Amjambo, wasikilizaji wa Radio Kapi, fuatayo muktasari wa habari tunawaletea. Mganga Denis Mukwege amerudi jimboni kwabo Kivu ya Kusini leo pande za saa saba za jioni akikaribishwa katika shangwa na vigelegele mumwake mjini Bukavu. Huyu alikimbilia Ubelgiji tangu mwezi wa kumi uliopita akihofia maisha yake. Hali ya usalama ni ndogo jimboni Katanga, waziri ya husika na mambo ya ndani Richard Muyej Mangez anatangaza kama kumechukuliwa azimio fulani pamoja na wakuu wa jimbo kwa kuchunga wakaaji. Kaji wezi wakivaa mavazi ya kufanana walipora pesa na vitu vya thamani kubwa katika shule lisebo sangani mjini Kinshasa mtaani Gombe. Mengi zaidi hii habari ni katika taarifa hii ya habari. Karibuni habari kamili kwa kifupi, daktari Denis mkwege amerejea mjini Bukavu leo, siku ya kwanza kisha kupitisha miezi miwili na nusu kama mkimbizi Ubeliji, sababu waliwali miliki silaha walimshambulia makaoni mwake pa Bukavu pa kiwanja cha Kavumu. Leo mganga Mkwege alipokolewa katika shangwa na vigelegele mbele ya liwali Marcelin Chishambo, kisha akaenda hospitalini Panzi, walitayarisha kila kitu kwa kumpokea katika sangwa na vigelegele muganga huyu Denis Mukwege. Na makundi ya wakina mama wakimbizi yapata elfu makumi matano na ne, mia ne wanaishi katika hali ya usalama ndogo umo jimboni ya afya la Mweso katika eneo la Bashali Mokoto umbali ya kilomita mia moja kaskazini magharibi na mji wa Goma tarafani Masisi katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Tangu miezi mitano walipangwa ndani ya makambi kumi na nne lakini hawapewe hata msada ya kiutu. Habari ujulishwa na ujumbe ya pamoja munisco HCR uliotembelea eneo hilo Juma jana. Wakimbizi wanasulubishwa pia na wahuni wanaomiliki sila. Mwenzetu Bernard mashirika za kiutu zilisimamisha huduma kwa wami eneo la Kichanga Mweso tokea Septemba mwaka jana, kutokana na usalama mdogo kinyume ya kwamba waami wale zaidi ya elfu hamsini na nne wakosewa chakula. Hawa kwa sasa wajielekeza mara kwa mara mashambani za wakaji ili kupora vyakula. Wamoja washikwa na kuapizwa na wenyezi. Wanawake zaidi ya kumi waripotiwa kubakwa na wanamgambo wanapokutiwa nje ya makambi, waliripoti kwa wajumbe wale wakilishi wa waami. Upande mwingine, familia za waami zaidi ya elfu nne thelathini na tisa makambini Mweso, Ibuga na Kashuga ya kwanza na ya pili, mnamo sekta ya Mweso walipishwa kwa shurti ushuru na kundi moja la wapigana naji wanaojiita wa M26 walioshimika uongozi wao wa uasi eneo lile. Hawa watoza fracongolais elfu moja wala elfu moja unusu kwa kila familia ya wami kama ushuru wa kulinda usalama wao. Shirika UNHCR la eleza kwamba huenda mashirika zaweza anzisha upya huduma za kiutu makambini huko mwishoni mwa mwezi huu wa kwanza. Goma, Bernardine Yangi, Radio Okapi. Asante kwako Bernardine Yangi, kwa usalama ndogo katika eneo la Mweso. Usalama ndogo pia pa Kanyabayonga, humo humo jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia Palubero wanahuzunika na hali ya usalama ndogo kutambulikana barabarani toka kiwanja mpaka Kanyabayonga kupitia vuga la nyama la Virunga jimboni Kivu ya Kaskazini, hawa wanashutumu kubakwa kwa akina mama wa sita, kuporwa kwa magari makumi mnane na nne na wevi wa barabara tangu mwanzo wa mwezi huu. Tunamo habari ilihakikishwa na askari polisi ya ulinzi wa njia. Upande wake, jimbo la mnane la jeshi la taifa wanaomba wakuu viongozi wafuatilie swala lenyewe. Kama ametoandalia taarifa hii mwenzetu Alisi Kakule wa redio Kanyabayonga. Usomi wake stidioni na we Shirika la kiraia mjini Lubero kujulisha kwamba karibuni magari sita inasimamishwa kila juma na wajambazi wajambazi awa wenye kuwa na silaha. Wanapogonya wakaji vyombo vya kuongea navyo pesa na vitu mbalimbali. Wakaji wengine wanashuhudia kuwa wanawake sita walibakwa na wajambazi kumi wenye kuwa na silaha siku ya tano uliopita, wakati wakaji walikuwa kati ya gari na walikuwa wakisafiri kupitia fasi iliyoitwa zone neutre kati ya wauni wa M23 na jeshi