Mumesalimika wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, moto wa umeme una matatizo mengi mjini humo, hasa kwa upande wa mashariki. Vinyuma huenda kuwa vingi, kwa mfano hospitali kuu ya Kitambo haina moto wa umeme tangu sasa siku ine, mahali pakuwachunga watoto wachanga na walioenda kuzaliwa mbele ya muda wao wanakoiwa hali yeah. Jimboni Bakongo, msiba wa gari kubwa ilianguka ndani ya mtoni Kwilu siku ya sita umesababisha vifo wa watu ine na wengine wengi hawaonekani yeah. Jimboni Kivu Kaskazini, vifaa na vitu vingine vya shirika la uchunguzi wa hali ya volkano vimeibwa siku ya sita vifaa vile vilikuwa pa eneo la Kibumba payapata kilomita makumi mbili kaskazini mwa mji wa Goma. Habari kamili, sehemu kubwa ya mji wa Kinshasa inapatikana katika magumu, kwani hawana moto wa umeme. Ni hasa kwa upande wa magharibi wa mji huu wa Kinshasa. Hali hiyo inao vinyume vibaya sana juu ya afya na ya raia ni kama vile hospitali kuu ya Kitambo. Muda wa siku ine mpaka sasa, hospitali hiyo haina moto wa umeme, na vyumba vya kuwakinga watoto wachanga na wale huenda kuzaliwa mbele ya wakati wao hawana gisi ya kuweza kutunziwa. Basi hali hiyo inaletea na huzuni sana viongozi vya afya na vya hospitali hiyo, kwani bila shaka kila siku watoto tano hadi kumi wamezaliwa, wa kuwakinga wazaliwa wa mbele inafaa kuwatuma katika vituo vingine vya afya. Eh, moto wa umeme unakatika mara na mara mpaka kuzuia mwenendo mzuri wa kazi. Eh, kuna wakati le... wa kupasua mgonjwa saa wakati wa usaidizi wa haraka eh, tunalazimishwa kuhamisha, eh, ni mojawapo wa aina ya matunzo wakati tunakosa la kufanya Tunatafuta suluhisho katika kituo chenye kuwa na vifaa kutopita sisi. Mfano, kuna hospitali kuu ya Kinshasa, hospitali Kalembelembe kwa watoto, ndio tunafanya. Inafaa kweli tuwe katika hali ya ukosefu wa suluhisho. Ndiyo maana tunatoa mwito kwa shirika la moto wa umeme SNEL ili liwaze kwamba kuna kawaida nafasi ya lazima zine zinapasha kuwa na moto wa umeme. Ka jweni kama vitu mbili vya kutoa moto wa umeme havitumike, na hiyo huenda kuleta matatizo mengi. Wakati huu ambao moto wa umeme awonekane juma mbili ikiisha kufungwa kwa kazi kunako senta ya uchunguzi ya shirika Amokongo, inahusika na watu wenye kukumbwa na mdudu wa sida. Kundi la wenye walikuwa wakitegemea shirika lile Amokongo linaandalia na kuweza kuhuzunishwa sana, na waliweza kumwandikia meya wa mji wa Mbujimayi na kujulisha kama watu kumi walikwisha kufariki kufuatana na ukosefu wa matibabu. Waziri jimboni ya usikae na afya alijulisha kosa ni la PVV ambaye inakataa kuhusiana na mahospitali makuu. Ripoti ya Jamilinganyo tuifate. Katika kibarua kilichotumwa kwa mnyampara pia kingine kiliachwa kwenye redio Okapi. Wagonjwa wanaopatikana na ukimwi kituo ama kongo kimekwisha kufisha watu kumi. Hii yote ni kwa juu, kituo hiki kimefungwa na japo kilikuwa kinawachunga wagonjwa karibuni elfu moja mia mbili wa ukimwi na wagonjwa wengine. Hali inakuwa mbaya juu ya ukosefu wa matibabu mkuu. Kiongozi wa kikundi hicho anahuzunika kuona usimamizi au haushughulikie malalamiko yao kufuatana na kibarua walichoandika ili kituo hiki kisifungwe, tujulishe