Habari zetu Jean Desire Kanyama. Manunguniko <mulayana> kuna kushirika la bima Sonase, watetezi wa watumishi wanaomba kufukuzwa kwa kamati ya uongozi kutokana na utimizi mbaya wa fedha pamoja na vitisho wengine wanatamani mapatano na wakuu wa kiwanda ni kwa kudai mishahara ya miezi 18. E, jimboni mashariki watu wawili walifariki na wengi waliumizwa vikali, pamoja na uharibifu wa zaidi ya nyumba makumi nane. Hayo ni matokeo ya muda ya mvua kali ya siku ya Mungu iliyopita pawata mtaa unaopatikana katika wilaya ya Otweli. E, mashirika ya kutetea haki ya waandishi wa habari wa Journaliste en Danger Jed na Freedom for Journalist yanaomba rais wa jamhuri kuvunjwa kwa wizara ya upashaji wa habari na mahusiano katika serikali ijayo. Ni sababu wizara hiyo imefanya kazi ya baraza kuu ya vituo vya habari na mahusiano. Sesake manunguniko kuna kushirika la bima sona sapa mjini Kinshasa watetezi wa watumishi wanaendelea kudai miezi kumi na mnane ya mishahara, lakini hali ya kudai inagawa makundi ya kutetea watumishi wa Sonas. Wakati wamoja wa mmoja wanalazimisha kufukuzwa kwa kamati ya uongozi kwa utimizi mbaya wa fedha na vitisho, wengine wanaomba mapatano kutoka mazungumzo na wakuu wao wa ngazi za juu. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoy inasoma Sizoni nawe Adolfin Ngoi. Ukomvi ulianza mnamo tarehe tano mwezi wa tatu kati ya wafanyakazi kwenye shirika la bima la taifa wakidai malipo yao ya miezi kumi na munane. Watetezi wamoja wanashutumu matumikio mbaya ya pesa pande za viongozi wa moja na pia kufukuzwa kazini kwa wenjao watano. Timote Luzeka katibu makamu atendaye kiongozi wa kazi alifikia mwatua ya kufungisha waakilishi ya watetezi, njo maana wafanyakazi wa hilo. Wakati ya mkutano ya pamoja na vikundi kumi na moja vingine ya wasemaji hawa walitamani kuweko mazungumuzi na mkuu wa kazi, alinena Anatoli Mwanza kiongozi ya mgusanyo ya watetezi ya Sonasi. Wanaume wawili hawa walialika mawakili wamoja wamoja na mawakili ya mgusanyiko ya, wa, ya wasemaji, wakaomba kwa wafanyakazi wachukue hatua ya kugoma kazi ya bila mwisho. Sisi kama watu wenye kutumia usawa hatuwezi tukawaige. Walipoulizwa, viongozi ya sonase hawakusema lolote, ila kiongozi mmoja wa tahu fulani alihakikisha ya kwamba shirika hili linakumbwa na deni kuachiwa na kamati ya uongozi iliyoacha kazi. Manunguniko hey tena ni ya walioacha kazi kutokana na ume wa juu katika shirika la SNCC. Zaidi ya mia kati yao walikusanywa leo siku ya, siku ya pili mbele ya ofisi wa wafanyakazi wanaendelea kudai fedha za mwisho wa kazi na masalio ya mishahara ya miezi makumi ine na tano, na tena hawafurahishwa na fedha walizopokea siku zilizopita sawa za mwisho wa kazi. Mmoja kati yao anashuhudia mbele ya mikrofoni na mwenzetu Pole Munanga. yo nyumba uniny inajaaa15 eunt ushuda wa moja kati ya watu walioacha kazi kutokana na umri wa juu katika shirika la SNCC hapo Lubumbashi. Alifasiria mbele ya mwenzetu Upone Munanga. Jimboni mashariki, watu wawili walifariki na wengi waliumizwa vikali pamoja na uharibifu wa zaidi ya nyumba makumi nane, hayo yakiwa matokeo ya mda ya mvua kali iliyoonyesha siku ya Mungu iliyopita Pawatsa, mtaa unaopatikana katika wilaya ya Uwili. Wengi wenye wanakosa makao wanashutumu hali mbaya ambamo wanaishi. Kisha ajali hiyo, kiongozi wa mtaa anasema kamati ya uchunguzi ilishimikwa katika uhusiano wa kiwanda cha Kibali Gold Mining kwa kuleta usaidizi wa kwanza kwa wahanga. kutokana na ushuhuda wa wakaaji muda wa karibu saa mbili mvua kali kisindikizwa na hewa kali ilishambulia maeneo mengi mtaani wa Taa. Katika kitongoji cha Angulei muti iliangukia watoto wawili na kuwapelekea vifo. Watu wengine wawili wamevunjika miguu. Kiongozi wa mtaa Edmolo Kakao anasema ya kwamba karibu nyumba makumi matano zimepoteza manjanja. Eneo la Kokiza pia limepatwa na swala hilo. Hapo kampuni ya Kibali Gold Mining ilitoka kujenga nyumba kwa ajili ya wakaaji waliohamishwa mara tena kutoka kampi zenye kuitwa Shofer na Karagba nikisha kuvumbuliwa kwa shimu ya zahabu pa Shofer na Karagba katika eneo hilo la Kokiza, karibu nyumba makumi matatu zilivunjwa jamazi moja. Walioguswa na ajali hiyo wanasema ya kwamba wamepoteza vifaa vingi vya samani. Wengi wanakosa namna ya kulisha watoto wao. Kiongozi wa mtaa wa wata anahakikisha ya kwamba katika ushirikiano