linaendelea kurudi tulivu katika eneo la Kibumba, kaskazini mwa mji wa Goma. Hayo ni kisha mapambano yaliyoendeshwa leo asubuhi kati ya askari wa jeshi la taifa na wasi wa kundi la M23. Askari wa jeshi la taifa waliweza kufukuza wasi wale, lakini majamaa mamia wamekimbia maskani yao. Ugonjwa wa surua unadumu katika maeneo mamoja ya afya nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndilo jambo kutoka shirika la afya ulimwenguni. Kwenye wizara ya afya wanasema kwamba juhudi zimefanywa kati yao na wasaidizi, ili kupinganisha ugonjwa huu wenye kukumba watu tangu mwaka wa elfu mbili na mnane nchini Kongo. Na waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yupo ziarani kazi nchini Ufaransa tangu jana. Matata Ponyo anapendekezo Ufaransa kutetea kwa ajili ya Kongo ya Kidemokrasia kwenye Umoja wa Mataifa. Tunawakaribisha pia aksenti si kwa kutupokea popote pale mulipo. Hali inaendelea kurudi tulivu katika eneo la kibumba pa kilomita makumi matatu kaskazini mwa muji wa Goma. Hayo ni kisha mapambano makali yaliyoendeshwa leo asubuhi kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la M23. Msemaji wa jimbo la mnane la kijeshi anasema kwamba askari wa jeshi la taifa waliweza kufukuza waasi wa M23. Operesheni za kusafisha eneo zimeendeshwa mpaka jioni. Hii ndivyo amesema Kanali Olivier Hamuli. Lakini sababu ya mapambano hayo, majamaa mamia wamekimbia maskani yao, wakikimbia usalama mdogo. Bernard Nyangi anatuelezea mengi toka Goma. Mapambano yalitulia mchana kati ila hadi jioni wakaaji wa Nyiragongo waripoti kusikia bado mlio wa lisasi huku na kule. Maeneo za Gasizi ni mipakani kati ya Rwanda na Kongo kaskazini mashariki mwa mtaa wa Nyiragongo ni katika sekta hiyo kwenye waasi wa M23 waliopitia katika mbuka la Virunga walitokea ili kushambulia position za FRDC mapema iy Alhamisi. Duru za kijeshi za baini kwamba waaskari wa FRDC walituma vifaa muhimu na kusababisha maafa makubwa kwa waasi. Matokeo ya mpito yadai vifo vya waasi wengi na wengine zaidi ya ishirini kujeruhiwa. Wengine walijiripoti wenyewe kwa FRDC. Hakuna raia aliyejeruhiwa isipokuwa wengi kuziama makaji zao. Baadhi ya hawa waliwasili hadi Kanyarochinya kusini mwa mtaa. Wakaaji wa moja wa Ruchuru wanaodai kuona vikosi kubwa vya M23 kujielekeza siku tatu zilizopita kusini mwa Ruchuru waeleza kuhofia tishio la mashambulizi ya M23 dhidi ya mji wa Goma, ikiwa kwamba hayo yakiuka mwito wa marais wa nchi wanamemba wa CIRGL. Goma, Bernard Bernardin Yangi Radio Okapi. Kusu tu salama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, heja kubali bado ombi la shirikisho la Renadoc la kukomesha usiano na Rwanda. Ndivyo amesema msemaji wa serikali wakati wa mkutano na wapasha habari leo mjini Kinshasa. Kufatana na Lambert Mende Omalanga, suluhisho kwa mzozo na wendesho mashariki mwa inchi haipatikane hey, katika kukomeshwa kwa ushirikiano na inchi hiyo jirani. Waziri Mende anasema mpaka sasa Kongo ya Kidemokrasia inatumia njia zingine kwa ajili ya kukomesha mashambulizi ya Rwanda dhidi ya Kongo pia kusimika amani katika kanda la maziwa makuu. Sikilizeni Lambert Mende masemi yake yalichukuliwa na François Kadima. Sina si simple... uhakika ya kwamba kukatisha uhusiano na nchi ya Rwanda inaweza leta mwisho kwa shida ambazo raia wanakuwa nazo upande wa mashariki. Labda kuna vitendo ambavyo wasi hawaonyeshi sababu kungaliki uhusiano. Kuna zingine mbinu za kushawishi nchi ya Rwanda kupitia nchi za kanda la maziwa makuu, ili hali hii ya mauaji ifike mwisho. Bado hatuja kubaliana ya kwamba kukatisha husiano ni kuleta jibu kwa shida katika nchi la kanda. Tubaki katika ukarasa huu, tujielekeze sasa jimbo ni Katanga kwa kujulisha kwamba tangu siku nne kumeendeshwa mapambano kati ya askari wa jeshi la taifa na wasi wa Mai Mai kijijini Kapia pa kilomita nne na kijiji cha Kiolo mtani Malemba Nkulu wakati huu, matokeo ya mapambano hayajulikana bado, lakini kumetambulikana kwamba wakaji wamekimbia makao yao na wanapatikana sasa porini, jambo linalohakikishwa na duru mbalimbali za kiserikali na za kipekee. Ugonjwa wa shurua unadumu katika maeneo mamoja ya afya nchini Kongo ya Kidemokrasia, sawa vile pa Kinshasa, Ekwator, jimboni Mashariki, katika kasa hizo mbili, na jimboni Katanga. Kutokana na uchunguzi uliofanyika na shirika la afya ulimwenguni, tangu mwanzo wa mwaka tunao zaidi ya wagonjwa elfu makumi matano na nne walihesabiwa, kati yao