Karibuni mpendwa msikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni Kivu Kaskazini, hali ya maisha ya kiutusi nzuri katika miji nyingi za mtaa wa Rutshuru watu wengi wamegumuliwa na ugonjwa wa kolera wa kiwamo munane waliofariki pabunagana pa leo hii. Jimboni Manema, mjini Kindu, shirika la raia liliandaa maandamano yaliyofanyika bila mzozo kwa shabaha ya kupinga vita huenda kufanyika katika mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Na mjini Bukavu, watu saba walifariki kutokana na mporomoko wajiwe kubwa kutoka mlimani na kuangukia juu ya nyumba mengi. Baadaye oh, habari kamili. Hali ya maisha ya kiutu ni mbovu sana katika miji moja ya grupe ma jomba katika mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini. Fatana na duru za viongozi kiserikali, watu wengi huvumbuliwa na kukumbwa na ugonjwa wa kolera tangu sasa juma mbili ni hivi usimulia juu ya watu munane waliofariki na ugonjwa ule katika eneo la Bunagana pa mpaka wa Jamhuri ya Kongo Demokrasia na Uganda. Viongozi kiserikali vinatoa mwito kwa vituo vya afya kwa kusaidia. Evariste Maamba wa Radio ya Kijamii Ruchuru alituandalia taarifa na usoma studioni na Bibi Adolfine Ngoi. Ugonjwa wa kipindupindu unashambulia wakaaji wa sita ya Bunagana. Kwa masemi ya kiongozi wa eneo la Bujomba, bwana Vensam Ambuta, kumetambulikana wagonjwa wapata mia ine na kumi na tano tangu kurudia kwa wahami muda wa juma mbili. Shida hayo inaweza kuongeza idadi ya watu kufariki kama haipiganishwi. Wagonjwa ni wa kipindupindu unajaa hapa. Tunaomba kwa wahusika na afya, sawa hospitali ya Rwanguba pamoja na shirika la IFC wakumbuke eneo la Bunagana ambako ugonjwa huu unatatiza wakaaji, ndiyo watu wako wanafariki, kwani tunatoka kuzika watu watatu, kuli moja. Watu wanane wamekwisha kufariki tangu ugonjwa huu ulijitokeza kijijini humo. Sasa huko Rwankuba, ambako ugonjwa ulianzia tangu masiku walihesabia karibu wagonjwa mia ine, tulitafuta kumuhoji mganga kiongozi wa jimbo la afya la Rwankuba, haikuwezekana ushuhuda wa karibu na hospitali kuhakikisha habari yenyewe. Wakaongeza kusema ya kwamba ugonjwa umevamiwa wakaaji ajili ya ukosefu wa maji safi pa Bunagana, bila kusahau hali mbovu ya maisha ya wakimbizi katika maeneo mbalimbali za humo. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini Bwana Jiliepaluku alijulisha kama anaamini kwa kweli utashi wa MONUSCO kwa kusayeresha na kusaidia kushimika mipango ya amani jimoni mwake. Jiliepaluku alijulisha maoni yale wakati wa mkutano na wapasha habari na mkuu kiongozi wa cha MONUSCO Roger Meece akizungumzia juu ya maoni ya wasaidizi wake juu ya Monusco, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Je Paluku, alihakikisha kama anafurahishwa na vitendo ya Monusco ya kushiriki pamoja na FRDC kwa kustayeresha jamhuri ya Kongo demokrasia, Je Paluku katika maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Silve Kilolo. Senza, mama, hakika minasifu kazi kufanyika na shirika la Monisco kulingana na muda wake wa kazi kwa kuimarisha na kuleta amani katika jimbo letu. Mi natosheka kwa kuona ngisi wanashirikia jeshi letu. Minaomba wapasha habari waniwerazi ajili ya maseme ya mwenjangu moja ambaye alishimanga Monisco kwa kusema kama Monisco anashindwa na kazi yake kama inavyofaa. Waniwe razi ajili yayo. Uh, zaidi ya wasikari mia tano wa FRDC na waskari polisi la taifa wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia waliokimbilia Uganda kisha vita na kundi la waasi M23 pa Bunagana walirudia tangu siku ya tatu juzi, kufatana na Olivier Amuli msemaji wa kijeshi jimboni Kivu ya kaskazini. Kundi kurudi kwao kulifanyika pa kupitia kunako mpaka wa Kasindi kati ya Kongo Kidemokrasia na Uganda katika mta wa Beni. Kwa askari wale na wapolisi walipokelewa na viongozi kijeshi, ndivyo duru zetu kuhakikisha katika eneo la Beni na kujulisha tena kama viongozi vya Uganda viliwarudishia vifaa vyote vya kijeshi walivyoingia navyo inchini mwao. Na leo hii siku ya tano, kulikuweko mjini Kindu maandamano yaliyoandaliwa na shirika la raia la Manema kwa kupinga uchukuzi wa Rwanda katika ma mashariki mwa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, na pia ni kwa shabaha ya kuwapa mioyo wa askari wa taifa kwa juhudi ili wakinge umoja wa, wa, wa nchi. Sanduku la kuchunga pesa iitwayo