kwamba nitangia tarehe 30 mwezi wa 11 mwaka huu ndiyo ilianzishwa mpango wa kufungwa kituo hikyo kufuatana na masemi ya waziri wa afya. Maombi ya wagonjwa hawa ya kufungua kituo hicho, mpango huo haujafikiliwa ila ni jua ukosefu wa pesa. Roland Chadolomami, mwaziri wa afya jimboni, anafasiria kwamba ni kufuatana ya kukataa ya wagonjwa hawa kwenda kwenye mahospitali makuu yenye kuwa karibu yao ndiyo inaleta shida hii. Kwa wagonjwa wao wananena kwamba kwenye mahospitali hiyo hawashurukie vizuri. Toka Mbujimayi, mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Radio Okapi jimboni Bakongo. Gari kubwa kutoka Kimpese na kujielekeza Lufu ilianguka katika mtoni Kwilu iliyokuwa na usafiri wengi wakiwamo pia wengine waliofungwa ndani ya kontener. Watu ine wamefariki na wengine wengi hawaonekane. Msiba huo ulitendeka siku ya sita juu ya barabara namba moja Matadi Kinchasa ni katika mtaa wa Sungululo pa zaidi ya kilomita mia mbili mashariki mwa Matadi. Kiongozi ya askari polisi ausikai na usalama barabarani pa Kimpesi alijulisha kama watu, utafuti wa watu wengine na zidi. Ripoti ya mwandishi wetu Gi Roger Nyampala Mwili ya watu ine wale waliwawa ilionekana jana siku ya yenga ku masemo ya mwongozi ya waskari polisi ya Kimpese. Kati yabo wa mama tatu na mtoto moja. Ameongeza tena watu munane bale balibatosha ndani la maji, kwa raia ya Kimpese balibapeleka kwa hospitali ya Kimpese. Ndani ya watu wale kukudereva ya gari kubwa hii, ku masemo ya watu ya Kimpese. Gari kubwa hii na kontena ilitoka Kimpese juu ya kufika kusoko ya lufu watu na vifaa ndani ya kontener ile, kufika pa pont Kwilu, dereva alienda mbio kuingia ndani la maji Kwilu. Waongozi ya waaskari polisi ya Kimpese bamesema kama aksidenti hii ilifanyika juu dereva alikunywa pombe mingi na alianza kutembeza gari mbio sana. Mpaka sasa bakingali kutafuta watu wengine ndani la maji. Watu ya societe civili ya Matadi bamesema kama mambo hii inafika juu waskari polisi ya PCR awafanye kazi muzuri kunjia ya Kinshasa na Matadi, banafunga macho na mambo mingi ya mubaya ile wadereva wanafanya kunjia hile toka Matadi. Giro Jenyapala, Radio Kapi. Na jimboni Kivu Kaskazini ulisha kama vifaa vya uchunguzi wa volkano Nyiragongo vinapatikana pa Kibumba, yapata kilomita makumi mbili kaskazini mwa mji wa Goma, viliibwa na watu wenye silaha siku ya sita mangharibi, watana na kiongozi cha kazi ya ukingo wa kiraia kuna kuchumba cha uliwali. Ni vyombo vya kuleta umeme kutokana na jua baterie na vyombo vya kuchukua hali ya uhewa yote, huenda kukadirishwa kwa dola za kimarekani elfu makumi saba na tano hushusha. Kama ni mara ya sita ya sasa vifaa vile vya kituo kile vinaibwa na watu tumsikiliza Josefu Mukunda Mukundi mniorazi mbele ya mikrofone ya bibi Rosali Zawadi. Ofisi ya volcano iliweza kutuarifu kama wameiba vyombo, tumekuta pano solaire betri hata vile chombo ambacho kinapokea na kuchunguza mitetemeko ya inji vyote vimebebwa. Idadi ya pesa inakuwa kama elfu makumi saba na tano dola ambazo tumepoteza hapo. Kosekasi ni kwamba volkeno haichunguzwi tena vizuri kupitia hiyo stansio, sababu najua hiyo stansio ilikuwa analeta habari