na shirika la Kibali Gold Mining kumesimikwa kamiti ya ajili ya kusaidia wahanga na jimboni ekuat Hali ya usalama imerudi katika mbuga la Salonga na katika eneo lote la mtaa wa Monkutu, ndivyo zilihakikisha ndugu za hapo Monkutu kwa utume wa pamoja wa uchunguzi wa kibinadamu ulioongozwa na sekta ya mambo ya kiraia ya MONUSCO, ni kiisha operesheni ya kupinga uwindaji unaoendeshwa na wanajeshi wa jimbo la tatu la kijeshi. Lakini wawindaji wanaopingwa jimboni Ekwateur wanakusanya upande wa Bandundu na Kasai zote mbili kusini ya mbuga la Salonga. Mbimonga, pange, na masemi ya Kanali Albert Ngase anayesimamia kazi za kupinga uwindaji wa nyama ya itwao bonobo. Yani, miezi mitano kisha kuanzishwa kwa operesheni hiyo, matokeo inaanza kuonekana. Kwa, kwa mfano ushuda wa kiongozi wa eneo la ISCN pa Monkoto anahakikisha kama usalama umerudi mara tena katika mbuga la wanyama jimboni Ekwatere. Kwa hiyo inabidi sasa kuyashurulukie ili idumu wawinda waliama na wakajigusanya kumupaka ya jimbo la Bandundu na majimbo zote mbili za Kasai. Kwa masimi yake musimamizi ya kazi za Bonobo kutosha wawindaji, kuna pia kundi ya wakaaji wenye kuishi ndani ya mbuga hilo. Hawa wanapora mali ambayo inalindwa na mbuga la Salonga. Kwa mufano wa aminifu ya shirika la kitawala katika kundi la kaskazini, hawa pia wanapashwa kuhamishwa nafasi ingine. Kanali Albert Ngase alisema ya kwamba ukingo wa kweli wa mbuga unaweza kufanyika kama kuna mapatano na uongozi ya kuu wa kisiasa na wa kijeshi la jimbo la Bandundu na majimbo mbili za Kasai bila kusahau milango mingine ya kuingia nayo ya kutoka kwenye mbuga la Salonga mashirika ya kutetea haki za waandishi wa habari wa Journalist en Danger JED, na Freedom for Journalist yanaomba rais wa jamhuri kuvunjwa kwa wizara ya upashaji wa habari na mahusiano. Katika tangazo mashirika hayo mbili yanahakikisha kuandikia rais wa taifa tangu tarehe kenda mwezi huu wa tatu. Mashirika hayo yanaomba wizara hiyo isiwe katika serikali ijayo, sababu inafanya bila ruhusa Mashirika ya Jed na FFG yanategemea sheria ya, ya tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa sita mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na sita kuhusu kanuni ya uhuru wa upashaji wa habari. Sheria hiyo inasema kwamba awali, madaraka ya kuchungua kazi kwenye vyombo vya habari ilitolewa kwa wizara ya habari. Ilikuwa kabla ya kuundwa kwa kituo cha kuchungua vyombo vya habari. Lakini mashirika hayo mawili yanaona kama wizara ya mawasiliano na upashaji wa habari inapinga uhuru wa vyombo vya Hali hiyo inazuia baraza kuu la vyombo vya habari SESAC kuendesha kazi yake kama inavyofaa. Kituo cha SESAC kenye kuwa na madaraka ya kuchunguza vyombo hivyo hakipatane tena na kuwa kwa wizara ya vyombo vya habari, kuambatana na kibarua cha serikali kuhusu kazi ya kila wizara. Wizara ya mawasiliano ni yenye kuhusika na uongozi wa sura ya serikali, lakini mashirika hayo yenye kutetea haki za wapasha habari yanasema kwamba wizara hiyo inatoa fasi ya SESAC bila sheria. Yeah. Na kwa mwisho, ijapokuwa juhudi za serikali, maonyesho ya hali ya maisha yalibaki ya chini sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja, ndivyo imejulisha katika ripoti ya mwaka ya shirika la Caritas Kongo, kituo cha ufundi cha Katoliki, ripoti iliyotangazwa leo hii siku ya pili hapa mjini. Taarifa ya Kinshasa ya Paul Matendo inasoma mwaka wa elfu mbili kumi na moja shirika la Caritas Kongo lilishughulikia kutoa msaada wa kiutu ukarabati wa viwanda vya kijamii kukaza kimya na afya, kama alivyosema katibu makamu wa shirika hilo. Mwaka uliopita kuliendeshwa mambo yaliyozidisha umaskini wa waraia, kwa mfano mashambulizi yaliyoendeshwa na makundi ya wenye kumiliki silaha mashariki mwa nchi. Kuhusu mpango wa masomo anasema ya kwamba mambo nyingi sawa vile hali ya mishahara yanashusha hali ya uadibisho nchini. Karitas Kongo inaeleza kama wakati wa matumaini ya kuishi pia unapunguka sababu ya magonjwa, sawa vile, malaria, ukimwi na kikohozi kikuu. Ndiyo inamaanisha, kama alivyosema Padri Claude Mbu, kusimikwa kwa miradi mbalimbali mbali kwa ajili ya kujitoshelea kwa raia. Upande wa wasaidizi, ushirikiano wa Espagne kwa mfano unahaidia kutoa msaada kwa Caritas Congo. Ni kutokana na masemi ya Cokin Fernandez, mweni kusika na miradi kwenye ushirikiano wa Espagne.