nguvu kwa vita ilifunguliwa kunako nyumba ya akiba aitwayo Kopeke Imara kwa kuonyesha usaidizi wa raia kwa vita kwa uli pia na kusaidia walioumizwa wakati wa vita. Ripoti ya bibi Mami Alili Kibangu Salumu usomewa kisijoni aligobwele yuma ndwani walumba. Wakindu, asubuhi ya leo hakukuwa kazi yoyote. Hii ni alama ya kuitika aliko ya gundi la raiya ya kuandamana kwa kwa upole. Maandamano haya iliyoanza katedral ilikomeshwa kunako tribuni kuu ya Kindu. Hapo Prezidenti wa gundi la raiya alitosha hotuba yake akiomba wakaaji kuwa na upendo kwa nchi ya uji, wakipinga mashambulizo ya Rwanda mashariki mwa nchi yetu. Kwa hiyo gundi la raiya uomba kwa serikali kue kambinu kali kwa kugundua kati ya viongozi wanani wenye kuwa na uhusiano na adui. Gundi hili uomba kuruhusu Monisco kutumikisha kituo cha saba. Hatua hii itaepusha kugawanywa kwa nchi na itashurtisha Rwanda kuheshimu haidi zote kuhusu heshima ya mipaka ya nchi. Akiwemo liwali wa jimbo huyu uomba wakaaji kushika siasa ya nyumba kumi kwa kugundua adui kwa fursa hiyo kulifunguliwa lifunguliwa conte effort de guerre kunako cooperative imara Kindu. Toka Kindu, goberi mwandani wa Lumba, Radio Okapi tuondoke Kindu na kufika mjini Kinshasa ambako katibu mkuu wa chama cha siasa peperde Barise Bushabe alitubilia mbali maoni ya kujulisha kama maoni ya chuki yalijulishwa wakati wa mkutano wa chama cha peperde. Na hiyo ni kutokana tu na maoni ya kuzaniwa. Peperde ilikutana asubuhi kwa shabaha ya umoja kwa uhimizaji uliotolewa na serikali kuu wakati wa mkutano wa shauri la mawaziri. Evariste Boshabe yupo mbele ya mikrofoni ya Beri Luchaka pamoja na Letisia Matombe tulisema kama ushambulio hiyo haikukua na hali ya ukabila wala ya ubaguzi. Tuliwaza mbali na kusema kama kuna makabila zote na kuna watu wengine wanashiriki nao katika mabaya yao tangu Rwanda, Uganda na Burundi. Tulisema vile kuna watu wenye wanapanda mitindo ngambo ya Ulaya, namna na gani kufatana na kuhakikishia bila kuhukumiwa kwa mawazo, tunahakikisha kwamba tulisema maneno ya chuki, na japo tulikuwa pale kwa sababu ya kuomba raia yote wawe kama mtu mmoja kwa ajili ya kupinga ushambulio. Bwana Evariste Boshabe alikuwa akijibu hivi kwa tangazo la waziri Ausikane na upashaji wa habari na vituo vya habari vya kuzi ya kuzia kusimulia juu ya chuki ya maoni, mamoja yaliyojulishwa wakati wa mkutano wa kisiasa na PPRD siku ya pili iliyopita. Timboni Kivu ya Kusini mjini Bukavu, ujulisha yakana kuhakikisha kama watu saba walifariki, akiwemo mwanamke mmoja mwenye mimba na mtoto na watoto sita na mwingine mmoja wa kuumizwa vikali sana. Hayo ni sababu ya mporomoko wa udongo uliotukia jana siku ya nne pa saa tatu ya usiku katika eneo ndogo kiamba karta hujulikana sana inayopatikana karibu na mpaka wa Ruzizi ya pili mtaani Ibanda. Msiba ule ulitukia wakati jiwe kubwa lilianguka juu ya nyumba mpaka juu ya nyumba na kuwa watu. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Asili Mujinga mengi studiantu yafate na bibia Adolfine Ngoi. Ajali hiyo inaleta huzuni sana kwa kuona nafasi ambako kulikweko makao pamefunikiwa na maibu. Vifaa vya nyumba vilipondekana vipande vipande, yali ya mafika na vitabu ya wanafunzi vinasambalana kiwanjani, mzima ingine imezikwa ndani ya udongo. Katika kiwanja inasimama lijiwe lenye kuleta tatizo, jambo linasangaza wakaaji wakata wenye walifika nafasi ile. Ushuda usema kama lijiwe lilichomoka nafasi kwenye baba mzazi wa jamaa ya hawa walionus alikuwa akichimba udongo usiku usiku ili aongeze upana ya kiwanja chake. Kiwanja hicho kama zingine zote za sehemu ile ni kenye kuchimbiwa chini ya mlima. Wajirani ya wahanga wanamshota kiongozi wa nyumba kumi Kilole kwa kuhuzishia watu viwanja fasi ni fasi. Huyu akajitetea usema muhanga alikuwa anaendelea kujenga makao yake usiku usiku, na pia hakukuwa na vikartasi yoyote na ni hapo tutakomesha taarifa yetu habari, katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha Magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo, mimi Kindu, na walioshiriki nasi mabibi Adolfine Ngoi Vernoki Mungu na wengine dunia mkunda milembano wapigia asante sana. Mwisho wa juma njema, tuache nafasi kwa Pamela Mnazo ambaye atampokea Enoki Matondo katika ukarasa wa michezo kwetu sisi. Mwisho wa juma njema, kwaheri. Oh, kapi. oh