Njambo ndugu msikilizaji wa habari zetu. Hali ya haki za binadamu ni haribishwa nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu uchaguzi wa urais na wa ubunge Novemba mwaka uliopita, ijapokuwa kila wakati wa, wa viongozi wa kiserikali wanatoa agano ya mambo ya sofahulu. Ndilo jambo kutoka shirika la Renadoc na lotetea haki za binadamu. Umepandishwa bei ya vyakula vya lazima ya kwanza mjini Kinshasa, hali inayoendeshwa pia pamoba kaskazini mwa jimbo la Katanga udongo na tisha mji wa Kenge katika jimbo la Bandundu. Hayo ni kutokana na mvua kali zilizonyesha mwezi tunao kinyume, nyumba zimebomolewa na wakazi wamekosa makao. Asante kwa kutupokea popote pale mulipo. Hali ya haki za binadamu imeharibishwa inchini Kongo ya Kidemokrasia tangu chaguzi wa rais na wa ubunge Novemba mwaka wa 2011, ndilo jambo kutoka shirika la Rena Doc linalotetea haki za binadamu katika tangazo lililotangazwa leo mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari. Katika kibarua hicho na kiini chake, miezi sita kisha kusimikwa kwa serikali ya Augusta Matata Ponyo, matokeo ni gani kuhusu haki za binadamu? Renadok inajulisha kwamba ubakaji wa wanawake umezidishwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa sana mashariki mwa nchi. Jambo kutoka Renadok inajulisha kwamba hakuna mwenendo ijapokuwa kila wakati wa viongozi wanatoa hotuba za kiserikali. Je, na haifaulu. Renadok napendekeza kukomesha uhusiano wa ubalozi kati ya Kongo Demokrasia na Rwanda, na kati ya Kongo na Uganda, pia kufunga viongozi wa kundi la M23. Tutamsikilize Fernandez Morola, katibu mtendaji wa Renadok, yupo a, njani mwasimu na Richard Junior Kamunga sisi kama muungano wa vikundi usikao na haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tumekutana leo juu ya kufanya evaluation ya, ya, ya, ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kongo, na tumeona kama mipango yote ya bwana premier ministre Matata Ponyo alipanga juu ya, ya haki za binadamu yote haikufanyika, na hivi tuko tunalomba rais afanye yote iwezekanavyo ili commission national ya haki za binadamu iliyokuwa institue na parleme waipatie moyen necessaire waipatie pesa katika budget ya mwaka kesho kwani kwa leo hiyo commission haina budget. Tunalomba tena kupatana na profesa Chebea, sisi tunabaki katika prose hiyo mpaka gisi prose ta taisha, ili tukuwe na mamlaka maesafe mbali, mbalimbali za juu za kutambuka nchi. Neno la mwisho tulisema kupatana na vita inayopatikana kule katika jimbo ya haki za kivu ya, ya, ya kaskazini tulisema kweli ni sheti na ni haki government yetu hizi muhusiano yoyote eh, na, na Rwanda na Uganda Tunasema wale waanimatere yote ya M23 wale waadui wanaokuwa wakiwaua watu wakaaji wa Kongo, kama kawaida, bila bila shaka lolote, inafaa government yetu inasema mandat d'arret international kont contre wao, ili wawashike pote watakao watakaokimbilia Shirika linalotetea haki za binadamu Justicia lini kuendesha kazi mjini Lubumbashi linatetea kwa ajili ya ulinzi wa mita ya Mitwaba Malemba Nkulu Pweto na Manono jimboni Katanga katika kibarua walichoandikia rais