Habari zetu dunia Mukunda, tunakusalimu na karibu, mpendo wa msikilizaji, kwa habari tunazo magharibi ya leo. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa yapata watu elfu makumi ine wakiwamo pia wanawake na watoto, wapo tangu leo hii bila mahali pa kulala katika karta ya kimbwala ya pili inayojulikana kwa jina la Mideda mtawa Mungafula hapa mjini Kinchasa, ni wakaaji wa zaidi nyumba mia tano ndio wapo bila nafasi. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, mtaani Beni, hali ya usalama tangu asubuhi ilikuwa ya hasira na ya wasiwasi. Wakaaji wa Uicha na Mbao, walimu na watoto waliandamana barabarani kwa kupinga kuwawa kwa kiunguzi cha nct moero leo asubuhi pa Uicha. Kinchasa, mapumziko ya wanabunge na wazee wa baraza la bunge la taifa itamalizika leo siku ya tano. Kesho siku ya sita wanabunge na wazee wa baraza la bunge watafungua mkutano wa kawaida wa mwezi wa kenda wa kuchungua bajeti ya, ya serikali. Lakini swala ni hili, ni kitu gani walifanya katika mapumziko? Habari kamili mjini Kinchasa. Zaidi ya watu elfu makumi nne wanawake na watoto wakiwamo ni wengi bila makao sasa katika karta Kimbwala yenye kuita Mideda, katika katika mtaa wa Mungafula, Kinchasa, karani na chumba cha mastaka yakisindikizwa na waskari polisi waliwahamisha na kuwafukuza wenyezi wa nyumba za makao zaidi mia tano katika karta Kimbwala. Kama eneo lile la udongo ni lake Mideda, mwenyeji wa jina la Karta. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi mengi sitrinti ya fate na karinda musu katika kata Mideda, mtani monga fula, nyumba zimezingirwa na askari polisi na watu wengine wakivaa mavazi ya raia. Wakaaji wamefukuzwa na vifaa vya nyumbani vimetupwa nje. Wanasema kwamba hawaelewe sababu gani wamefukuzwa ijapokuwa wapo na vikartasi vyote vini kuhakikisha kama wao ndio wenyeji. Nyumba fateni ushuhuda mwaka wa elfu moja, mia kenda, makumi kenda na tano mideda alifaidishwa bila kuwa katika kesi, kisha ya pata miaka saba tulimushindwa kwenye korti kuu na katika korti zingine tulishinda. Bwana mideda mwenye kusema kuwa mwenyeji eneo ambao kumejengwa nyumba zetu kiongozi wakatakimbwala anastumukona hatua zimechukuliwa bila yeye kuharifiwa. Pascal Onema. Niko msimamizi wa serikali. Wanitulisha Habari, watu wanaofukuzwa au wapo yapata elfu makumi matatu au elfu makumi mane nani atawatolea makao wakati huu? Upande mwingine polisi wa chumba kikuu cha mwendesha mashtaka anayeongoza operesheni hiyo anahakikisha kuheshimu hatua inayotoa mahali pale kwa bwana mideda ikulanda Mchana wa leo hali ya usalama ilikuwa ya wasiwasi na asira katika site ya Oicha, kilomita makumi tatu kaskazini mashariki mwa Beni, jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Wakaji wa Oicha waliandamana kwa kupinga kuuawa leo asubuhi kwa kiongozi ya NCT moero ya Mbao, yapata walimu mia moja na wa masomo ya kiprimari ya sekondari ya Oicha na Mbao waliandamana marabarani kwa kupinga kitindu kile cha uwaji. Waandamanaji walisambazwa na askari polisi aliyetenda waji ule alisema kiongozi wa mtaa wa Beni atafungwa. Marsiala Papi Mukeba wa Radio Muungano alituandalia taarifa hiyo inayosomwa sidioni na Veroniki Mbungu. Mutaa wa Ocha ilibaki ndani ya wasiwasi wasi siku hii ya tano raia amepinga mauaji wa kiongozi wa shule moero ya kijiji ya mbo jirani ya Ocha o pa kilometa kumi. Asubuhi, asubui wanafunzi wa shule la msingi na la sekondari wa Ocha walishuka barabarani kwa ajili ya maandamano, wakasambaziwa na polisi na risasi yenye walipiga angani. Mangaribi kundi za vijana wakafanya tena