kubwa sana juu ya Nyiragongo na hapo sasa inatuletea magumu kwa kuweza kuchunguza. ni mara sita wanaiba mara mbili. Ya mwisho ni liwali wa jimbo ndiye alikuwa anasaidia station kwa kuweza kuzirudisha tena vizuri. E, mara ya mwisho hapo Union Europeenne ndiyo iliweza kusaidia hiyo ofisi ya volcano kwa kuweza kuleta vyombo hivyo. Waendesha mastaki wapya kumi waliapa kiapo mwanzo wa juma lililomalizika kunako korti kuu ya Tanganyika sheria ya kuwapa kiapo kile ilifanyika katika chumba cha kuu ya Kalemi, mbele ya mwendesha mastaki wa jamhuri kuna kuchumba kile, na pia mbele ya viongozi mbalimbali vya eneo lile, mengi tuyafate na Fransone Xavier mibe function... walipashwa kuwa na nane kwa kuwapa kilapo ki cha kuheshimu katiba na sheria ya nchi mbele ya chumba cha mazambo, ila kumi tu ambamo wanawake watatu ndio wale walioitika wito huo. Walivaa nguo nyeusi na chini ya shingo yao ndimi nyeupe. Baada ya mafasirio mafupi ya maisha ya kila mmoja wao, kundi hili mpya limefika kwa kuunga mkono wa wengine tano waliotumika hapo awali, ikifanya jumla ya watu kumi na kenda ndani ya chumba cha korti kuu wilayani Tanganyika. Kwake yeye mkuu wa korti kuu ya Tanganyika ni wakati sasa wa kutayarisha njia na hata kujulisha kazi inayowachunga ndani ya maeneo ya wilaya ya Tanganyika ambamo kunahesabiwa teritoria sita na watu milioni mbili. Bwana Emmanuel Mbaki ananena, Vous devez rechercher des infractions, munapashwa kutafuta makosa na nia ya kuleta usalama kati ya watu bila kuegamia ngambo moja, bila ubaguzi wa rangi ya watu, sheria inapashwa kubaki juu ya vyote wakati wa kukata mambo. Leo hii ni jaji tano wanaohesabiwa kutumika ndani ya korti kuu wilayani Tanganyika. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Wilayani Ituri kama wasafiri wenye kusafirisha vifaa mbalimbali kutoka Uganda na Kenya wananung'unika sana, kwani muda wao wa kuishi wilayani Ituri ni ndogo sana. Mengi tuyafati na Jean Claude Luki hawa madereva wanalipa dola makumi tano kwa kupewa viza ya siku nane kwa mpaka ya Mahagi, kilometa yapata mia mbili kaskazini ya muji Bunya. Lakini kabla ya kufikia hapo Bunya, kumekuta siku hizo nane, kumekwesha kwa kuwa hali ya barabara ni mbovu. Kufikia hapo Bunya, shirika Dejem inawalazimisha tena kulipa dola mia moja makumi mbili kuondoka Bunya na kufikia mpakani Kasindi, katika jimbo la Kivu la Kaskazini. Hapo viongozi hawakubali viza yani kutolewa pa Bunya, mara tena wanalazimisha kulipa pesa nyingine. Lakini hatukuweza kuonana ama kujiunga na viongozi wa DGM hapo nyumbani. Zaidi ya hayo, hawa wadereva wanashutumu kuona mwenendo wa kulipisha kodi inakuwa pole sana. Kiongozi wa wilaya makamu mwenye kusika na uchumi pia maendeleo, ameahidi kuandaa uchunguzi kwa, kwa kutatua shida kutatua shida huo, Ekaristi ameongeza wanaeleza kwamba hawa wafanyabiashara wanashiriki nao pia kwa maendeleo ya Ituri. Toka Bunya, Jean Claude Lukidile, Radio Okapi. Na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi kundu, kindu, na uandishi wetu walioshiriki nasi, dunia mkunda milemba wanapiga asante sana, na wacha katika mikono ya tina salama na nanambala kwa ukarasa wa michezo oh,