagonjwa kunako shirika la kimataifa Operation Smile. Mganga Jean, Jean de la Paix Mbangu anahakikisha kama ni tu watu makumi tatu na tano ndio walijibu kwa mwito ule tangu kuanzishwa kwa operesheni siku ya ine mengi. Tumsikilize mganga Mbangu akijieleza mbele ya mikrofoni ya Devise Kalende wa Radio Kolwezi tunaomba kwa wote ambaye kuwa na kilema usoni, sawa midomoni, kufika kwenye Radio Communautaire Libre ambako wanaandika majina ya wenye kugonjwa. Maana yake tunakuwa katika kipindi cha kujiandikisha juu ya matibabu kuhusu vilema usoni. Wote ambaye kuwa mjini Kolwezi na vilema hivyo wanaweza kufika kwenye Radio Communautaire Libre ili wajiandikishe. Lazima kujulisha kwamba kujiandikisha matibabu, franga ya safari Chakula, hata fasi ya kulala, yote yanafanyiwa bila kulipa hata likuta moja. Maana yake yote ni bure, na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Dedo Nyangasa, tunawapigia asanti sana na kuniuza. Andaa taarifa hii tunaocha katika mikono ya Nana Bolojo, ambaye atampokea mtaalamu wa michezo. Asanti, kwa heri.