Mumesalimika mm -hmm. Nyinyi wote wenye kupata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Nchini Zambia, mjini Lusaka, mkutano wa kipekee kati ya maraisi wa inchi za kanda la maziwa makuu umeanzishwa leo hii asubuhi ya mkutano huo ni kuchungua kwa kusailiwa kwa nukta kuhusu uchimbaji wa madini na uli miti mikubwa. Ni maraisi sita ndio walijibu kwa mwito ule, akiwamo Joseph Kabila Kabange ambaye mtapata maoni yake baadaye. Uh, Kinshasa, chumba cha taifa cha utafiti wa kuvumbua kondo la kila magonjwa uh, INRB imewewa vifaa vyake ine kubwa na muhimu na pesa. Ni watu ambao idadi yao na hali yayajulikane, ndio waliingia usiko siku ya kwanza ya kucia siku ya pili katika vyumba vile mbalimbali, jumboni. Ekwatori ya vijana wa mji Bobala wanawatesa wazee wa kushabaya kusema kama ni walozi, inafaa waowawe. Kila mzee anashambuliwa akidhaniwa kuwa mlozi. Habari kamili. Maraisi wa eneo la maziwa la kanda, la maziwa makuu wapo katika mkutano lewi mjini Lusaka nchini in Zambia. Shabaha ya mkutano ule ni kusaini maoni yaliyotayarishwa na mawaziri wa nchi zao kuhusu uchimbaji wa madini bila ruhusa na kuuzishwa kwao pasipo vikaratasi vya serikali zao. Mkutano wa kipekee ulianzishwa leo hii asubuhi wakiwamo maraisi sita, ambao walijibu kwa mwaliko huu, maraisi Paul Kagame wa Rwanda, Yoweri Museveni wa Uganda na Dos Santos wa Angola hawakufika ila waliwakilishwa na wajumbe wao. Mkutano huu unachungua hali ya uchimbaji wa madini na ukataji wa miti mikubwa na kuujishwa kwao hasa kwa upande wa mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Kati ya toa huenda sasa kuchunguzwa ni cheti sawa vile cha Kimberley cha kupinga almasi ya damu. Kila mwenye alimasi madini au miti anapaswa kukionyesha katika nchi yanamopatikana. Basi cheti kizuri ikiwa kama kila nchi kinapata madaraka na kukipatia madaraka, ndivyo alivyoisha Joseph Kabila Kabange. Maoni yake yalichukuliwa na George Kamujova. Tunaomba usaidizi wa nchi zenye kushiriki katika mkutano wa kimataifa kuhusu eneo la maziwa makuu na wawakilishi wetu wote, sababu kundi la utimizi kiolela wa madini lina njia yenye kuenda mbali na mpaka yetu kusudiwa, aina yote inayoomba hatua ya utashi wanaotumika pamoja kwa upande wa kwanza, na kufasiria namna ya kupinga pamoja suala hilo, kukaza nguvu kati ya ushirikiano wetu kwa kutimiza hakika tunaokusudia. Kwa upande mwingine, kwangu mimi ninakusudia kutumika kwa amani na maendeleo na nchi zote za mkutano wa kimataifa na kupinga kamili utimizi usio halali kwa mazao ya udongo katika eneo lote la maziwa makuu. MONUSCO inaongeza kazi za majeshi yake katika Jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa muda huo wa mwisho wa mwaka. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na msemaji wa majeshi ya MONUSCO. Ilikuwa wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari uliofanyika pakata kuu ya MONUSCO hapa mjini Kinshasa. Makundi mengi ya majeshi ya MONUSCO huenda kutawanya kulingana na mpango wa usalama kwa kupinga vitendo vya makundi yenye silaha wakati wa mwisho wa mwaka, ni hasa katika majimbo ya Mashariki Kivu ya Kusini na kazikazini Katanga na Maniema, tumsikilize Luteni Kanali Mamadou Gaye, msemaji wa kijeshi kwa mda wa Monusco, mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Operesheni tunazoendesha katika eneo la Hotuele na Bauele na pia katika wilaya ya Ituri ni zenye tunaendesha katika matayarisho ya sherehe za mwisho wa mwaka. Mnafahamu ni wakati wa hatari sana, tulihesabu siku zilizopita mauaji na ujeuri mkali dhidi ya wakaaji wa Faraje na Nyangara. Basi ni kwa kuzuia vitendo vya aina hiyo ndio tuliandaa operesheni hizo Ruja Ambrela. Operesheni ya aina hiyo inaendeshwa katika wilaya ya Ituri ikiitwa operesheni Ituri Umbrella. Ni operesheni tunaoendesha siyo tu katika eneo la mashariki, lakini katika jimbo zingine, Kivu ya kaskazini, Kivu ya kusini, jimbo ni Katanga na Manyema. Tulitawanya watumishi wengi, tuliongeza doria kwa kuonesha kuwapo kwetu kwa kulinda wakaaji na kukataza aina yote ya uzulumu, wakati huo wa hatari, wakati wa mwisho wa mwaka. À toute forme d'exaction pendant cette zone, cette période vulnérable de fin d'année. Mkutano mkuu wa taifa kwa ukingo raia CNDP kwa kifupi ulijuisha wiki huenda kumalizika, kama kinaingia katika kundi kubwa chenye kutegemea rais wa jamhuri IMP Vyama vyote mbili vilikubali kutumika pamoja kwa lengo moja la kisiasa ya pamoja, lakini ingawaje ndoa ili ya kisiasa Sende pe