wa, wa jamhuri na msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wiki iliyopita. Shirika hilo linaomba kutawanyika kwa askari wa Umoja wa Mataifa mahali pote ambamo wasi wameendesha mashambulizi zidi ya raia ili kurudisha amani Tumsi Tuliomba kwa raisi wa inchi kuchungua vizuri hatua yenye serikali ya inchi ilichukua kuna wakati ndogo ya kuondosha vikundi vya maskari wa Monusco katika mahali mbalimbali mbali. Tena tunaomba kwa Monusco, kufatana na mamlaka yake ya sasa, kwa kukinga raia na vitu vyake, na kuangalia namna gani Monusco inaweza kukamilisha usalama katika sehemu mbalimbali. Wakaaji wa sehemu hiyo pamoja nasi tunaomba kwa Monusco kurudisha maskari wake sehemu hiyo hivi mapambano kati ya wamaimai na maskari jeshi wa inchi yaweza kupunguka, na kutokuheshimu haki za minadamu itapunguka pia. Hatukubali kuona kama shirika nyingi haijianda zaidi kwa kutazama maneno inayotendeka sehemu hiyo. Ingawa maneno inayotendeka pale Nord Katanga ni maneno yenye watu wengi wanasahau, tena ni katika materitoria haya ambayo maneno mengi mabaya inakuwa yanatendeka. Kumepandishwa bei ya vyakula vya lazima ya kwanza, hali nayotazamiwa na mwandishi wetu leo mjini Kinshasa. Wafanyabiashara wanasema kwamba ni sababu ya kuzidishwa kwa ushuru. Taarifa Nadin Fula Simba, usomi wake studioni na Wemutar Mateso. Kwenye soko ya Gambela na soko kubwa ambako tumetembelea, tumeona kwamba kunaonekana upandaji ndogo wa bei kwa vitu vimoja, kama vile saki moja ya mchele ya kilogramu makumi mbili na tano ilikuwa ikiuzishwa dola makumi mbili na tano hadi makumi na saba, kwa sasa inauzishwa dola makumi na saba hadi makumi tatu. Dumu ya mafuta ya lita tano ahina Simba, ambayo iliuzishwa kwa bei ya elfu kumi na mbili franka za Kongo, imepanda kwa bei ya elfu kumi na mbili na mia tano franka za Kongo. Kipimo cha sakombi cha sukari imekuwa kufranka mia saba makumi tano kuliko mia saba ure. Kwa ngambo nyingine, kilogramu moja ya samaki imetoka kufranka elfu mbili mia munane franka za Kongo hadi elfu tatu Waraia wamoja walieleza kuwa bei hiyo imepanda juma hizi, na hiyo inaweza sababishwa na sikukuu za mwisho wa mwaka ambazo zina pandaji huo umeonekana tangu mwezi wa kumi uliopita, ila bei ya dola haikupanda. Bei imebaki kufranka miakenda au miakenda kumi na tano dola moja. Julishe kwamba karibu ya sikukuu za mwisho wa mwaka, kila mkongomani anapendelea kushushwa bei kwa vitu, jambo ambalo liwali wa jimbo anahombwa kufatilia kwa makini hali hiyo inaendeshwa pia pamuba kaskazini mwa jimbo la Katanga. Bei ya kipimo cha muhindi ilikuwa ikiuzishwa kwa pesa za kikongomani 1500 imepita sasa miezi mitatu, imeuzishwa sasa kwa pesa za kikongomani 1700. Kiongozi wa eneo hilo anasema kwamba ni sababu ya matokeo mabaya ya mazao ya mlimo. Anapanga kuchukua mipango kwa ajili ya kusaidia wanunuzi. Expedi Mwamba Mubi anatweleza mingi Kipimo cha mahindi chenye uzito wa kilogramu 18, kipimo hicho huitwa pompa, katika tarafa la Moba leo hii kimefikia kwenye bei ya franka elfu saba. Hapo awali kiliuzwa kwa franka elfu tano mia tano. Kinachosababisha kupanda kwa bei