la taifa kijijini Busendo kati ya uwanja wa wa Vihunga. Bwana Joseph Miliki Dogo, kiongozi wa shirika la kiraia anasema kwamba kwa wakati huo ni shida juu ya kutambua wenye kutenda mabaya hayo. Kwa kuona hali hii mbovu, shirika moja la wanawake Kaprof inaalika viongozi vya kisiasa na kijeshi kujipiganisha ili wakomeshe ujambazi huo. Nambo lake msemaji wa kikosi cha ne cha jeshi la taifa kusema kwamba ni wakuu wa utundi ambao wanawezi kukomesha hali. Anajulisha kuwa ni askari wasio kuheshimu kanuni la kijeshi ipo wanaweza kufika kati ya eneo mwenye mabaya imetendwa. Asanti kwako Bilili Tumba. Hali ya usalama ndogo jimboni Katanga, waziri ahusika na mambo ya ndani Richard Maweje Mangeze anatangaza kukamata azimio fulani pamoja na wakuu wa jimbo. Mazungumzo ya pamoja na waziri ahusika na mambo ya ndani jimboni aligusia pia usalama ndogo utambulikana jimboni Kivu ya Kaskazini kama mwenjetu alikuwa ametuandalia. Tutarudilia kuhusu habari wenyewe baadaye. Wezi waliingia ndani ya darasa la lise Bosangani usiku ya jana kukuchia leo. Siku ya kwanza ushuda huhakikisha kama watu wa kuvaa manguo za kufanana walibomola maofisi na wakaiba kiwango cha pesa, ila hakuna ambaye aliyepoteza maisha. Nadin fula alitembelea nafasi yenyewe, ametoandalia taarifa hii, nasomwa stidioni na, na bili Lutumba kulingana na ushuhuda wa walinzi wa shule Bosangani watu saba wenye kuvaa mavazi ya askari wa Gave Republican ndipo walijiingiza usiku wa leo kati ya shule hii, kisha kuwafunga kamba, waliingia kati ya ofisi zote za shule hii, walikuwa na shaba moja tu kuiba franka. Kulingana na masemi ya msimamizi wa shule za kikatolika wilayani Lukunga, walivunja milango zote na wakupata kitu hata moja, ndiyo maana anaalika viongozi kulinda shule za wanafunzi hata kama franga zao zilikuwa kati ya benki kwa kuona wizi huu. Waziri jimboni ya usikai na masomo hapa Kinshasa anaalika viongozi vyote vya shule mbalimbali mbali, kutia franga zao kati ya benki, kwani gisi waongozi wa shule Bosangani walikuwa na franga yao kati ya benki, wajambazi awa walikosa kuiba pesa. Anawaalika tena kujulisha serikali jimboni mbele ya wakati kwa ajili polisi iendeshe uchunguzi vizuri na kufunga wajambazi awa wizi wote awa. Wadereva wenye kutumia barabara ya taifa namba moja wanaendelea na mgomo wa kazi, hata kama muungano wao uliandaa mkutano leo siku ya kwanza, bila kusahau yale ilipofanyika mjini Kinshasa. Wadereva na wasaidizi wao wenye kutumika katika makampuni mjini Matadi wanakazana hawatarudilia kazi. Mafasirio zaidi na umwenzetu Bililutumba. Madereva wengi wenye waliulizwa wanasema kwamba wamekataa kuanza kazi, kwani hakuna suluhisho hata moja ambao ilipatwa kulingana na jambo la mishahara yao nyuma ya mazungumzo ya jumajana mjini Kinshasa. Kinyume ya ya ya ya ya ya mgomo huo hakuna hata hata hata gari moja moja kubwa ilitoka kwenye makampuni sawa Afritrans, Transmark Transgazelle na na na wengine. Hali ni hiyo moja tu ingekuwa kati hata nje ya bandari bandari ya kimataifa ya Matadi Matadi. Pale pale pale fasi wameita wa meita Mvuandu na mviringo wa RTNC. Wanajulisha tena kuwa kazi imesimama na pale bandari ya mji Boma. Leo hii siku ya kwanza usafirishaji una tatizo mengi mjini Matadi. Hakuna gari mengi sawa kawaida. Watu wengine wanajulisha kwamba madereva wa gari za kidogo wanajiunga nao na wenzao wa magari kubwa. Kinyume ingine ni kupanda kwa bei za vitu mbalimbali mbali mjini Matadi. Ndio maana shirika la kiraia inaalika serikali kuchukua hatua za kutosha ili mgomo ya kazi isimamishwe nani. Hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mmetupiga sikio. Shukrani kwa wenzangu walinisaidia kwa kutayarisha gazeti hii, asante kwa msaada wa Levin Bwinga na Micheline chwala chini ya uongozi wa Julien Nyamwenyi, bila kusahau kiufundi kwa mimi kindu, nikiwatakia wa amani mikononi mwa Nana Bulujwa, kwani amekaribisha Enoch Matundu kwa ukarasa wa michezo. Kwa herini oka pie, oka pie. Ayo, <laughs>