Mauaji ya Patrice Emery Lumumba, jamaa ya waziri mkuu wa kwanza wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatamani usaidizi na kusindikizwa na serikali ya Kinshasa ni kisha azimio ya sheria ya Ubeljiji ya kuanzisha kesi dhidi ya mauaji hayo ya mshujaa wa taifa. Hali ya vita katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, swali hilo lilizungumziwa leo siku ya ine kati ya rais Joseph Kabila na wanabunge wa upinzani hao walitamani mkutano mkuu inchini, wali kwa kuchungua hali nchini wakati waliomba ushirikiano wa wote kwa kutatua swali la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimbo ni Kasai, jimbo la Kasai ya magharibi linaliwali mpya Alex Kande Mupompa alichaguliwa leo siku ya ine na sauti makumi na ine kwenye idadi ya wachaguzi makumi na saba. Makamu wake ni Delaire Kawino Ndongo. <coughs> Mauaji ya Patrice Emery Lumumba, jamaa ya waziri mkuu wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, inatamani usaidizi na kusindikizwa moja kwa moja na serikali ya Kinshasa katika swali hilo. Ni kiisha azimio ya sheria ya Ubeljiji ya kuanzisha kesi dhidi ya mauaji ya mshujaa huyo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika mashtaka yake, jamaa ya Lumumba inashutumu wakuu wa Ubeljiji wakati wa ukoloni Wamoja wakiwa hadi sasa wenye kuishi, mmoja kati ya watoto wa Patrice Emery Lumumba, akiwa kiongozi wa Fondation Lumumba, alisema hivyo leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Swali linaloelekea Lumumba linaweza dumu hata miaka mia mbili. Tuliarifu sheria kuanzishwa kwa kesi, sio kusema kama swala linatatuliwa. Sio wanamemba wa jamaa ya Lumumba ndio walimutaja Patrice Lumumba sawa shujaa wa taifa, bali ni nchi kupitia viongozi wake. Tumetamani viongozi wa nchi washughulikie swali hilo, kwani ni swali kuhusu taifa nzima. Nashangaa, kuna tangu wabeleji walitangaza habari kuhusu uwaji mpaka sasa viongozi wetu hawakufanya chochote. Nawaza kwamba wakati huu wanaweza kutusaidia kwa ajili ya kuendesha kesi hiyo, labda upande wao watachukua fasi ya wakongomani ili kujua ukweli. Roland Lumumba huyo, uh, akiwa kiongozi wa Fondation Lumumba upande wa serikali ya Kinshasa kuna ahadi ya kusaidia jamaa hiyo hadi mwisho wa kesi. Msemaji wa serikali Lambert Mende alisema itafanyika wakati wa ujio. Hali ya vita katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, swali hilo lilichunguzwa leo siku ya ine, baina ya rais Joseph Kabila na wanabunge wa upinzani. Kati yao walikuwa wakundi ya wanabunge wa chama cha UNC na washiriki wake wa chama cha MLC na washiriki wake, na wakundi la JLPS, chama cha UDPS kiliwakilishwa na wanabunge watatu peke yake. Wanabunge walilazimisha kuandaliwa kwa mkutano kwa kuzungumzia siyo tu hali katika maeneo ya Kivu, bali mambo yote yenye kuelekea taifa. Upande wake Rais Joseph Kabila aliomba ushirikiano wa wanabunge wote katika salo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni taarifa ya mimi Engumba Mulungu. Katika mkutano uliodumu zaidi ya saa moja wanabunge wamejulisha kwamba hali ya usalama ni mbovu jimboni Kivu ya Kaskazini, waasi wa kundi la M23 wakiwa katika eneo hilo. Kwa hiyo wanasema kwamba muungano wa taifa ni wa lazima ili waweze kuchungua swala na kutoa mapendekezo yatakayopelekea kwa kukomeshwa kwa mzozo. Ndivyo amesema mbunge Kiro. Basi jibu ya rais ni gani kwa mahitaji ya wanabunge wa upinzani? Rais anawaomba waweze kuhimiza vijana kusudi wa horozeshwe katika jeshi la taifa. Mwanabunge Jose Makila anasema, nina mnukuu, na sema ni na tupo na lazima ya wanajeshi yapata elfu mia tatu. Hatuhaidi raisi kuhusu nini tutafanya, bali sisi upande wa upinzani tupo na mipangilio itakayosaidia kwa kupata suluhisho na kurudisha amani katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, mwisho wa kumnukuu. Ijapokuwa mpaka jana duru zinazo karibu na upinzani zilikuwa zikijulisha kwamba upinzani unapanga kupinga hotuba wa raisi wakati wa mkutano mkuu, bali ujiuliza kama wanakaza msimamo wao kisha mkutano wa hii siku ya ine, mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa m wakati kwa zaidi ya wa watendaji makumi tano wa shirika la kiraia kutoka majimbo ya Kivu ya kusini, Kivu ya kaskazini, jimbo la mashariki na wilaya ya Ituri wa kuandaa mkutano wao leo hii siku ya ine pa Entebbe karibu ya Kampala nchini Uganda, wanatamani kutoa mchango wao katika mazungumzo hayo ya kisiasa ya Kampala kati ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23. Mchango wao utakuwa wa aina gani? Nijibu ni ya Profesa Godefoy Kamana, moja kati ya waliochukua masemi, akiwa