maandamano, nao wakasambaziwa na risasi ya moja na kupita viongozi za shule za msingi na ya primari wakaja barabarani wa Ocha. Maandamano yao ikakomeshwa na barua moja cha malalamiko yeni walipatia kiongozi wa mtaa. Waandamaji wakastaki hali ya usalama na wamealika uchunguzi kwa kutambua mauaji wa mwenzao. Kiongozi wa mtaa wa Beni amesema kama aliwaifia kuhusu alama ya kwanza ya uchunguzi Amis Kalonda. Alama hiyo inaweza kuwapeleka mpaka kufungia wa mu hana siku mingi kwa kufungiwa na atapelekwa mbele ya sheria. Jimboni mashariki, viongozi vya maeneo ya kuchimba madini AFM kwa kifupi, katika mtaa wa Banalia kilomita 118, kaskazini mwa mji wa Kisangani wanaozunishwa na vitendo vya wasikari wa jimbo la kijeshi la Kenda ambao wanawanyanyasa vifaa na mali ya raia na kuwalazimisha wafanye kazi kwa kinguvu ya kuwachimbia madini kwa manufaa yao wengi ya waaskari wale wenye kuhuzisha biashara mbalimbali katika maeneo ya kuchimba madini wanakataa, wengine wafanya biashara wasiingie hapo kabla wajamaliza biashara yao. Taarifa ya mwandishi wetu Bibi Godolive Omondo mengi si Dionitiafate na Andre Kitengi kuambatana na wafanyakazi za madini, hali hii imeonekana katika masehemu ya kadiri mia moja za madini mumtaa wa Banalia na kandokando kando lake kabisa kabisa katika vijiji vya Popoi na Kole. Washuhuda wamesema waskari jeshi wale wametatiza kila wakati waongozi wa masehemu za madini kuwapiga na kupokonya vitu vya watu kwa kingufu. Kufuatana tu na watu wale, waskari jeshi wamesema wao ni wa chumba cha uchunguzi la kijeshi. Kisha kumuuliza jemadari Jean Claude Kifwa kamanda jeshi ya tisa amesema imekataziwa kabisa kwa waskari jeshi kufika katika masehemu za madini kufuatana na misemo lake, waskari wote wale ni wasipo kujulikana na watafungwa na kupelekwa kunako chumba cha sheria la kijeshi. Kwa ngambo lake, mwendesha mashtaka wa kijeshi muji Kisangani na Chopo, Meja Richard Mavula, amesema amekwisha kuanzisha uchunguzi kwa kufunga waskari wale, na ameomba kwa waongozi wa vikundi mbalimbali vya jeshi kuonesha kutokuwapo kwa waskari wao muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Kuhusu kazi ya wanabunge katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, jueni kwamba ni kesho siku ya sita ndipo baraza la bunge la taifa na lila wazee wataanza kazi yao. Watafungua mkutano wa kawaida wa mwezi wa kenda huenda kuchungua bajeti ya serikali kwa kukomesha mkutano wa mbele. Chumba cha baraza la bunge la taifa kiliomba wanabunge kujitoa yapata mwezi mmoja kuketi katika maeneo ya vituo waliyochagua kwa kuchungua hali ya maisha ya wakaaji Mjini Kinchasa, wengi wa wakaaji walisha kama wanabunge wao wakuonekana. Mengi tuyafate katika ripoti ya Dona Madimba inayosoma stidioni na Karinda Muso kuhusu matokeo ya mapumuziko ya wanabunge wa taifa, wakaji wa Kinshasa toka mitaa mbalimbali, wote kwa jumla wanasema kwamba hawakuona hata mwanabunge mmoja katika maeneo yao ya uchaguzi. Wakiulizwa, wanabunge wanahakikisha kwamba walikuwa katika mapumziko na walijielekeza katika maeneo yao, yao ya uchaguzi. Sikilizeni Patrick Muyaya, mwanabunge wa taifa wa upande wa uwingi wa raisi, akiwa mchaguliwa wafuna hatuwezi kutoa suluhisho kwa haraka, lakini tunakusudia kupata suluhisho. Jambo ni sawasawa. Upande wa upinzani, Serge Mayamba mteuliwa wa wachangu anaeleza jour...: imepita siku chache tulipokea maoni ya raia kufuatana na michezo ya kandanda tuliyoandaa kwa sasa. Hakuna namna ya kufahamu idadi ya wanabunge wa Kinshasa waliojielekeza katika maeneo yao ya uchaguzi wakati