elfu moja mia tano na kenda walifariki, wala asilimia mbili nukta saba, kuliko wagonjwa elfu mia moja makumi matatu na nne waliohesabiwa mwaka jana. Kati yao 1150 walifariki. Kwenye Wizara ya Afya wanasema kwamba hali hiyo inadumu sababu mwaka uliopita kampeni ya utoaji wa chanjo kwa kupinganisha ugonjwa huu haikuendeshwa mahali pote nchini. Katibu mkuu kwenye Wizara ya Afya anahakikisha kwamba juhudi zimefanywa kati yao na wasaidizi ili kupinganisha ugonjwa huu wenye kukumba watu tangu mwaka wa 2008 nchini Kongo. Mganga Pierre Lokadi, yupo njiani mwa simu, na Berry Franklin Luchaka. Tulikuwa tunapangilia pamoja na uongozi wa ukingo wa ugonjwa kuandaa usisimuaji ili kukinga ugonjwa wa surua, ila hiyo haikufanyika kwa sababu tulipata tatizo la chanjo, pia pesa za kuandaa usisimuaji huo. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ugonjwa wa surua unatawanyika jimboni mashariki Kasai mbili, pia Kinshasa. Kwa sasa wizara pamoja na wasaidizi wake OMS, UNICEF, na MSF tunaandaa ususumuhaji wa ukingo kwa inchi Kinshasa, na tayari kuna makundi ambayo yanatumika mwaka huu. Tuko na madawa mengi ambayo itatusaidia kupiganisha ugonjwa huo hivi karibuni S Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yupo ziarani ya kazi nchini France tangu jana. Augustin Matataponyo anatetea juu ya maendeleo ya nchi yake kuhusu demokrasia na uongozi bora, akijieleza mbele ya kituo cha habari cha AFP. Matataponyo anakana mzozo kati ya serikali ya Paris na ya Kinshasa, akipendekeza France kutetea kwa ajili ya Kongo kidemokrasia kwenye Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Michel Kifindangoi alitoandalia taarifa na usomo studio ni nawe Emil Sadiki. Kwa kuhakikishia wachunguzi mwezi moja kiisha huo wa François Hollande juu ya hali ya haki ya binadamu mjini Kinshasa ni lengo la ziara ya waziri wa kwanza mchini Ufaransa. Matata Mponyo anatajarisha kufanya kikao siku ya tano na vyombo vya upashaji vya habari kwa mazungumzo na api. Matata Mponyo alihakikisha mbalimbali na mawazo ya wamoja wenye kuwaza kwamba masikilizano kati ya nchi Ufaransa na Kongo haikuonekana wa wakati wa kikao cha nchi zinazozungumuza lugha ya Kifaransa iliyofanyika Kinshasa. Ni kwa hiyo anajishurtisha akikisho yake Bwana Matata Mponyo mbele wa kikao cha Kinshasa. Francois Hollande amene, na kweli haikubaliki nchi ya Kongo mauaji ya mwaka elfu mbili na kumi ya mtetezi wa haki ya vinadamu Floribert Chebea, ambao maskari polisi wanastakiwa. Inaomba kuwacha uamzi kufanya kazi yake aliyo aliomba waziri wa kwanza wa Kongo hatua zinaendeshwa mpaka mwisho kusudi ukweli wa sheria ya Kongo ioneshe kiwazi hata kwenye matelevision. Hatimaye wakaji wa Kinshasa wanaalikwa kuchungua muda wa kuharibika kwa chakula kabla ya kuinunua. Mwito natolewa na wajuzi wenye kuhusika na mambo ya malisho, kutokana na jinsi vyakula vimoja vimepunguzwa bei sokoni. Hakika kati ya vyakula vinavyouzishwa kuna vyenye kuharibika na vyenye kukaribia kuharibika. Hali hiyo inapelekea kwa hati hatari katika afya ya wanunuzi. Taarifa Nadine Fula Simba inasomwa na Mutar Mateso. Vinavyotajwa katika kuharibika huko ni maji ya matunda, biskuiti, vinywaji vya sukari. Kwa mfano chupa moja ambayo iliuzishwa elfu mbili na mia tano inauzishwa kwa sasa elfu moja bure franka za Kongo. Chupa moja ya sikre inauzishwa mia tano kuliko mia kenda franka za Kongo kwa viashara vimoja. Tariki za kuharibika kwake hazionekani tena na wanaouzisha wanasirika wakati unapopenda kujua tariki za kuharibika kwake. Kwa upande wa warahia wamoja wanawaza kwamba hiyo siyo tatizo kwa Wakongomani, kwani Wakongomani wengi wanapendelea vitu vya bei rahisi na wananunua bila kuchunguza tariki zake za kuharibika. ya siyo tatizo la Wakongomani ila kila nchi inapashwa kuwa na sheria yake. Kitengo cha uchunguzi cha biashara hivyo kinafanya kazi gani? Biashara hivyo vya kuharibika vinaweza kuwa na matokeo mabaya kwa wanaovitumia. Bwana tousan tusuku mganga kwenye Pronanith anasema na hapa na mnukuu, vinaweza sababisha uzembe, pia kuharisha ndio maana siwezi sema mengi kuhusu viashara hivyo, ila vinaweza sababisha matukio mengi mabaya, kwani aliyevitengeneza aliitia tariki ya mwisho. Mtu anayejitoa kuvitumia kwa kweli siyo vizuri. Mwisho wa kumnukuu. Kwa hiyo raia wanahombwa kuchunguza kabla ya kutumia viashara hivyo. Huu ndio mwisho wa habari zetu. Asante kwa waliojiunga nasi Okapi. Okapi ayo Okapi. <laughs>