mbele ya mikrofoni, mwenzetu Jules Ngala wa Muna. Quand on regarde kufuatana na mambo yanayoendeshwa pa Kampala, ni mazungumzo usu kwa usu kati ya serikali na wa M23, sawa vile mzozo wa jimbo la Kivu umekomeshwa kwa mkutano kati ya pande hizo mbili. Kwenye shirika la raia tumewaza kwa kwamba shida ni kubwa, inafa kuleta mwangaza kwa ajili ya kusaidia wale wana wanaopatikana pa Kampala waelewe vizuri mahitaji ya raia kulingana na mkutano wao swali hilo kuwa sawa mgao wa madaraka kati ya wa M23 na serikali sio mahitaji ya raia. Na wakati huo jimboni Kivu ya Kaskazini, habari zinajulisha kuwapo tena kwa jeshi la Rwanda tangu jana. Duru nyingi katika mtawa Nyiragongo zinajulisha kwamba wanajeshi wa Rwanda wenda waliingia nchini Kongo ya Kidemokrasia kupitia vituo viwili, ni mpaka wa Kasizi na Wakanyanja katika mtaa wa Nyiragongo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo unaleta sikitiko upande wa wakaaji wa mtaa huo unaodhibitiwa na wahuni wa M23. Maelezo mengi kutoka Goma nawe Gabriel Wamenya vikosi vya kwanza vya askari wa Rwanda vimeonekana siku ya pili nchini Kongo, za julisha duru za nyumbani. Gari kumi zikibeba askari na zana za vita zimesemekana kuonekana kunako kituo cha mipaka Pakasizi, mtaani mdogo wa asili Pakibumba, za julisha duru hizo. Jana gari tano zingine wakiwemo askari wa Rwanda zimefika asubuhi Pakibati, kunako urefu wa kilometre kumi kaskazini ya mji wa Goma, lakini habari hizo hazikuhakikishwa na viongozi wa timu la uchunguzi wa pamoja la CIRGL. Kwa upande mwingine, duru za nyumbani pa Kibati zadulisha kuwaona zaidi ya askari makumi ine bila kujua wametoka wapi. Askari hawa wamejiondoa wenyewe ndani ya jiji hilo pa magharibi. Shirika la raia jimboni Kivu ya kaskazini limehakikisha habari hiyo. Omar Kavota amethibitisha kwamba wakaaji wa Muja na Rusayo waliotishwa na ujio wa askari hawa wamehama makao yao hadi Goma na kandokando kando. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Liwali mpya wa jimbo la kasa ya magharibi amejulikana ni Alex Kandemupompa. Huyo alichaguliwa na sauti makumi mane na nne kwenye idadi ya wachaguzi makumi mane na saba Naye liwali makamu wa jimbo la kasa ya magharibi ni Deler Kawino Ndongo uchaguzi uliongozwa leo siku ya ine na tume la taifa la uchaguzi huru na ulidumu dakika makumi mawili na tano peke yake. Taarifa ya Pascal Kankonde kutoka Kananga. Usomi Kesidoni nawe Karinda musu Alex Kande Mupompa, ni liwali mpya wa jimbo la Kasai ya Magharibi. Ataongoza jimbo pamoja na Deler Kawino Ndogo kama liwali makamu. Uchaguzi umefanyika leo katika chumba cha mikutano kunako jumba la serikali. Liwali mpya amechukua zaidi ya asilimia makumi kenda na tatu, wala sauti makumi mane na ne juu ya wale makumi mane na saba waliochagua kati ya wagombe ya kumi na mmoja na Minga Lula Kalala, Valerin Tolo Kalunga na Judone Nkishi wamechukua kila mtu sauti moja. Alex Kande anachaguliwa sawa mgombea wa kipekee ijapokuwa ni kiongozi wa chama cha kisiasa cha Congrès des alliés pour les actions Congo. Makamu wake Delard Cawino ni mwanamemba wa chama cha kisiasa cha PPRD. Uchaguzi ulifanyika katika hali mzuri mbele ya wachunguzi kumi na nne wa taifa na wa kimataifa, na wapasha habari wa Kongomani zaidi ya makumi mawili. Mwikazi na wakamisheni yenye kuhusika na uchaguzi alioongoza uchaguzi huu anahaidia kwamba matokeo kwa muda yatatangazwa mjini Kinshasa. Majimboni Maniema shirika la Caritas Kongo ilijenga upya mashule mawili kutokana na usaidizi wa shirika la Fond Social de la Republike. Ni taarifa ya Mami Alilitibangu. Mipango hiyo mbili ya mjengo wa masomo iliyosaidiwa kipesa na banki kuu la taifa kupitia chumba cha Fond Social iliendeshwa kwa muda wa miezi sita. Furaha sana kwa waalimu na wanafunzi wenye walikuwa wakisoma kwa hali mbovu, alinena moja kati ya waalimu wa Lukunda na yeye kuongeza kusema ya kwamba walikuwa wakisoma ndani ya vyumba ine tu ya somo yenye ilikuwa ikijengwa na matofari pia na majani Wanafunzi mia sita hawakuweko wanaenea, na ndiyo maana wakati wa mvua na jua kali walikuwa wakiteseka sana. Kwa ng'ambo yake, msimamizi jimboni wa FCR aomba kwa diosezi la Kindu yenye kuongoza masomo yale mbili wapate kuhusika na usafi na ulinzi bora ya masomo. Aliomba bwana Eme Yuma Eradi tujulisho kwa mwisho ya kama. Meya wa mji wa Kindu bwana Alfonse Kinana Dode aliyemwakilisha liwali wa jimbo kwenye sherehe hiyo alishukuru FCR kwa mjengo wa masomo mbili hiyo. Aliomba yeye pia kwa viongozi na watoto wa masomo utimizi bora. Kutoka Kindu, mimi ni Mamia Lili Chibangu Salumu, Radio Okapi.