anasema kama inayo matumaini na heshima kwa makubaliano ya amani ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kenda. Filipe Gafizi Ngangu yupo mbele ya mikrofoni ya Gabrieli Wamenya tukibaki tu katika mjini Goma twalishe kama vitali Kamere, presidenti wa chama cha siasa iniopula nasio kongoleze UNC kwa kifupi, alifika Goma lewi kisha mchana, wakati wafuasi wake walikuwa wakijielekeza kunako santreville, gari lililokuwa likiwachukua pa nafasi, mlango wake ulifungua na hivi wakaanguka, kulingana na washahidi waliokuwa mahali pale. Mlango uli wakarusiri uifungua na gari likaanguka. Basi najosha kama ni watu sita, ndio waliweza kuumia kufuatana na maoni ya washa, e, washahidi na kusema kama vijana wengi waliojiunga katika kundi la wenye kutembeza pikipiki waliweza kuzuia barabara ya tangu kiwanja cha ndege cha Goma kwa kuweza kuzuia hivi, e, kundi la vitari kameli siendele mbele. Askari polisi aliweza kufatua risasi juu kwa kuweza kuwatawanya wale walio kuzuia barabara, na mpaka sasa husema kama vitari kamere huenda kujielekeza katika hotuba mbele ya raia mjini Goma, lakini sio panafasi ya kiserikali, ila panafasi ya onc kama vile ivyojulishwa na chumba cha taifa cha utafuti biomediki kinahakikisha kama kinabaki chenye kukutumika na kufungua milango zake kwa watu wote, ingawaji waliiba vifaa vyake vya kazi katika usiku wa siku ya kwanza wa kuchia. Jana siku ya pili, watu ambao idadi yao na hali yao ijulikane waliingia katika vyumba vya INRB waliolalisha wazamu ine na kuingia katika vyumba mbalimbali mbali na pia pa laboratoari ambamo inachungwa sana na ambako pia huchunga na kuchungua utafuti wa vidudu vya magonjwa mbalimbali ya damu. Chumba cha inerbe kilijulishwa leo hii siku ya tatu, hakikunungunika juu ya hata kitu moja daliulibwa, ila tu laptops ine na pia nusu ya pesa ilichukuliwa. Tumsikilize kiongozi wa uongozi wa inerbe Mangaza Twayibu mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Kazi yote inaendelea bila shaka, vifaa vya uchunguzi vipo tayari, wafanya kazi wapo hapo, tunatumika sawa wa kawaida. Tunaomba watu wafike. Ni peke yake kompyuta ana fedha ndio zilibwa hadi wakati tunao, siwezi fasiria vizuri ni watu gani na namna gani waliiba. Ndiyo maana tunangoja jibu ya polisi inayoendesha uchunguzi, sababu wanaopaswa tufasiria wanalala. Hadi wakati tunao ni walinzi, siwezi sema kama ni watumishi wa NRB lakini kwa kuingia nafasi hii inaomba mtu mwenye kujua jumba na aliyewafikisha na kuingia nafasi zimoja. Tangu unatumika hapa, ndiyo mara ya kwanza uwizi wa aina hiyo unafanyika. cas, non, non, cas, la jimboni Ekuatori ya vijana wa mji Bubala unaopatikana pa kilomita makumi ine yalisala wanawatesa watu wenye umri wa miaka nyingi wakiwa wazee na kujuisha kama ni waluzi. Wiki iliyopita watu tatu walishikwa na vijana wale. Ripoti ya Rejina Boku Manzangu mengi sidiont afati na Jean Desire Kanyama pa Bobala. Wazee na wengine wenye umri wa juu hawafahamu nafasi ya kujificha wanasema vijana wanawasulubisha wakiwashutumu uchawi na kuwaua mbele ya watu wote bila haki yoyote. Jumajana, wazee watatu wanaume wawili na mwanamke mmoja waliozaniwa kuwa katika kundi la wachawi lililotayarisha kuwaua vijana wa kijiji walipigwa vikali. Kwa hiyo mwanamke alitundikwa nafasi ya watu wengi na mbele ya watu wengi. Wanaume hao wawili wanalazwa katika kituo cha afya wakiwa katika hali mbovu sana kisha kuharifiwa, kiongozi wa sekta ya Ngombe Duku, akishindikizwa na askari polisi, alishuka haraka hapa Bobala, na tangu siku ya kwanza Jules Ebanda anafanya yote kwa kurudisha uwezo wa serikali katika kijiji hicho, lakini haikuwezekana kuwasiliana kupitia simu na inspekta wa polisi ya wilaya ya Palisala. Kwa upande wao, wakaaji wana wasiwasi wa ujeuri na kujitokeza kwa ugomvi katika eneo lao na jimboni Kasa ya Mashariki, mamba na viboko vinaleta sana woga katika mtaa wa Ngandajika. Viongozi vya mtaa huo unaopatikana payapata kilomita mia moja mashariki mwa Mujimai walishuisha kama wakaaji wanatoa kelele kubwa sana, wanasumbuliwa sana na mashambulio ya wanyama wale. Wanatoa mwito ili waaskari polisi na waaskari jeshi kwa kuweza kuwafukuza wanyama wale mwandishi wetu Kriste Mukande pamoja na Jamelinganyi wasema kama wakaaji wanaogopa mito mbalimbali mbali ya mtawa nganajikananiapo takomesha. Taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na wandishi wetu dunia y Mukunda mili Mbala wapiga, asante sana, mangaribi mema. Oh, Okapi. <laughs>