wa mapumziko, ili kubadilishana mawazo na wakaaji, lakini onekana kwamba wachaguliwa hawazungumzi na raia sawa wakati walikuwa wagombea. Tubaki mjini Kinshasa kwa kuweza ukazusha, kama ni zaidi ya juma moja sasa, kituo cha upashaji wa habari televisheni ilisangaa na radio hakisikike tena, kufatana na maoni ya shirika la kutetea haki za binadamu la Voi de Savoi singa ile ilikatwa tarehe sita mwezi wa kenda mwaka tunao, wakati wa kipindi tokomi wapi kilichokuwa kikipeperushwa angani, na mchangamuzi wa kipindi kile alikuwa na mwalikwa Jose Makila, mwanabunge la taifa, wakisimulia juu ya vita mashariki mwa Congo Kidemokrasia. Kituo kile LRTV ni yake mwanabunge Roje Lumbala, mwanabunge la taifa wa upande wa upinzani. VSV amesema mashambulio yeni imefikia RLTV haina maana na imepinga uhuru ya upashaji wa habari na vile basi uvunjo wa sheria. Imekuwa kwa binafsi Rosto Maketa, kiongozi makamu wa VSV kuu wa Kongo ya kidemokrasia, wanapasha kugabua tendo yeni wamegombeza kwa mwanabunge Roger Lumbala kuhusu kutumika kwa kawaida ya Radio Lisanga na Television. Atuweze kuelewa namna gani wanawezak kwa ajili ya tendo yeni mutu moja alitenda kuhusu ukweli yeni kuwa nyuma ya mambo hiyo hakuna mutu mwenye aliweza kueleza kwa Radio Okapi mutu mwenye alipana oda ya kufunga RLTV, hata upande wa waziri ushikaye na habari na sesak. Ndio maana VSV amealika wakuu, imelazimisha wakuu wa Kongo ya kidemokrasia wajiingize kwa kuhutishwa kwa haraka ya RLTV lakini tumepata habari ingawaje, upashaji wa habari ni uhuru kufatana na katiba ya inchi, lakini madaraka yake inalingana na sheria ya mwaka elfu moja na kenda makumi kenda na sita tangu wakati wa jamhuri ya pili. Mwenendo ulimwenguni kuhusu demokrasia unao hatari ya kuregea na mipango za uchaguzi mbalimbali zenye kuregea na usaidizi kifedha wa utetezi wa kampeni usiochunguzwa. Hayo ndiyo maoni ya angalisho yaliyojulishwa na komisheni ulimwenguni Dio, uchaguzi mbalimbali mbali, udemokrasia na usalama ni kundi la mpango la wataalamu wa zamani kumi na tano ulimwenguni wenye madaraka ya unyenyekevu itayo pri nobel ya amani na wataalamu. Katika ripoti yao iliyotangazwa leo hii siku ya tano tangu Londres nchini Uingereza, kundi lile panel linajulisha maoni mengi ya kufata kwa shabaa ya kushimika mipango na sheria kuhusu uchaguzi mbalimbali mbali. Na jimboni Katanga kumefunguliwa tangu sasa siku tatu vituo vya uchunguzi na kurti ya mtoto mjini Lubumbashi. Shaba ya vituo vile ni kupinga kwa namna vitendo vyenye kutenda kwenda kinyume na haki za mtoto. Ni kwa mara ya kwanza kurti inashimika viongozi mbalimbali katika makarta nyingi na mikoa ya mtaa wa, wa Kenya. Vituo vile vyenda kuchungua hali ya mtoto mingi. Tuyafate na prezidenti wa kurti, Emery Puna, maoni yake lichukuliwa na Jangandu. Matengenezo haya itasaidia wakaaji kwa kupeleka kwa upesi mbele ya mamzi maneno yanayoelekea haki ya watoto hasa zaidi wakati haki yao aheshimiwe vizuri. Matengenezo hii ni kwa ajili ya kupinganisha kutokoheshimu kwa haki zao. Hivi waongozi wa kata mbalimbali watatusaidia, kwani lengo ni kutia matengenezo haya ndani mbali mbali ya tarafa mbalimbali ya mji Lubumbashi. Tena inabidi matengenezo haya ipate kudumu na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Ligesiliya Kali na wale wote walioshiriki nasi kwa upande wa uchunguzi na uandishi wetu, Dunia Mkunda Milimani wapigia asanti sana. Tunawaacha katika mikono ya BBT na Salama Maleke Meleke ambaye atampokea na Nambala katika ukarasa wa michezo. Kwa heri, mwisho wa juma njema. Oka pi, oka.