ndiyo uaba wa mahindi. Ijapo kwa kweli wakulima wamejitolea katika kipindi cha mlimo mwaka uliopita, lakini mazao hayakuwa mengi kufatana na uhaba wa mvua, bali wafanyabiashara kutokea mji wa Kalemi na Uvira wanaendelea kuuza hata ile kidogo yenye imesalia kwenye gala za wakulima. Naye mnyampara wa tarafa kastushwa kuona mwaka huu wafanyabiashara bidhaa kununua hata unga wa mwogo kwa kupinga njaa miongoni mwa wakaji, bwana Krispin Mumba amenena kwamba yupo tayari kutoa amri ili usafirishaji wa mahindi nje ya tarafa lake ukomeshwe. Tokea Kaleni, mimi ni Expedi Mwamba, Mubi Redio Kapi. Tujelekeze jimboni Bandundu, ambako katika mji wa Kenge unatishwa na miporomoko ya udongo kutokana na mvua zilizonyesha mwezi huo. Ndivyo amesema jana Richard Kasongo, kiongozi wa shirika la raia la Kenge wakati wa mkutano na wapasha habari. Kwake yeye, kila wakati kuna mvua kali, nyumba zimebomolewa na wakaji wamekosa makao. Anasema kama hakuna kinachofanyika mbele ya mvua zitakazonyesha mwezi wa 12 wakaji wa mji huu watapashwa kurudi kijijini. Imeonekana kwamba kijiji Kenge haikupata hata mradi kuhusu uboreshaji wa njia hiyo. Ni masemi ya msimamizi wa shirika la raia wa kijiji hicho. Barabara na makanivo zenye kutengenezwa vinaendelea kubomoka kutokana na mvua yenye kunyesha, sawa vile ndani ya Makata Masikita Foraje Yete na Kikwiti, masomo ya msingi Lundungu na ofisi ya msimamizi wa masomo yani sudivisio, na chuo chikuu cha kipedagojia, pia jengo la reji dezo ayo yamebomoka, asema Bwana Richard Kasongo. Barabara Lumumba na National numero 1 iyo haikuepukwa pia. Wakaaji wanaomba viongozi wa nafasi kusimamisha kuendelea kwa kazi iyo kusudi ya kuepuka miporomoko ndani ya kazi iyi. Kwa mwisho, msimamizi wa kamati ya raia anaonyesha uzuni yake kutokana na hali iyo inayosababishwa na mvua yenye kunyesha wakati wa mwisho wa mwaka. Tubaki jimboni humo kwa kuwajulisha kwamba kumeanzishwa leo kazi za kutengeneza vyombo vya utoaji wa maji safi katika mji wa Idiofa, kwa kilomita mia moja makumi matatu na moja mashariki mwa mji wa Kikwit. Jambo kutoka shirika la Regie des Eaux la Idiofa linajulisha kwamba kazi zinazoendeshwa na kampuni ya Pharmex Technologie ni kombatana na mradi unaosaidiwa kifedha na shirika la Ujerumani KFW. Lengo ni kukaza uwezo wa Regie des Eaux kutoka Idiofa kufuatana na ujumbe wa Farmex Teknolojia, kampuni inayoendesha muradi wa kujenga na kushimika visima, kujenga bomba mupya, kushimika pia mirija ya maji mupya na kutengeneza nyumba ya vyombo kunako rejide zopa Idiofa. Kiongozi wa rejide zopa Idiofa amisema ya kwamba kazi hizo zitaruhusu kurekebisha kupana maji safi pa eneo hilo. Kuanzishwa kwa kazi hiyo na Farmex ile usiku ya pili hapo pa Idiofa imewafurahisha wakaji wengi. Wakaji hao wamepata kutibu kwa kupiganisha maradhi inayosababishwa na maji isiyo safi, pia kutia mwisho kwa ugomvi hapo kwenye bomba. Wakazi wapo ijofa wanaomba rejideso pia achunguze shida za bomba za kibinafsi. Tuwajulishe ya kwamba vijana wa ijofa wameomba farmaxe teknolojia kutumikisha watu wa eneo hilo, hiyo itarahisisha kazi kwa haraka sana.